`

Jump to content

HD กับ HDMI ต่างกันอย่างไรครับ

13 replies to this topic

#1 ghostcat

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 26 April 2007 - 10:49 PM

ตามหัวข้อเลยครับ อยากได้ความรู้...... :kanoiyom :numairu:

#2 มาม่าหมูสับ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 26 April 2007 - 10:56 PM

HDMIเป็นสายที่ใช้ในการเชื่อมต่อคับ
HDมานก็เเค่คำย่อ

อย่าเชื่อผมมากนะรอผู้รู้ตอมอีกที :aha: :aha:

Edited by มาม่าหมูสับ, 26 April 2007 - 10:57 PM.

#3 deleted

The 3rd place in top ten.

• High Royal Executive Members

Posted 26 April 2007 - 11:00 PM

HDMI = High Definition Multimedia Interface
HD = High Definition

Therefore HDMI is a subset of HD.

:aha:

#4 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 26 April 2007 - 11:08 PM

:um

อืม...

อยากได้ภาพเปรียบเทียบระหว่าง HD กับไม่ HD จัง

ใครมีให้ชมมั้ยฮ่ะ อยากรู้มันสวยขึ้นแค่ใหนเชียว

#5 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 26 April 2007 - 11:15 PM

View PostAltimis, on Apr 26 2007, 11:08 PM, said:

อืม...

อยากได้ภาพเปรียบเทียบระหว่าง HD กับไม่ HD จัง

ใครมีให้ชมมั้ยฮ่ะ อยากรู้มันสวยขึ้นแค่ใหนเชียว

ผมไม่สามารถหาภาพมาเปรียบเทียบได้ในตอนนี้นะครับ

ลองทำตามผมละกัน

เปิด vcd หนังเรื่องหนึ่ง แล้วดูภาพ จำความรู้สึกจากที่ได้เห็นไว้
แล้วเปิด dvd9 หนังเรื่องเดิม แล้วลองเปรียบเทียบดูครับ

ต้องเปิดใน tv เครื่องเดียวกันนะครับ

ความรู้สึกจาได้ประมานนั้นครับ :explain

#6 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 26 April 2007 - 11:21 PM

View PostTechEnthu, on Apr 26 2007, 11:15 PM, said:

ผมไม่สามารถหาภาพมาเปรียบเทียบได้ในตอนนี้นะครับ

ลองทำตามผมละกัน

เปิด vcd หนังเรื่องหนึ่ง แล้วดูภาพ จำความรู้สึกจากที่ได้เห็นไว้
แล้วเปิด dvd9 หนังเรื่องเดิม แล้วลองเปรียบเทียบดูครับ

ต้องเปิดใน tv เครื่องเดียวกันนะครับ

ความรู้สึกจาได้ประมานนั้นครับ :explain

:555

เข้าใจเปรียบดี แต่มันก็ยังไม่ตรงซะทีเดียว

ผมยังจำได้นะ ความรู้สึกที่ว่าความคมชัดระดับ VCD กับ DVD มันต่างกันแค่ใหน

ไม่รู้ชิ อาจจะเพราะบ้านผมยังไม่มี HD TV จึงไม่สามารถหาอะไรมาอธิบายได้ ว่ามันเป็นยังไง

แต่ถ้ามีภาพเปรียบให้ดูจะดีมากเลยน่ะ

#7 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 26 April 2007 - 11:47 PM

