`

Jump to content

อยากไป gtx 1070 รบกวนสอบถามนิดหนึ่งครัช

76 replies to this topic

#61 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 21 September 2016 - 11:05 AM

View PostTelememo, on 21 September 2016 - 09:00 AM, said:

ผมเล่น Just cause 3 1080P ปรับสุดทุกอย่าง อุณหภูมิ GPU ราวๆ 66-70 องศา ถือว่าร้อนไหมครับ(ตั้งพัดลม auto)

ปล.เพิ่งใช้ MSI afterburner เป็น เท่าที่สังเกตุดู GPU ไม่เคยแตะ 99-100% เลย ตันที่ประมาณ 95%
ในขณะที่ CPU ก็วิ่งไม่เต็มด้วย นี่คือคอขวดใช่ไหมครับ :r10:

ปล. 2 ใช้ i7 3770k @3.5 ghz เกี่ยวไหมครับ หรือว่าต้อง OC ไป 4.2 ghz+ ถึงจะไม่ขวดครับ?

ลักษณะนี้ไม่ขวดท่าน CPUวิ่งแค่ไม่เต็มแต่การ์ดจอรันจนเกือบสุด อันนี้ใช้งานได้เต็มที่ของการ์ดจอละครับไม่มีขวดแต่อย่างใดดันได้สุดๆ ท่านไม่โชว์รอบพัดลมการ์ดจอด้วยละท่าน 60 -70 ฟลูโหลดไม่ร้อนครับ เย็นบอกเลย พัดลมออโต้เจ้าตัวนี้มันวิ่งแค่60%ได้ แบบนี้เย็นครับ

View Postfinalekung^^, on 20 September 2016 - 05:40 PM, said:

ตอนนี้ใช้ palit gtx1070 super jet stream อยู่ครับ

ที่ให้ดูเป็นสเป็คเดิมที่ใช้อยู่ครับ ถ้าจะ oc คงต้องเป็นพัดลมcpu แล้วเปลี่ยน psu ดีๆหน่อยน่ะครับ กลัวพัง ฮ่าๆ

ส่วน ps4pro มันอัพสเกลเอาครับ จาก2k น่าจะคอนเฟิร์มแล้ว แต่ก็น่าซื้ออยู่ดี ผมคงขายการ์ดจอเก่าแล้วขายps4ลิมิทเต็ดไปสักชุดรอน่ะครับ ฮ่าๆ
ผมไม่ได้เปิดเลยครับ ผมก็งงกับมันมากเลย

ps4proผมก็จัดนะจัดมาเล่นเกมที่ไม่มีบนคอม ^^ ส่วนoc จัดน้ำปิด1ตอนก็ได้ท่านแจ่มๆ

#62 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 September 2016 - 11:58 AM

ใช้ MSI burner แนะนำให้ตั้งค่าพัดลมเองดีกว่าครับของผมตั้งจนอุณภูมิไม่เคยเกิน 70 เลยครับส่วนใหญ่จะวิ่งที่ 60-66 ขนาดเล่น Ark survival evolved นะครับผมตั้งประมาณนี้ถ้าอุณภูมิเกิน 70 เมื่อไหร่พัดลมจะไป 100 แล้วก็จะเย็นลงมาปกติ ( แต่ส่วนใหญ่ไม่ถึง 70 สักทีนาน ๆ ครั้งพัดลมถึงจะ 100 )

#63 xkalima

Posted 22 September 2016 - 01:50 PM

View PostMyAngel, on 22 September 2016 - 11:58 AM, said:

ใช้ MSI burner แนะนำให้ตั้งค่าพัดลมเองดีกว่าครับของผมตั้งจนอุณภูมิไม่เคยเกิน 70 เลยครับส่วนใหญ่จะวิ่งที่ 60-66 ขนาดเล่น Ark survival evolved นะครับผมตั้งประมาณนี้ถ้าอุณภูมิเกิน 70 เมื่อไหร่พัดลมจะไป 100 แล้วก็จะเย็นลงมาปกติ ( แต่ส่วนใหญ่ไม่ถึง 70 สักทีนาน ๆ ครั้งพัดลมถึงจะ 100 )

อันนี้ตามสดวกเลย ครับ แต่1080amp exนี่เงียบเย็นสุดๆละ ปล่อยออโต้สบายๆเลยนะ70ผมก็ยังว่ามันเย็นนะ อิอิอิ เพราะเคยใช้แต่refทั้งดังทั้งร้อน T_T

#64 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 September 2016 - 08:50 PM

ไม่ทราบว่าตอน Idle อุณหภูมิของท่าน Xkalima อยู่ที่เท่าไหร่ครับ(พัดลม auto) อยากเปรียบเทียบกับของผมหน่อยครับ

ของผมตอน idle ถ้าตั้ง auto ก็จะอยู่ที่ราวๆ 56 องศา(เพราะพัดลมยังไม่หมุน โดย default temp target จะอยู่ที่ 83 องศา)

อันนี้ห้องตอนยังไม่เปิดแอร์นะครับ ถือว่าร้อนผิดปกติไหมครับ?

