`

Jump to content

จอ G-sync มีแนะนำไหม /ใช้เป็นไงมั่ง

12 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2016 - 07:58 PM

ตามนั้นครับ กำลังสงสัยว่าแหล่มไหม แล้วดีขนาดไหน
ตอนนี้เล่นเกม ยิง หรืออื่นๆ เช่น fallout4 ,masseffect2 ผมปิด v sync ยอมภาพ tear เพื่อแลกกับขยับเมาส์แล้วไม่หนืด ทั้งที่เกมวิ่ง ขณะนั้น 60fps = =
บางทีเริ่มตึงๆ รำคาญๆ เพราะเห็นตลอด

จากคนพูดถึง review เห็นว่า g sync คือ
+ทำให้ 30fps ดู-รู้สึกลื่นขึ้นกว่าที่เป็น(witcher 3 ผมล๊อค45fps เพราะ lowest ทั้งเกม 40-45)
+ทำให้เหมือนเปิด v-sync แต่เมาส์ไม่หนืดวื๊ดด หัวมองอะไรไวเหมือนปิด v sync

เห็นจอตัวนึงน่าสนใจ ของ AoC AOC G2460PG G-Sync 24"Gaming 1ms 144Hz
พอมีตัวไหนแนะนำไหมครับ นอกจากตัวนี้ เงื่อนไขดังนี้

-ผมไม่ใช้ freesync นะเพราะไม่เล่นค่าย AMD
-ขนาดจอ 23-24" ละกันครับ เกินนี้ ผมนั่งใกล้อยู่แล้ว และไม่ถนัดใหญ่กว่านี้ , 23-24 เหมาะกับผมสุดแล้วแหล่ะ เล็กกว่านี้ถ้ามีคงเอา = =

-ราคาไม่ห่างจาก aoc นี้ก็ดี ไม่อยากเพิ่มงบมากกว่านี้ โดดไป asus rog เลยก็ไม่ไหวแถม 27" ปัจจุบัน จอ24" กับหน้าผมห่างแค่ช่วงแขนปลายนิ้วแตะได้
-มี input port อื่นๆ hdmi dvi ด้วยก็ดี DP อย่างเดียวไม่ไหวใช้กับ console ด้วย

Edited by voyevoda, 03 August 2016 - 08:00 PM.

#2 paahod

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 04 August 2016 - 08:58 AM

เคยลองแล้ว แต่ผมมองไม่เห็นความต่างเลยขายแทนอยากได้สีสวยๆมากกว่า

#3 xkalima

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 August 2016 - 01:44 PM

line id anoapple เรามาคุยกันครับ ในlineตอบได้รวดเร็วกว่าท่าน

#4 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 16 August 2016 - 01:03 PM

View Postxkalima, on 05 August 2016 - 01:44 PM, said:

line id anoapple เรามาคุยกันครับ ในlineตอบได้รวดเร็วกว่าท่าน
ตอบในนี้ด้วยคร๊าบ อยากรู้ด้ววยยย

#5 voyevoda

rsc

Posted 17 August 2016 - 11:50 AM

ผมหาข้อมูลเพิ่ม ใน overclockzone ละครับ //line ผมไม่ได้เล่นหะๆ ลิงค์ ผมรอดูอีกสักพัก สัก commart ปลายปีเผื่อมีอะไรน่าสนใจ จะจัดห้องใหม่ด้วยอาจจะโดดไป 27" เลย แต่ถ้ามี 24ให้เลือก ณ ตอนนั้นก็ 24

#6 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 19 August 2016 - 09:44 AM

ผมใช้ acer 27 นิ้วอยู่ ถูกกว่า asus นิดนึงแต่ยังแพงกว่า aoc อยู่ ยี่ห้อนี้ qc ไม่ดีเลย เจอ dead แล้วสามจุด
ส่วน gsync ผมไม่ค่อยเห็นความต่างจากจอ 120hz ตัวเก่าที่ผมเคยใช้นะ (แต่ถ้าเทียบกับจอ 60hz นี่ฟ้ากับเหวครับ)

มีพวกเกมที่ล็อคเฟรมเรตบางเกมถ้าเล่นจอที่ไม่มี gsync เวลาหมุนมุมกล้องเฟรมเรตมันจะไม่ค่อยนิ่งเพราะมันโดน engine เกมกดไว้ แต่พอใช้จอ gsync มันดูนิ่งไหลลื่นมาก เกมที่ผมเห็นความต่างที่สุดคือ AC Revelations ครับ ลองหมุนมุมกล้องดูจะชัดมาก

