`

Jump to content

ถามความเห็นครับ อาการคอมฯค้าง

9 replies to this topic

#1 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 May 2016 - 05:10 PM

เครื่อง pc ประกอบ อายุไม่ถึง 1 เดือนครับ
เปิดใช้งานเบาๆ เช่นเปิดเว็บ ดูหนัง เปิดต่อเนื่องได้ทั้งวันครับ
แต่ถ้าใช้งานหนักขึ้นบ้าง เช่น แปลงไฟล์วิดีโอ หรือเล่นเกม
พอทำงานไปสักพักเครื่องจะค้างครับ ค้างแบบกด Numlock, ctrl+alt+del หรือ reset ก็ไม่ติด ต้องปิดเปิดใหม่อย่างเดียว

แล้วพอล้างไดรเวอร์การ์ดจอลงใหม่เนี้ยบๆ สามารถแปลงไฟล์วิดีโอได้จนเสร็จ แต่เล่นเกมก็ยังค้างแบบเดิมครับ
เกมที่เล่นก็ไม่น่าจะเป็นเกมที่กินแรงเครื่องเท่าไหร่ครับ พวกเกมของ Telltale หรือเกมอินดี้เล็กๆ เปิดแสดงผลแค่กลางๆด้วย
พอลองเปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิไปด้วย ตอนที่ค้างก็ไม่เห็นว่าอุณหภูมิจะสูงกว่าปกติเท่่าไหร่ด้วยครับ

ตอนนี้จนปัญญาครับ หาสาเหตุไม่เจอ
มีเพื่อนบอกว่าให้ลองลงวินโดว์ที่ใหม่กว่า 7 ดู แต่เท่าที่เคยลองๆใช้มายังไงก็ยังชอบ 7 มากกว่าครับ
เลยอยากเก็บไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย เลยลองมาถามในนี้เผื่อจะมีใครนึกสาเหตุอื่นออก

spec เครื่องครับ
Windows 7 64-bit Service Pack 1
mainboard: Gigabyte socket 1151 H170-D3HP
Intel® Core™ i5-6402P CPU @ 2.80GHz (4 CPUs), ~2.8GHz
16384MB RAM
NVIDIA GeForce GTX 750 Ti
hdd: INTEL SSD OEM R540/W480(535 series) 120Gb + WDC WD20EZRZ-00Z5HB0(64MB) 2Tb ของใหม่ซื้อพร้อมเครื่องครับ
power supply: corsair atx vs650watts

edit เพิ่มข้อมูล mainboard ครับ
edit2 เพิ่มข้อมูล hdd กับ power supply ครับ

Edited by ผมเอง, 29 May 2016 - 08:06 PM.

#2 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2016 - 05:51 PM

mainboard อะไร

#3 ผมเอง

Posted 29 May 2016 - 06:05 PM

View PostThosapol_TH, on 29 May 2016 - 05:51 PM, said:

mainboard อะไร

ขอโทษครับลืมระบุ
Gigabyte socket 1151 H170-D3HP

#4 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 29 May 2016 - 07:42 PM

PSU ของอะไรกำลังไฟเท่าไรคับ

็HDD ใหม่หรือเก่าคับ

#5 ผมเอง

Posted 29 May 2016 - 08:05 PM

View PostArtDVDs, on 29 May 2016 - 07:42 PM, said:

PSU ของอะไรกำลังไฟเท่าไรคับ

็HDD ใหม่หรือเก่าคับ

hdd: INTEL SSD OEM R540/W480(535 series) 120Gb + WDC WD20EZRZ-00Z5HB0(64MB) 2Tb
ของใหม่ซื้อพร้อมเครื่องครับ

power supply: corsair atx vs650watts

#6 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 May 2016 - 10:31 PM

ไฟ PSU วูบรึเปล่าครับ Corsair ผมก็ใช้ แต่ VS เห็นว่ามีหลุดQCไปบ้างเหมือนกัน
Ram ได้เซ็ต XMPรึเปล่าครับ บางทีเซ็ตเองหนักไป ไฟไม่พอวูบเหมือนกันครับ

พอดีดูส่วนประกอบไม่น่าใช้ไฟมาก นอกจากไฟมันเจ๊งเป็นรางๆไปครับ PSU ยังจ่ายไฟอยู่แต่บางรางมันน็อคไปแล้ว ถ้าไม่ลำบากอยากให้ลองเอา PSU อื่นๆมาลองทดสอบดูอ่ะครับ

#7 voyevoda

rsc

Posted 30 May 2016 - 01:44 AM

ผมเคยเจออาการ จอฟ้า / ค้าง แบบหาสาเหตุไม่เจอจนสตัน เคสของผมหันมาใช้ ups หายขาด, อยู่ ตจว. นะครับ บ้านผมใช้ไฟเยอะพอสมควรแล้วไฟตกรู้สึกได้จากเรื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเลย คอมนี่ไม่เหลืออะ ณ
ตอนนั้น psu raidmax < ผมถึงว่า raidmax มันทนเพราะใช้งานมาหลายปีตอนอยู่กทม เอามา ตจว ก็อีกปีเต็มๆจนอาการเกิดหา ups มาแล้วหายขาด