แล้วผมได้ลองใช้ MSI afterburner ปรับตามท่าน MyAngel ผลก็คืออุณหภูมิลดลงมาเหลือ 39 องศา แต่ว่าพัดลมจะหมุนตลอดเวลา รอบพัดลมอยู่ที่ 46%

ผมเลยมีคำถามดังนี้ครับ

ผมเข้าใจว่า Zotac มันมีฟังก์ชั่นยืดอายุการใช้งานของพัดลม+ประหยัดไฟ คือถ้าอุณหภูมิไม่ถึงจุดที่กำหนด พัดลมก็จะไม่หมุน

แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าปล่อยให้อุณหภูมิ GPU อยู่ราวๆ 56 องศา+ เกือบตลอดเวลามันจะโอเคไหมครับ? การ์ดจะพังไวหรือเปล่า

ถ้าเทียบกับการ force ให้พัดลมหมุนตลอดเวลาเพื่อลดอุณหภูมิ GPU ให้การ์ดเย็นตลอดเวลา อย่างไหนดีกว่ากันครับ?

ประเด็นหลักคือ 56 องศาแล้วพัดลมก็ยังไม่หมุนนี่มันจะเป็นไรมั้ยครับในระยะยาว? ถ้าไม่เป็นไรผมก็คงปล่อย auto ไปยาวๆเลย

อยากถามเพื่อความแน่ใจครับ

ขอบคุณครับ

#65 xkalima

Posted 22 September 2016 - 09:42 PM

ถามว่าเป็นอะไรมั้ยมันก็คงไม่เป็นหรอกครับ แต่ถ้าจะให้พัดลมหมุนก็ได้ครับก็จะเย็นขึ้นไปอีก ตามสดวกเลยครับ

ส่วนของผม IDLE อยู่45 องศาครับ

อาจจะเป็นเพราะผมเคสเปิดด้วยแหละท่านเลยเย็นหน่อย

Edited by xkalima, 22 September 2016 - 09:43 PM.

#66 Telememo

Posted 22 September 2016 - 09:50 PM

ห้องแอร์หรือเปล่าครับ

เคสผมก็เปิดนะ Cooler Master HAF XB เปิดๆ ปิดๆ 55

แต่ผมไม่ได้ติดพัดลมเคสเป่าจากด้านข้างช่วย มีแต่พัดลมดูดออกหลัง CPU ตัวเดียวเอง

ปล. เล็งเคสแบบเดียวกับท่านไว้เหมือนกัน แต่กลัวจิ้งจกมันมาวิ่งเล่น ช๊อตตายคาเคส จิ้งจกเยอะมากบ้านผม

edit 2

เปิดแอร์แล้วถึงลงมา idle 45-48 องศา ครับ

edit 3

รู้ตัวคนร้ายแล้วครับ นั่นคือ Chrome

เวลาใช้งาน Chrome GPU จะทำงาน 100% (GPU clock, Mem Clock จะวิ่งเต็มสปีด) ทำให้อุณหภูมิอยู่ที่ราวๆ 56 องศา

วิธีแก้คือไปเอา ติ๊ก Use hardware acceleration when available ใน Chrome ออก

เท่านี้ก็แก้อาการฟูลโหลดตลอด เวลาใช้ Chrome ได้ละครับ

Edited by Telememo, 23 September 2016 - 01:07 AM.

#67 xkalima

Posted 23 September 2016 - 03:17 AM

View PostTelememo, on 22 September 2016 - 09:50 PM, said:

ห้องแอร์หรือเปล่าครับ

เคสผมก็เปิดนะ Cooler Master HAF XB เปิดๆ ปิดๆ 55

แต่ผมไม่ได้ติดพัดลมเคสเป่าจากด้านข้างช่วย มีแต่พัดลมดูดออกหลัง CPU ตัวเดียวเอง

ปล. เล็งเคสแบบเดียวกับท่านไว้เหมือนกัน แต่กลัวจิ้งจกมันมาวิ่งเล่น ช๊อตตายคาเคส จิ้งจกเยอะมากบ้านผม

edit 2

เปิดแอร์แล้วถึงลงมา idle 45-48 องศา ครับ

edit 3

รู้ตัวคนร้ายแล้วครับ นั่นคือ Chrome

เวลาใช้งาน Chrome GPU จะทำงาน 100% (GPU clock, Mem Clock จะวิ่งเต็มสปีด) ทำให้อุณหภูมิอยู่ที่ราวๆ 56 องศา

