`

Jump to content

ถามเรื่องสาย hdmi หน่อยครับ

3 replies to this topic

#1 peny

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 September 2016 - 03:26 PM

ทีวี 4k ที่มี HDR สมัยนี้ ต้องซื้อสาย hdmi แบบไหนครับให้ซัพพอร์ททั้ง 4k และ hdr ด้วยครับ หาข้อมูลมาเห็นบอกว่าต้อง hdmi 2.0a แต่ไปหาดูแล้วไม่เห็นมีขายเลยครับ แถมส่วนใหญ่จะไม่เขียนบอกเวอร์ชั่นด้วย จะดูยังไงครับ

#2 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 28 September 2016 - 06:53 AM

ถ้าสายมีมาตรฐานพอ มันใช้กันได้หมดล่ะครับ ไม่ต้องสนเลขเวอร์ชั่นเลย การตลาดทั้งนั้น, ดูแค่เครื่องเรารองรับ ทีวีรองรับ (และถ้าต่อผ่านแอมป์ ก็ต้องให้แอมป์รองรับ) ก็พอ

#3 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 September 2016 - 07:18 AM

เท่าที่รู้ 4K ต้องใช้สาย 2.0 ครับ
เพราะตัวที่ตำ่กว่าอัตราการรับ-ส่งข้อมมูลมันจะไม่พอ
สมัยเล่น 3D ถ้าไม่ได้ใช้สาย 1.4 ก็จะทำให้เสียงไม่ออกก็มี

แต่เท่าที่ดูสายยุคนี้เป้น 2.0 หมดแล้ว (ยกเว้นแต่จะไม่เจอของเก่าๆค้างสต๊อก)
ซื้อของที่มาตรฐานหน่อย ดูข้างกล่องก็มีบอกครับ

#4 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 30 September 2016 - 09:17 AM

ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องอะไรหรือเปล่านะครับ ขอพูดถึงประสบการณ์ส่วนตัวนิดนึง ใช้ PC เทสกับ TV 4k ผมใช้ samsung UHD แล้ว เท่าที่สังเกตุมานะ ขอเทียบกับเมื่อก่อนนี้ที่ใช้ ทีวี ตัว Full HD ปกติ (PC ผมการ์ดจอ GTX 770)

เทสโดยใช้หนัง 4k ที่โหลดมาจาก bit หลายๆเรื่อง สายHDMI ทดลองหลายๆเส้นที่เคยๆซื้อมาใช้ มีทั้งราคา 599,899,1,500 จากยุค PS3,Xbox360 สมัยนั้นเห็นเขียนว่า 1.3a, 1.2 บ้าง จำไม่ได้แระ และสายแท้ Microsoft HDMI ของ Xbox360, กับสายแท้ HDMI SONY 1.3a

เปิด Eng ทุกเรื่อง ใช้ลำโพงทีวีปกติเนี้ยแหละฟังเสียง
ใช้ Media Player Classic ระหว่าง PC กับ TV Full HD
ภาพ ปกติ เสียง ปกติ

ใช้ Media Player Classic ระหว่าง PC กับ TV 4k
ภาพปกติ เสียงเหมือนจะออกไม่ครบ อาการแบบเหมือนเวลาฟังพากษ์ไทยแล้วตัดมาเสียงEng อ่ะ ไม่รู้จะอธิบายยังไง