ความเห็นผม
-ตอนคอมค้างเปิดมใหม่ได้ ก็เข้าดู event viewer เลยดูก่อนว่า error แดงเตือนอะไรไหม ณ เวลาที่กับ แล้ว google ดูเผื่อเจอสาเหตุ (เข้า windows logs > system log ไล่ดูหาตัวเหลือง ตัวแดง อะไรโผลจังหว่ะที่คอมค้าง ก่อนดับ )
-โหลด hd tune ฟรี มาใช้ check error ssd/hdd
-โหลด memtest แบบลงใส่ flashdrive เป็น bootable มาเทส
อันนี้เป็ฯวิธีที่ยังไม่ต้องเสียตังค์

#8 ผมเอง

Posted 31 May 2016 - 01:24 AM

View Postvoyevoda, on 30 May 2016 - 01:44 AM, said:

ผมเคยเจออาการ จอฟ้า / ค้าง แบบหาสาเหตุไม่เจอจนสตัน เคสของผมหันมาใช้ ups หายขาด, อยู่ ตจว. นะครับ บ้านผมใช้ไฟเยอะพอสมควรแล้วไฟตกรู้สึกได้จากเรื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเลย คอมนี่ไม่เหลืออะ ณ
ตอนนั้น psu raidmax < ผมถึงว่า raidmax มันทนเพราะใช้งานมาหลายปีตอนอยู่กทม เอามา ตจว ก็อีกปีเต็มๆจนอาการเกิดหา ups มาแล้วหายขาด

ความเห็นผม
-ตอนคอมค้างเปิดมใหม่ได้ ก็เข้าดู event viewer เลยดูก่อนว่า error แดงเตือนอะไรไหม ณ เวลาที่กับ แล้ว google ดูเผื่อเจอสาเหตุ (เข้า windows logs > system log ไล่ดูหาตัวเหลือง ตัวแดง อะไรโผลจังหว่ะที่คอมค้าง ก่อนดับ )
-โหลด hd tune ฟรี มาใช้ check error ssd/hdd
-โหลด memtest แบบลงใส่ flashdrive เป็น bootable มาเทส
อันนี้เป็ฯวิธีที่ยังไม่ต้องเสียตังค์

ปกติต่อ ups อยู่แล้วด้วยครับ

ล่าสุด ลองดูใน event viewer มันก็บอกอาการทำนองเจอ unexpected shut down แค่นั้นครับ ลองเอา event id ไปเสิร์ชดูก็เจอสาเหตุได้หลายอย่างเลย
จากนั้นลองใช้โปรแกรมเช็คสภาพ hdd กับ memory ตามที่คุณแนะนำก็ผ่านตลอดครับ

แต่พอลองใช้โปรแกรม stress test การ์ดจอแล้ว ค้างครับ แต่ต้องเปิดไว้นานเหมือนกัน
อย่างนี้น่าจะอนุมานว่าเป็นที่การ์ดจอได้ใช่ไหมครับ?

Edited by ผมเอง, 31 May 2016 - 01:24 AM.

#9 voyevoda

rsc

Posted 31 May 2016 - 10:57 AM

น่าจะครับ เป็นผมเทสแบบนี้แล้วไม่การ์ดจอก็บอร์ดละ /// แต่ unexpected error shutdown นี่แปลก กลัวจะเป็น psu ด้วยหรือเปล่า ผมฟันธงไมไ่ด้อะ ต้องลองหาของมาสลับไล่ไป(ถ้ามี)

เริ่มจาก psu กับ การ์ดจอ เห็นเป็นเครื่องใหม่ ลองใช้การ์ดจอที่ฝังใน CPU intel ก่อน แล้วดูว่ามีปัญหาไหม psu หาจากคอมที่ไม่เก่ามากมาต่อดูก่อน ลองใช้สักพัก ถ้าไม่มีปัญหาก็ตีกรอบได้เยอะ

ยังไงลองตัวนี้ด้วยนะ ไว้เทส gpu

https://www.raymond....est-its-memory/

ผมเคยลองตัว
1. video memory stress test เพื่อเทสนะ แต่การ์ผมไม่ได้พัง ส่วนตัว
3. OCCT เปิดให้รัน 3d stress test ไปดูว่าค้างไหม /หรือจะลอง furmark ก็ได้ (feature ทีี่ผมเพิ่งเห็น gpu memtest ใน occt น่าลองนะ memtest การ์ดจอ)

Edited by voyevoda, 31 May 2016 - 11:48 AM.

#10 ผมเอง

Posted 01 June 2016 - 12:14 AM

ครับ ผมก็ทดสอบการ์ดจอด้วย furmark นี่แหละครับ

ล่าสุดลองไปขอยืมการ์ดจอเก่าเพื่อนมาได้ ลองเปิด furmark ทิ้งไว้หลายชั่วโมงก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
คงใช่แล้วมั้งครับ