วิธีแก้คือไปเอา ติ๊ก Use hardware acceleration when available ใน Chrome ออก

เท่านี้ก็แก้อาการฟูลโหลดตลอด เวลาใช้ Chrome ได้ละครับ
อันนี้แอร์ท่าน

ระวังพวกไวรัสขุดทองด้วยครับอันตรายพอตัวเลย

ปล.พัดลมCPUแต่ก่่อนผมก็ใช้ตัวนี้ ใหญ๋มาก^^

Edited by xkalima, 23 September 2016 - 04:12 AM.

#68 Telememo

Posted 23 September 2016 - 05:27 AM

อันนี้ตอน idle เปิดแอร์เหมือนกันครับ แสดงว่าการ์ดผมปกติ โล่งไปที

ทีแรกเห็นผม idle 56 องศาก็แปลกใจ นึกว่าได้ตัว defected มา

ตอนโพสถามทีแรกเพราะตื่นตูมไปหน่อย ดันลืมดูว่าที่มัน idle 56 องศาเพราะมันวิ่งฟูลโหลดอยู่(สาเหตุจาก Chrome)

แต่คิดอีกแง่ ถ้า full load แถมไม่เปิดแอร์ แล้วอยู่ที่ 56 องศานี่ก็เย็นมากแล้วนะครับ

อันนี้ เล่าสู่กันฟังนะครับ ผมเคยใช้ชุดน้ำระบบปิดเหมือนกันครับ ตอนนั้นใช้ Corsair H100i ปรากฎว่าไม่ถึงสองเดือนก็ค่อยๆพังครับ

อาการแรกคือปรับสีไฟ LED ไม่ได้ ต่อมาหลอด LED ดับหมดเลย ตามด้วยคุมรอบพัดลมหม้อน้ำไม่ได้

เลยถอดไปเครม รอไปเกือบเดือน(ระหว่างนั้นใช้ซิงค์ stock ของ i7 อนาถมาก) แถมเคลมแล้วได้คำตอบว่าซ่อมไม่ได้

ขอเสนอเงินคืน 70% ....

ผมเลยค่อนข้างเข็ดครับกับชุดน้ำระบบปิด ผมอาจโชคไม่ดีเจอตัว defected ก็ได้

หลังจากนั้นก็เลยตัดปัญหา ด้วยการใช้ซิงค์ลมแทน เพราะถ้ามันจะเสียก็เสียที่พัดลม ถ้าเสียก็มองเห็นได้ง่ายกว่า

เพราะการถอดซิงค์ไปเคลมนี่มันไม่สนุกเลยครับ (แย่พอๆกับการเคลมพาวเวอร์ซัพพลายด้วย)

บ่นให้ฟังครับ 555

Edited by Telememo, 23 September 2016 - 05:29 AM.

#69 xkalima

Posted 23 September 2016 - 08:14 AM

ซิ้งค์ลมตัวนี้ผมว่ามันเย็นดีครับ แต่ใหญ่จนผมทำอะไรไม่สะดวกเลยแต่เย็นจริงระดับพัดลม...แนะนำน้ำปิดTtครับเจ๋งจริง ตอนแรกผมก็ใช้คอแชตัวพัดลม14เซน ไม่เวิคเช่นกันเปลี่ยนมาเล่นTt ทั้งสวยทั้งเย็นนะท่าน 4790k oc full load ไม่เกิน60C ใช้ดีครับเงียบด้วย เมียหลับไม่มีตื่นมาด่าแน่นอน

ปล.ประสบการน้ำเปิดแย่มากครับ T_T อาจจะเป็นเพราะทำเองด้วยแหละไม่มืออาชีพพอT_T

#70 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2016 - 11:40 AM

พออ่านไปอ่านมาแล้วไปดูรีวิวต่างๆแล้วอยากใช้ 1080 จริงๆ ฮ่าๆๆๆ

มีโครงการจะซื้อทีวี 4k ด้วยสิ รอเก็บเงินก่อนนะ ฮ่าๆๆๆ

#71 xkalima

Posted 23 September 2016 - 02:21 PM

View Postfinalekung^^, on 23 September 2016 - 11:40 AM, said:

พออ่านไปอ่านมาแล้วไปดูรีวิวต่างๆแล้วอยากใช้ 1080 จริงๆ ฮ่าๆๆๆ

มีโครงการจะซื้อทีวี 4k ด้วยสิ รอเก็บเงินก่อนนะ ฮ่าๆๆๆ

รอทีวีมีdisplay portค่อยชื้อท่าน อิอิ....

