`

Jump to content

สอบถามเรื่องจอคอมกับการดูทีวีครับ

5 replies to this topic

#1 sheburns

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 August 2016 - 02:01 PM

คือตอนนี้ผมกำลังจะขาย SmartTV Samsung 40 เพื่อมาซื้อจอคอม 1440p ครับ พอดีพึ่งถอย GTX1070 มาครับ

เลยอยากทราบว่าถ้าผมซื้อจอมา ผมจะสามารถดูทีวีปกติผ่านจอคอมได้มั้ย ผมใช้กล่อง Truevisions ครับ

แล้วต้องทำยังบ้างครับ แล้วพอมีรุ่นแนะนำราคาไม่แรงมากสำหรับ จอ 1440p มั้ยครับ(เน้นเล่นเกมครับ)

ขอบคุณครับ :o_sorry:

ปล.ผมกำลังจะขาย Samsung SmartTV รุ่น UA40F6400DK แต่ยังไม่รู้ราคาครับ สภาพใหม่ๆเลย พลาสติคขอบยังอยู่ครับ

เผื่อมีพี่ๆสนใจครับ :o_sorry:

#2 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 27 August 2016 - 11:36 PM

จอคอมต้องมีลำโพงนะครับ ไม่งั้นท่านต้องซื้อลำโพงแยกอีก เรื่องต่อก็ต่อHDMI เข้าจอคอมเท่านั้นเองครับ ถ้าจอท่านมีport HDMi กับ Display port ก็ไม่ต้องแย่งกัน
เอา True ต่อด้วย HDMI คอมพิวเตอร์ต่อผ่าน Display port เวลาจะใช้งานอะไรก็เลือกไปport นั้นๆครับ
ส่วนจอคอม เรื่อง 144Hz นี่น่าจะเอาที่มี G SYnc ด้วย แต่ผมไม่ทราบรุ่นจริงๆครับ

#3 sheburns

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 August 2016 - 06:45 AM

View Postlunartear, on 27 August 2016 - 11:36 PM, said:

จอคอมต้องมีลำโพงนะครับ ไม่งั้นท่านต้องซื้อลำโพงแยกอีก เรื่องต่อก็ต่อHDMI เข้าจอคอมเท่านั้นเองครับ ถ้าจอท่านมีport HDMi กับ Display port ก็ไม่ต้องแย่งกัน
เอา True ต่อด้วย HDMI คอมพิวเตอร์ต่อผ่าน Display port เวลาจะใช้งานอะไรก็เลือกไปport นั้นๆครับ
ส่วนจอคอม เรื่อง 144Hz นี่น่าจะเอาที่มี G SYnc ด้วย แต่ผมไม่ทราบรุ่นจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ แต่เห็นราคาจอที่มี G-Sync กับ 144hz แทบล้มทั้งยืน ตอนนี้ก่ะเอาจอ 1440p พอละคับ

G-Sync ช่างมัน

#4 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 August 2016 - 10:02 PM

จอ 2K นี่เคยเห็นแต่ Ultra wide ได้รุ่นไหนมา ลองมาเล่าเผื่อท่านอื่นๆด้วยนะครับ

#5 paahod

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 30 August 2016 - 12:07 PM

34UM65 สุดๆจิงจอใหญ่กว้างเห็นมุมมองข้างเหมือนต่อ 3 จอ

#6 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 September 2016 - 12:17 PM

ใจผมตอนแรกจะเล่น34นิ้วแต่พอลองนั่งเล่นดูในระยะโต๊ะทำงานที่บ้าน ไม่ไหวจริงๆครับใหญ่มาก จบที่asus 27นิ้วสำหรับผมคิดว่ามันใหญ่มากครับ

เอามาใช้กับ2ตัวนี้ ^^