`

Jump to content

สอบถามนิดครับ ทีวี 65 นิ้ว จะตั้งหรือแขวน ดีครับ

4 replies to this topic

#1 bigtae

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Royal Executive Members

Posted 10 May 2016 - 07:41 PM

ทีวี lg รุ่น 65 uc970. หนัก 40 โล ไม่รวมขาแขวน ทึ่บ้านใช้ อิฐมวลเบา eazy. Block 7 ซม จะรับนํ้าหนักได้ไหมครับ

แล้ว ถ้าตั้งเหมาะกว่า รบกวนแนะนํา ชั้นวางทีวี ด้วยครีบ ขอบคุณครับ

#2 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 11 May 2016 - 07:05 AM

ถ้าเล่นเครื่องเสียงหรือต่อ AVR แนะนำแบบชั้นวางครับ
เรื่องชั้นวางก็แล้วแค่ชอบ ส่วนตัวผมมีของวางเยอะ ก็เลือกชั้นวางทีมี่หลายช่องและดูโปร่งๆระบายอากาศดีๆ

ส่วนตัวผมถ้าเล่นเกมส์ ดูทีวี ดูหนัง มักจะมีการต่อสายหลังเครื่องบ่อย แนะนำวางบนชั้นดีกว่าต่อสายง่ายดีครับ

#3 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 13 May 2016 - 12:55 PM

ถ้า port ต่างๆอยู่ด้านข้างซะส่วนมาก แขวนก็สวยงามเรียบร้อย ต่อสายไม่ยากดี

แต่ถ้า port ส่วนมากอยู่ด้านหลังตั้งดีกว่าครับ

ถ้าแขวนแล้วต้องไปยุ่งข้างหลังบ่อยๆ ตั้งเอาดีสุดแล้ว

ตัวไหนผมซื้อมาแพงจะไม่ค่อยแขวนแล้วเพราะมีประสบการณ์ไม่ดีมา 5555

ผมเจอปัญหาเรื่องแบล๊คไลท์ นึกถึงทีไรแล้วขึ้น ผมแชร์เป็นอุธาหรละกันคับ

ที่บ้าน sharp 40" หลังจากแขวนไป แบล๊คไลท์สว่างไม่เท่ากันที่กลางจอ อันนี้ได้แต่ทำใจเพราะสังเกตุเห็นทีหลังหมดประกันแล้ว

SONY 55" W904A เครื่องนี้ผมชอบมาก หลังจากแขวนไปแล้วไปยกๆเงยๆต่อสาย เกิดปัญหาแบล๊คไลท์ที่ขอบจอ ซ้าย-ขวา สว่างจ้ากว่าปกติตลอดเวลาครับ
เครื่องนี้เจ็บปวดมากซ่อมไม่หาย ซื้อมาแพงมากครึ่งแสน ผมเสียความรู้สึกสุดๆ ไม่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ เพราะรุ่นนี้ไม่มีของใหม่เหลือแล้ว
เปลี่ยนจอไป 4 จอก็ไม่หาย ผมทะเลาะกับวิศวกร sony เป็นเดือนๆ จนประกันหมด ผิดหวังกับ SONY มากๆในแนวทางแก้ไข คำตอบแต่ละอย่างถ้าลูกค้าไม่ใช่ช่างหรือ
มีความรู้ด้านนี้ จะสู้ยากมาก ผมก็วิศวกรผมไม่ยอม ผมวิเคาะห์ความเสียหายเองเลย มันผิดตั้งแต่ออกแบบหลอด LED ไว้ด้านข้างแล้วขอบบาง 6-8mm ทำให้แสงรั่วง่ายมาก โดยปกติ edge led เค้าจะเอา LED ไว้ที่ขอบบนล่างครับ เพราะให้ความสะว่างทั่วจอได้ดีกว่าแต่ไม่ต้องใช้กำลังแสงสูง แบบของข้างจำนวนหลอดน้อยยิงแสงผ่านตัวนำไกล ใช้หลอดกำลังสูง รั่วเมื่อไหร่เห็นชัดเจน ของ SONY มีรุ่นนี้รุ่นเดียวที่ทะลึ่งเอาไว้ขอบด้านข้าง
และพบว่ามีหลายตัวเป็นแต่ลูกค้าไม่ผิดสังเกตเอง เพราะมันไปเอาเครื่องค้างซ่อมตัวอื่นๆ เครื่องตัวโชว์มาเปิดเทียบ ก็มีอาการเช่นกัน แต่ของผมเปิดกล่องใช้งานมา 6 เดือนพึ่งมีอาการ เอาข้อมูลสู้กันต้อนจนมุมจนเค้าส่งต่อให้ญี่ปุ่น ญี่ปุ่นก็ตอบกลับมาหมาๆว่ามันเป็นเรื่องปกติ เค้าออกแบบมาแบบนี้ แสงที่ลอดออกมาเป็นเรื่องปกติ ควายมาก ในคู่มือไม่บอกเลยละว่ารุ่นนี้จะเป็นแบบนี้ ห้ามแขวน ฯลฯ ไม่ลงมาเลยละ มันก็ดึงเรื่องยาว ถ่ายภาพว่าซ่อมหายแล้วมาหลอกผมให้ปิดเคสอีก เห้มากๆ มันถ่ายเอียงๆให้แสงมันดูเสมอกัน เลว....
ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ที่ไอ้บ้าที่ไหนจะผ่านดีไซน์ให้ทีวีรุ่น top มีขอบจอแสงลอดสว่างตลอดเวลา ผมขอเปลี่ยนรุ่นก็ไม่ยอม ผมไปถ่ายภาพเครื่องใหม่รุ่นเดียวกันตาม shop ที่ยังมีของอยู่ไม่มีตัวไหนเป็นแบบนี้เลย
ว่าจะไปร้อง สคบ. ต่อ แต่พอดีมีคนซื้อต่อเลยขายทิ้งเลย

หลังจากเจอความระยำของ sony เข้าจากแฟนพันธ์แท้ ผมนี่สาปแช่งเลย

อยากได้ Projector HW40 ของ SONY ยังไม่รู้จะเอาไงเลย กลัวศุนย์ใหญ่ของ SONY THAI และ Japan แล้ว

Edited by GameMAX, 13 May 2016 - 01:30 PM.

#4 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

• High Royal Executive Members

Posted 17 May 2016 - 10:40 AM

จะตั้งหรือแขวนแล้วแต่ความสะดวก สวยงามเลยครับ
ผนังมวลเบา รับน้ำหนักได้อยู่แล้วครับ แต่พุกที่ใส่ต้องเป็นแบบโลหะนะครับ

ถ้าแขวน ลองติดไฟแบคไลท์เข้าไปที่หลังจอด้วย เวลาใช้ดูหนังตอนกลางคืน หรี่ไฟหลักลงหน่อย
จะแหล่มเลย ได้บรรยากาศแบบโรงหนัง

Edited by Marko, 17 May 2016 - 10:43 AM.

#5 GQLF

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 June 2016 - 01:53 PM

ผมมองถึง ลักษณะห้องนะครับ ถ้าห้องแคบก็น่าจะแขวน แต่ต้องวางแผนเรื่องเสียบสายอุปกรณ์ต่างๆ
แขวนแล้วมีที่เก็บรึซ่อน สายไหมครับ ไม่งั้นจะไม่สวยเพราะ สายจะห้อยลงมาทุกสาย
พวกช่องสาย HDMI อาจจะไม่พอใช้ ต้องถอดบ่อยๆ ของผมนี่ เลยไม่แขวนดีก่า
อุปกรณ์เยอะ