ถ้ามี1070อยู่แล้วก็แค่เพิ่มอีกใบ แร๊งงง

เพราะตอนนี้4kบนทีวีมันตันที่60hzหนะสิท่าน รอๆๆๆๆ

Edited by xkalima, 23 September 2016 - 02:25 PM.

#72 Telememo

Posted 01 October 2016 - 12:14 AM

ขอชวนคุยต่อนะครับ ขออนุญาติจขกท.ด้วยครับ(ไม่อยากตั้งใหม่ ไหนๆก็คุยเรื่องการ์ดกันแล้ว)

พอดีเห็นบทความนี้ http://www.zolkorn.c...launch-january/

เลยอยากถามความเห็นว่า ถ้า 1080Ti มันแรงพอๆกับ Titan X Pascal แต่ราคาถูกว่าเพราะถูกตัด Cuda ลง

แบบนี้คิดว่าคุ้มไหมครับถ้าจะขยับจาก 1080 รุ่นธรรมดาไปเล่นรุ่น Ti

หรือว่าจะเล่นรุ่นธรรมดาต่อไปดีแล้วหาอีกตัวมา SLi

#73 xkalima

Posted 01 October 2016 - 01:51 AM

ยังยืนยันคำเดิมท่าน ถ้ามาจริงsli ^^4K ก็เอาอยู่
เเนื่องจากถ้าท่านขาย1080 มือ2 ตอนนี้ ก็น่าจะเจ็บตัวพอสมควร สู้้เก็บไว้หาอีกใบมาใส่ภายหลังช่วงราคาลงตอนtiมา เจ๋งกว่าเยอะครับ ^^

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะ

#74 Telememo

Posted 01 October 2016 - 05:21 AM

ตอนนี้ค่อนข้างเอนเอียงไปทางการ SLi ครับ :)

ผมลองสำรวจตลาดมือสองตอนนี้ ดูเหมือน 1080 มือสองจะขายกันไม่ค่อยออกครับ

ขนาดมีคนตั้งไว้ 2 หมื่นต้นๆยังไม่ค่อยจะออกเลย

ส่วน 1060,1070 กลับซื้อง่ายขายคล่องกันมากกว่า...

นี่คือข้อดีของการ์ดระดับ main stream สินะ ไม่เจ็บตัวมาก *0*

Edited by Telememo, 01 October 2016 - 05:23 AM.

#75 xkalima

Posted 01 October 2016 - 10:11 AM

View PostTelememo, on 01 October 2016 - 05:21 AM, said:

ตอนนี้ค่อนข้างเอนเอียงไปทางการ SLi ครับ :)

ผมลองสำรวจตลาดมือสองตอนนี้ ดูเหมือน 1080 มือสองจะขายกันไม่ค่อยออกครับ

ขนาดมีคนตั้งไว้ 2 หมื่นต้นๆยังไม่ค่อยจะออกเลย

ส่วน 1060,1070 กลับซื้อง่ายขายคล่องกันมากกว่า...

นี่คือข้อดีของการ์ดระดับ main stream สินะ ไม่เจ็บตัวมาก *0*

ใบเดียวไปก่อนเกมช่วงนี้ผมเล่นท่2kปรับสุดๆยังเหลือๆเลย รอลงเหลือสัก17000ค่อยสอยก็ไม่ช้าครับ 2ใบ 4k เกิน60 fps แน่นอน เทสกับgta V นะครับ ^^ อย่าไปตามมากการ์ดจอ เจ็บเยอะ

ปล. เล่น ps4 ได้ 1080 เราเหลือๆท่าน อิอิอิ

Edited by xkalima, 01 October 2016 - 10:12 AM.

#76 Telememo

Posted 06 October 2016 - 08:23 PM

อื้อหือ 2080Ti มาปีหน้านะครับ แหม...อะไรถี่ปานนั้น นึกว่าจะอีก 2 ปีอย่างต่ำ

http://www.tweaktown...ries/index.html

#77 xkalima

Posted 08 October 2016 - 09:55 AM

ข้ามเลขรัน เจนไปเลย ผมนึกว่าจะมา 1108 อะไรแบบนี้

มาเถอะมาก็ชื้อ^^