`

Jump to content

เราจะ Check ได้อย่างไรว่าเกม นี้ run บน Directx 12 อยู่ครับ ?

5 replies to this topic

#1 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 15 June 2016 - 10:58 AM

พอดี ผมเพิ่งลง เกม Total War Warhammer ครับ เกมนี้ รองรับ Directx 12 เพื่อช่วยให้ Frame rate และภาพ smooth ขึ้น เลยอยากทราบว่า ผมจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเกมนี้มันกำลังรันบน Directx 12 อยู่ ผมใช้ Window 10 แต่เหมือนมีคนเคยบอกว่า ถ้า เล่นบน Directx 12 เกมจะไม่โชว์ Framerate ผ่าน MSI afterburner แต่ผมเล่น เนี่ยโชว์ครบเลยครับ เลยอยากทราบว่า ผมเล่นบน Directx 12 อยู่หรือไม่ มีวิธีเชคไหมครับผม ขอบคุณครับ

#2 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2016 - 01:12 PM

ที่เกมไม่โชว์นี่ เป็นเพราะเกมของ windows store หรือเปล่าเอ่ย อันนี้ผมได้ยินมานะตอนกระแส QuantumBreak ,TomeRaider บน store w10 มัน dx12 แล้วเปิดดู OSD ไม่ได้

วิธีเช็คผมไม่รู้อะ แต่มันน่าจะมีใน setting ในเกมให้ดูแหล่ะครับ แล้วลื่นขึ้นขนาดไหนระหว่างdx11 vs dx12 นี่ผมเห็นแค่ 1-3fps จากเวปที่เค้าเทสกันนะ เหมือนมันยังไม่เต็มที่มั้ง

#3 ACE of The ACE

Posted 15 June 2016 - 01:40 PM

View Postvoyevoda, on 15 June 2016 - 01:12 PM, said:

ที่เกมไม่โชว์นี่ เป็นเพราะเกมของ windows store หรือเปล่าเอ่ย อันนี้ผมได้ยินมานะตอนกระแส QuantumBreak ,TomeRaider บน store w10 มัน dx12 แล้วเปิดดู OSD ไม่ได้

วิธีเช็คผมไม่รู้อะ แต่มันน่าจะมีใน setting ในเกมให้ดูแหล่ะครับ แล้วลื่นขึ้นขนาดไหนระหว่างdx11 vs dx12 นี่ผมเห็นแค่ 1-3fps จากเวปที่เค้าเทสกันนะ เหมือนมันยังไม่เต็มที่มั้ง

สรุปคือ ถ้าเราเล่นใน Window 10 แท้ๆ เนี่ย มันจะเปิดใช้ DX12 ให้เองโดยอัตโนมัติใช่ป่าวครับ ขอบคุณครับผม

#4 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 15 June 2016 - 01:41 PM

ถ้าเกมรองรับ / แล้วไม่มีตัวเลือกให้ / และอยู่บน windows 10 ก็ควรจะเป็นแบบนั้นครับ แต่ปรกติถ้าเกมมันปรับได้น่าจะมีให้เห็นใน graphic setting นะว่าเลือก dx ตัวไหน หรือลูกเล่นอะไรที่มีใน dx12

ถ้าเกมนั้นๆลงบน Win7 หรือการ์ดจอไม่รับ dx12 feature นั้นๆจะโดนเทา ปรับไม่ได้ ไว้เอง

#5 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 June 2016 - 09:29 PM

เห็นเขาว่านะครับ... เกมที่ขายในMicrosoft Windows store มันปิดการเข้าถึงไฟล์ EXE เลย Frame rate มันก็เลยโชว์ไม่ได้ โดยใช้ After burner แต่อีกหน่อยน่าจะมีโปรแกรมที่ทำให้โชว์ได้
ทีนี้ Totalwar War hammer นี่ มันต้องอัพไดรเวอร์การ์ดจอเป็นตัวล่าๆครับ จะเรียกใช้DX12 ได้เพิ่มเติมจากเดิมที่ใช้ DX11 กูรู3ดี ท่านว่าไว้
http://www.guru3d.co...k_review,1.html

#6 ACE of The ACE

Posted 16 June 2016 - 02:02 PM

View Postlunartear, on 15 June 2016 - 09:29 PM, said:

เห็นเขาว่านะครับ... เกมที่ขายในMicrosoft Windows store มันปิดการเข้าถึงไฟล์ EXE เลย Frame rate มันก็เลยโชว์ไม่ได้ โดยใช้ After burner แต่อีกหน่อยน่าจะมีโปรแกรมที่ทำให้โชว์ได้
ทีนี้ Totalwar War hammer นี่ มันต้องอัพไดรเวอร์การ์ดจอเป็นตัวล่าๆครับ จะเรียกใช้DX12 ได้เพิ่มเติมจากเดิมที่ใช้ DX11 กูรู3ดี ท่านว่าไว้
http://www.guru3d.co...k_review,1.html

ขอบคุณมากครับ เกทเลย สรุป คือ ผมอัพเดตไดรเวอร์เป็นตัวล่าสุดแล้วของ Nvidia คงเล่นบน DX 12 แน่นอน 555+