`

Jump to content

สอบถามข้อมูเพิ่มเติมหน่อยครับ กำลังจะซื้อเครื่องเล่นเกมส์ใหม่อยู่ ^ ^

4 replies to this topic

#1 vidic

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Royal Executive Members

Posted 12 November 2015 - 08:03 PM

กำลังว่าจะตัดสินใจ ซื้อเครื่อง ระหว่า PS4 รึ Xbox one ดี เลยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

1.xbox one เนี่ยจะต้องซื้อแผ่นให้ตรงโซน ถึงจะ online ได้ ใช่รึเปล่าครับ (มือใหม่)

2.แผ่นหาซื้อ ได้ที่ไหนมั่งครับ มือ1 มือ 2 ร้านที่ราคา OK

3.แชร์เกมส์ กันเนี่ย เราจะแชร์กัน แค่บางเกมส์ได้มั้ยครับ คือ ถ้า เราจับคู่ แชร์กัน ถ้าบางเกมส์ ผมไม่ชอบ จะไม่แชร์กันได้มั้ยครับ

#2 Granzon

What once was happy now is sad....

• High Royal Executive Members

Posted 12 November 2015 - 09:47 PM

1. zone ไม่มีผลนะครับ online ได้หมด
2. แผ่นมือ 1 มีร้านหลายร้านครับ ใน fb ก็มีพ่อค้าเพียบเลย ส่วนร้านมือสอง ผมเคยผ่านร้าน art ที่ mbk เห็นมีขายแผ่นมือสองครับ แต่ในเวปก็หาได้ไม่ยากนัก
3. ยังไม่เคยแชร์กะใครเลยครับ แต่เข้าใจว่า ถ้าแชร์กันแล้ว ถ้าบางเกมส์ไม่ชอบก็ซื้อแบบแผ่นเอา คิดว่าใช่นะครับ รอคนอื่นมา confirm อีกที ผมคิดว่าแชร์ได้เฉพาะ digital

#3 TeEZu

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 13 November 2015 - 04:15 AM

ข้อ 3 > แชร์เกมส์ ที่คุยๆกัน สำหรับ xbox one จริงๆแล้ว มันคือแชร์สิทธิของ account หรือ user นั้นๆเลยครับ มันคือทุกอย่างเลย ทั้งเกมส์และ xbox live online. ตอบให้ตรงกับคำถามคือ ทำไม่ได้ครับ จะเลือกแชร์เป็นบางอย่างไม่ได้ครับ แต่มีวิธีที่จะทำแบบที่คุณต้องการได้ โดยสร้าง account ใหม่ขึ้นมาแล้วซื้อเกมส์ให้ account นี้แทนครับ ผมยกตัวอย่างให้

มี 3 เกมส์ BO3, Fallout4 กับ Minecraft และมีเพื่อน สอง คน คนแรก A อยากแชร์แค่ Minecraft คนที่สอง B อยากยิงอย่างเดียวไม่เอา Minecraft ด้วย
วิธีทำก็ สร้างมา 2 xbox id ใหม่เลย ไม่ต้องเติม live ก็ได้ถ้าไม่ได้ share live ด้วย ยกตัวอย่างชื่อ id เช่น ใช้ชื่อ shooting_game_share และ casual_game_share

1. อยากแชร์ Cod BO3 กับ Fallout4 ก็ซื้อ สองเกมส์นี้ใส่ id ที่ชื่อ shooting_gmae_share
2. อยากแชร Minecraft แยกต่างหาก ก็ซื้อใส่ id ที่ชื่อ casual_game_share

พอเตรียมเสร็จก็เอาแต่ละ id ไปตั้ง home เพื่อทำการ share ตามแต่ละคนเลย
และ มันก็จะมีคนนึงที่ไม่ได้ตั้ง home ไว้ก็ต้อง sign-in id ด้านบนก่อนเพื่อที่จะเล่นเกมส์นั้นๆแค่นั้นเอง

อาจดูเหมือนยุ่งยากไปนิดที่มีหลาย id แต่สะดวกในแง่มีคู่แชร์หลายคนครับ

#4 FanaGu

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 13 November 2015 - 08:46 AM

มีคนตอบให้หมดแวว
1.ไม่มีโซน ทั้งแผ่น ทั้งไอดี
2.
2.1 แผ่นมือ1 หาไม่ยากครับ แต่ต้องสั่งนะ เพราะบางทีของหมดแล้วไม่เข้าอีกเลย เช่น แมดแมก
2.2 แผ่นมือ2 หายาก เพราะส่วนใหญ่ ดาวโหลดแชร์กันมากกว่า แล้วก็ส่วนใหญ่ซื้อแล้วไม่ค่อยขายกัน
แต่มีร้านค้า ขายทั้งแผ่นมือ1 และ2 แต่ไม่มีให้เลือกเยอะแบบ PS4
3. ตามท่านบนบอก
เช่น ผมแชร์กับเพื่อนสนิท หารสองทุกอย่าง live gold เกมday1 digital มี Fifa เกมเดียว นอกนั้นผมเน้นรอลดราคา
xone มีลดทุกสัปดาห์

#5 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• High Royal Executive Members
  • Interests:PLC

Posted 13 November 2015 - 11:07 AM

ผมนิเล่นฟรีตลอด