`

Jump to content

สงสัยครับ เน็ตหลุดรัวๆ จาก DoS attack?

2 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 03 April 2016 - 05:56 PM

ตามนั้นเลย เหมือนจะเกิดขึ้นเมื่อวันเสาร์ช่วงเย็น เน็ตของ ToT-Winet
หลุดทุกๆชัวโมงได้มั้่งแล้วกว่าจะใช้ได้ก็อีกชั่วโมง สลับกันใช้1หลุด1ชม.

ผมเลยลองดูที่ router log
พบตามนี้ [อันี้พอเน็ตหลุดผมเข้าไปดูทันที]

ผมสงสัยว่ามันเป็นที่เราหรือเปล่าเอ่ย ,แต่ attack มาจาก WAN ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ToT Winet เป็น WAN เหมือนกับแชร์ wireless ระยะไกล
มันเลยน่าจะเป็นที่ฝั่ง ToT ที่โดน Attack นี้แล้วทำให้ ลูกค้าใช้งานไม่ได้

หรือเครื่องผมโดนเป็ฯตัวยิง ping ICMP รัวๆจนโดน isp ตัด = =

ระหว่างนี้ผมได้ลองปรับ router เปิด DoS protection ก็ไม่แตกต่าง, แล้วสแกนเครื่องด้วย malwarebyte , avast (boot scan) ก็ไม่พบอะไร

อันนี้คืออันเต็ม ตแ่อาจจะคลละช่วงเวลา
Spoiler

Edited by voyevoda, 03 April 2016 - 05:58 PM.

#2 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 April 2016 - 01:16 PM

เหมือนโดน Scan port หา vulnerable เฉยๆนะครับ
แต่ดูคร่าวๆแล้วมันก็โดนดร็อปไปหมด
แต่ที่ Connection drop นี่ไม่รู้เพราะ Router รับไม่ไหว หรือ ISP ไม่ไหว

#3 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 04 April 2016 - 02:03 PM

วันนี้หายละครับ ผมลองกับ router 2 ตัว Dlink ตัวที่เค้าให้มากับ Asus NT 12HP ตัวหลังนี่เปิด DoS pretection ได้ แต่ก็เปิดไว้ เมื่อวานปัญหาก็ยังเกิ

วันนี้ช่างคงแก้ละ น่าจะเป็นจาก isp = =' มั้ง