:555 dvd9 แจ่มใช่ได้นะครับ :explain

#8 Pushzegg`

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 April 2007 - 01:03 AM

คนละเรื่องเลยครับ ภาพอ่ะครับ

อิอิ แล้วจะติดใจ

#9 noi747

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 27 April 2007 - 06:46 AM

HD กับ HDMI คนละเรื่องกันครับ อย่าเข้าใจสับสน

HD = High Definition
คือมาตรฐานใหม่ของ ไม่ว่าจะเป็นสื่อบันทึกข้อมูล หรือการแสดงผล หรือการบันทึกเพื่อแสดงผล หรือการสร้างฮาดแวร์เพื่อแสดงผล ยกตัวอย่างเกมส์ ของ 360 หลายเกมส์หรือแทบทุกเกมส์ที่มีโลโก้ EA จะพ่วงด้วย HD นั่นคือ High Definition Gaming ทีเกิดจาก ซอพแวร์เกมส์ที่เขียนและตัว 360 เองที่แสดงออกมา ซึ่งสามารถปล่อยสัญญานคุณภาพระดับ HD ได้ซึ่งนับการที่ความละเอียดของการแสกนแนวตั้งของตัวขับเช่น เครื่อง 360 หรือเครื่องเล่น DVD และจะทีวีของเราว่ารองรับได้ไหม ซึ่งปกติการแสกนของทีวีทั่วไป ก้อจะประมาณ 525-625 เส้นของแนวตั้ง ไม่คำนึงถึง refresh rate นะครับนับเส้นอย่างเดียว เพราะจะได้รวมถึงทั้ง LCD และ CRT ความละเอียดที่สูงกว่าที่กล่าวมาคือความละเอียดในระดับ HD ทั้งสิ้น ซึ่งปกติจะสูงกว่ามาตรฐานต่ำสุดคือ 720i/p เช่น Computer monitor เราถ้าสามารถเซตความละเอียดแนวตั้งได้เกิน 720 เส้นเช่น 1024*768 ภาพที่ได้ถือว่ามีความละเอียดในระดับ HD เลยทีเดียว ซึ่งอาจกล่าวได้ว่าบางท่านได้เคยสัมผัสความละเอียดในระดีบ HD นี้มาหลายปีแล้วด้วย.. สรุปมันก้อคือมาตรฐานการแสดงที่ออกไปสู่สายตาเรานั่นเองโดยวัดผ่านจำนวนเส้นที่เครื่
องผลิตส่งออกมาและจอทีวีหรือมอนิเตอเอามาแสดงได้

HDMI = High Definition Multimedia Interface
จิงๆแล้วคือแค่ interface เท่านั้นเอง นั่นก้อคือการเชือ่มต่อสัญญานด้วยสายหรืออะไรสักอย่างที่สามารถพาสัญญานจากแหล่งกำเน
ิดไปแสดงบนจอได้ ยกตัวอย่าง USB กอ้เป็นอินเตอเฟสชนิดหนึงเช่นกันไม่ว่าจะเป็นแบบ mini, type-a, type-b ก้อส่ญญานแบบเดียวกันมี Port เชื่อมต่อหรือรูเสียบแบบเดียวกัน เช่นเดียวกับรูเสียบของ HDMI และตัวสายมันที่เหมือนกันทั้งโลก จิงๆแล้วต้องเน้นที่แจ้กเสียบตัวผู้ตัวเมียมากกว่า แต่ถึงกระนั้นในอนาคต เจ้าสาย HDMI และเบ้าเสียบมันอาจจะไม่เป็นรูปร่างหน้าตาแบบนี้ก้อได้แต่ควคอนเซบเดียวกัน แต่ยากที่จะเปลี่ยนเพราะเวลาที่ใครบางคนตั้งมาตรฐานบางอย่างขึ้นมาแล้วมันยากที่จะเป
ลี่ยน เพราะหมายถึงเม็ดเงินธุรกิจการผลิตนั่นเอง

พอเข้าใจนะครับ

#10 penmory

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 27 April 2007 - 08:35 AM

ผมนึกว่า HD = harddisk ซะอีกนะ :aha:

#11 T-A-S

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 April 2007 - 10:40 AM

View Postpenmory, on Apr 27 2007, 08:35 AM, said:

ผมนึกว่า HD = harddisk ซะอีกนะ :aha:

อันนั้นเขาใช้ HDD เหนาะ

เรื่อง HD มันเป็นเรื่อง ความละเอียดของภาพ .. .. จะชัดไม่ชัดสวยไม่สวย ก็ขึ้นอยู่กับแหล่งกำเนิดภาพ และตัวแสดงผล ด้วย