#7 voyevoda

rsc

Posted 19 August 2016 - 08:43 PM

View Postsilapakorn, on 19 August 2016 - 09:44 AM, said:

ผมใช้ acer 27 นิ้วอยู่ ถูกกว่า asus นิดนึงแต่ยังแพงกว่า aoc อยู่ ยี่ห้อนี้ qc ไม่ดีเลย เจอ dead แล้วสามจุด
ส่วน gsync ผมไม่ค่อยเห็นความต่างจากจอ 120hz ตัวเก่าที่ผมเคยใช้นะ (แต่ถ้าเทียบกับจอ 60hz นี่ฟ้ากับเหวครับ)

มีพวกเกมที่ล็อคเฟรมเรตบางเกมถ้าเล่นจอที่ไม่มี gsync เวลาหมุนมุมกล้องเฟรมเรตมันจะไม่ค่อยนิ่งเพราะมันโดน engine เกมกดไว้ แต่พอใช้จอ gsync มันดูนิ่งไหลลื่นมาก เกมที่ผมเห็นความต่างที่สุดคือ AC Revelations ครับ ลองหมุนมุมกล้องดูจะชัดมาก

ที่ไม่ดีนี่คือ AoC หรือ Acer ครับอ่านละงง เป็นแพงกว่าดัน qc ไม่ดีหะๆ

เรื่อง hz จอ ถ้าจอ 144hz ปรับลงมาที่ 60 hz ได้ไหมเอ่ย spec ในอนาคตของผม ยังไงก็คงไม่แรงขนาด 144hz อยู่ดี = =' อยากใช้ gsync +60hz ก็พอละ

#8 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 22 August 2016 - 09:16 AM

acer ครับที่ไม่ดี สงสัยเอางบไปลงโฆษณาหมด พยายามจะปั้นแบรนด์ predator ให้ดังเท่า ROG ของ asus

#9 xkalima

Posted 15 September 2016 - 02:58 PM

View PostJin, on 16 August 2016 - 01:03 PM, said:

ตอบในนี้ด้วยคร๊าบ อยากรู้ด้ววยยย

ขอโทษครับไม่ได้แวะมาอ่านเบย

ตอนนี้กลับมาเล่น27นิ้วครับ หลังจากที่ผมอวย34นิ้วให้เจ้าของกระทู้ไปผ่านline ขายทิ้งไปละครับ เล่นเกมยิง moba 144hz ได้เปรียบครับลื่นไหลสุดๆ
อีกอย่างครับ 34นิ้ว นั่งใกล้นานๆตาไม่ไหวครับแสงจ้ามาก ปวดตา สุดท้ายขายทิ้งสอยตัวนี้มาแทนครับ

ส่วนเรื่องGsync สำหรับผมสำคัญครับ ช่วยให้ภาพลื่นไหลไม่ขาดทำให้เล่นได้นานขึ้นอาการมึนหัวลดลงอย่างเห็นได้ชัดสำหรับผม (เดิมใช้60hzจอบ้านๆครับ)
การทำงานของGsync นะครับ มันจะซิ้งค์ก็ต่อเมื่อคอมท่านทำเฟรมเรทได้ไม่ต่ำกว่า30fpsครับนั่นคือต่ำสุดที่มันจะทำงานครับและไปจนสูงสุดคือรีเฟสเรทของจอ ^^ แต่ถ้าคอมท่านเทพสุดๆปั่นได้200fpsซึ่งพบเจอกับพวกเกมยิงสะส่วนใหญ่ ซึ่งมันเกินรีเฟสเรทของจอ144hzซึ่งมันจะเกิดอาการ ภาพขาดอย่างแน่นอน ทางเอ็นวิเดียก็ออกฟังชั่นฟาสซิ้งค์มาให้ ซึ่งจะช่วยลดอาการดังกล่าวครับ ....สรุปไม่รู้่ทานเจ้าของกระทู้ชื้อไปยัง ผมแนะนำตัวนี้เลยครับ ตอบโจทย์....สงสัยอะไรทิ้งคำถามไว้ได้ครับ ขอบคุณคราบ

Edited by xkalima, 15 September 2016 - 03:10 PM.

#10 voyevoda

rsc

Posted 20 September 2016 - 02:59 PM

ยังไมไ่ด้ซื้อครับ รอไปโฉบคอมมาร์ทปลายปีนี้ครับ ตอนนี้มีแผนจะจัดโต๊ะ ซ่อนสาย ติด led, diy เอง เลยเลื่อนๆไปก่อน นี่กำลังจะโดน powertool พวก dremel มาเล่น ผมกะจะ mod เคสด้วยแหล่ะ เพิ่งต่อไฟทำ led ลง pc ไปเส้นนึงกำลังหาจุดลงอีกเส้น สายถักของมีละแต่ยังทำไม่เป็นหะๆ

โต๊ะปัจจุบันผม กว้าง60ซม ลึก 40ซท กับจอ 24" = = ผมเลยอยากหาจอ 24" อะ 27ก็นะวันนึงอาจจะต้องยอมเพราะหาง่ายกว่า
เอาแค่ 24" โต๊ะลึกแค่นั้นบางทีผมยังนั่งท้าวคอง มองจอเลย (ผมใส่แว่น gunnar) 27กลัวจะล้น ไม่งั้นต้องหาโต๊ะลึก 60ซมมาแทนหะๆ

Edited by voyevoda, 20 September 2016 - 03:13 PM.

#11 xkalima

Posted 21 September 2016 - 11:55 AM

View Postvoyevoda, on 20 September 2016 - 02:59 PM, said:

ยังไมไ่ด้ซื้อครับ รอไปโฉบคอมมาร์ทปลายปีนี้ครับ ตอนนี้มีแผนจะจัดโต๊ะ ซ่อนสาย ติด led, diy เอง เลยเลื่อนๆไปก่อน นี่กำลังจะโดน powertool พวก dremel มาเล่น ผมกะจะ mod เคสด้วยแหล่ะ เพิ่งต่อไฟทำ led ลง pc ไปเส้นนึงกำลังหาจุดลงอีกเส้น สายถักของมีละแต่ยังทำไม่เป็นหะๆ

โต๊ะปัจจุบันผม กว้าง60ซม ลึก 40ซท กับจอ 24" = = ผมเลยอยากหาจอ 24" อะ 27ก็นะวันนึงอาจจะต้องยอมเพราะหาง่ายกว่า
เอาแค่ 24" โต๊ะลึกแค่นั้นบางทีผมยังนั่งท้าวคอง มองจอเลย (ผมใส่แว่น gunnar) 27กลัวจะล้น ไม่งั้นต้องหาโต๊ะลึก 60ซมมาแทนหะๆ

จัดไปท่านตามความเหมาะสมของแต่ละท่านได้เลย ทำเสร็จก็อย่าลืมเอามาโชว์กันด้วยละ

#12 shareyok

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 13 October 2016 - 10:42 PM

ผมใช้ Asus ROG PG278Q อยู่ครับ แนะนำไป 27" เลยดีกว่า อุตส่าห์ยอมไป G Sync ทั้งที
ตัวจอปรับได้ทั้ง 60 / 120 / 144 hz ครับ เรื่อง smooth จาก G Sync ผมอาจมองไม่ค่อยออก แต่ที่ดูออกแน่ๆ คือภาพสวยมากๆ เหมือนเอาจอ LED TV Sony ตัวรองท๊อปมาย่อส่วน
ไว้สำหรับเล่นคอมเลย

ส่วน QC ของผม Asus ก้อโดนบางตัวไม่ดีเหมือนกัน วันที่ซื้อร้านแนะนำให้แกะลองตอนนั้น เปลี่ยนตอนนั้นไปเลยดีกว่าครับ

ภาพประกอบการตัดสินใจนะครับ ^_^

#13 onetwoshow

Party Party

Posted 18 October 2016 - 05:23 PM

View Postshareyok, on 13 October 2016 - 10:42 PM, said:

ผมใช้ Asus ROG PG278Q อยู่ครับ แนะนำไป 27" เลยดีกว่า อุตส่าห์ยอมไป G Sync ทั้งที
ตัวจอปรับได้ทั้ง 60 / 120 / 144 hz ครับ เรื่อง smooth จาก G Sync ผมอาจมองไม่ค่อยออก แต่ที่ดูออกแน่ๆ คือภาพสวยมากๆ เหมือนเอาจอ LED TV Sony ตัวรองท๊อปมาย่อส่วน
ไว้สำหรับเล่นคอมเลย

ส่วน QC ของผม Asus ก้อโดนบางตัวไม่ดีเหมือนกัน วันที่ซื้อร้านแนะนำให้แกะลองตอนนั้น เปลี่ยนตอนนั้นไปเลยดีกว่าครับ

ภาพประกอบการตัดสินใจนะครับ ^_^
รูป สวยมามากครับ เล่นเกมส์ tps ปวดหัวไหมครับ