ว่างๆ ลองปรับ จอ Monitor เป็น 800x600 แล้วดูเทียบกับ 1024x768 แล้วดูภาพถ่ายจากกล้อง digital ซัก 3Mpixel ขึ้นไป ที่เต็มหน้าจอพอดี(FULL SCREEN ไม่ใช่ scale 100%) ถาม ว่า รูสึกแตกต่างกันมั้ย .. มากนอกแค่ไหน อย่างไร

แล้วลองคิดดูว่า นี้จาก 800x600 ไป 1024x768

ถ้าเป็น 720x480 ไป 1920x1080 จะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน .. (แต่ส่วนใหญ่จะได้ใช้กันแค่ 1280x720)

ส่วนเรื่อง HDMI เป็นเรื่องเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ .. เหมือนเวลาเราพูดถึง.. Composite, AV,S-Video, DVD Component, VGA, DVI น่ะครับ การเชื่อมต่อ หรือสายแต่ละประเภท มีขีดความสามารถ ไม่เท่ากัน ไม่ ว่าจะเป็นเรื่อง ระยะทาง ความคมชัด คุณภาพสี คุณสัญญาณ และสัญญาณ รบกวน,

Edited by T-A-S, 27 April 2007 - 10:46 AM.

#12 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 April 2007 - 10:41 AM

ถ้าอยากรู้ ว่า high def กะ ภาพ ธรรมดา ต่างกันยังไง ลองง่ายๆ ครับ
จอคอมที่คุณใช้อยู่เนี่ย คุณลด ความละเอียดภาพลงไป ขั้นนึง ก็จะเห็นแล้วครับ
เช่นใช้ จอ 14 นิ้ว ที่ 1024x768 กะ ปรับเป็น 640x480
ความหงุดหงิดที่เกิดขึ้นจาก เรสโซลูชั่น น้อยกว่า ก็คือ ความหงุดหงิดที่จะเกิดขึ้นเมื่อใช้ ภาพธรรมดาเล่นบนจอ HD น่ะครับ :explain

#13 Bearmee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 27 April 2007 - 10:58 AM

View PostAltimis, on Apr 26 2007, 11:08 PM, said:

อืม...

พึ่งได้ตัว drive HD dvd มา บอกได้คำเดียวว่าไม่เสียดายเงิน เลยครับ แค่ขึ้น โลโก้ universal ก้อนิ่งไปนานครับ ยืนยัน ยิ่งเจอ ระบบ menu แบบปรับได้ในขณะดูหนังไปด้วย นี่ มันสะดวกมาก ภาพ ชัดกว่าเดิม 6เท่า ส่วนตัวดูได้แค่ 720P แต่มันปรับได้ถึง 1080P คุ้มค่าสำหรับคอหนังครับ
ปล.แต่ติตรงหาซื้อแผ่นได้ยากหน่อยครับ แพงอีกตะหาก หนัง AV นะ 555

#14 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 27 April 2007 - 01:53 PM

ถ้าอยากรู้ว่า HD กับไม่ HD ต่างกันยังไง
ลองไปหาภาพ wallpaper สวยๆ ใหญ่ๆ มาภาพนึง (ซัก 1600x1200 อะไรแบบเนี้ย)
เอาเข้า acdsee หรือ photoshop scale ให้เหลือ 640x480 แล้ว sae ไว้อีกไฟล์นึง
แล้วลองเอาไป set เป็น wallpaper เทียบกันดู (ปรับให้มันขนาดเต็มจอด้วยนะครับ)
อย่าลืมว่าต้อง set จอให้มีความละเอียด เท่ากับขนาดของภาพต้นฉบับด้วยนะครับ

HDMI เป็นชื่อขั้วต่อที่ทำมารองรับภาพแบบ HD (High Definition) ครับ
และเป็น digital ด้วย (จริงๆขั้นต่อแบบอื่นๆเช่น component/vga ก็รองรับ HD แต่มันยังเป็น analog อยู่)