`

Jump to content

รีวิว Xiaomi WiFi Amplifier ขยายสัญญาณ WiFi ง่ายๆ

5 replies to this topic

#1 kthamma

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 11 November 2015 - 06:32 PM

รีวิว Xiaomi WiFi Amplifier , Xiaomi Wi-fi Amplifier Wireless Network Router Repeater Extender ขยายสัญญาณ WiFi ง่ายๆ

เบื่อๆ กับสัญญาณ WiFi ที่บ้าน ที่ทำงาน และที่คอนโด จะทำงานสบายๆ สัญญาณมีมาขีดเดียว ต่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ลองหาข้อมูลตัวขยายสัญญาณ เพื่อเอามาใช้งานดู เห็น Mi WiFi Amplifier ตัวนี้น่าสนใจ และตั้งค่าไม่ได้ยากอะไร เลยเอามาทดลองดูครับ

แต่ก่อนที่จะใช้งาน เรามารู้จักกันก่อนครับ ว่าอะไรคือ WIFI Amplifier ?

WIFI Amplifier ชื่อก็ค่อนข้างตรงตัวแล้วนะครับ ว่าเป็นตัวขยายสัญญาณ WiFi แล้วที่ว่ามันขยาย ขยายอะไรบ้าง ดูภาพประกอบคร่าวๆ ก่อนนะครับ

ภาพประกอบจาก : miui.com

จากภาพ จะเห็นได้ว่า สัญญาณ WiFi จาก Router เพียงตัวเดียว ไม่สามารถกระจายสัญญาณไปให้ใช้งานได้ทั่วทั้งบ้าน อาจจะเป็นเพราะหลายๆ ปัจจัย เช่น พื้นที่บ้านมีขนาดกว้าง หรือ กำแพง ผนัง ระหว่างห้องมีความหนา ทึบมาก ทำให้ สัญญาณ WiFi ถูกลดทอนลงไปครับ

ตัว WiFi Amplifier จะทำหน้าที่รับ สัญญาณ WiFi จาก Router หลัก แล้วนำมาขยาย พื้นที่ใช้งานต่อ เพื่อให้ครอบคลุมพื้นที่การใช้งานได้มากขึ้น หลักการทำงานง่ายๆ มีอยู่เท่านี้ครับ

มาดู Spec ของ Mi WiFi Amplifier กันก่อนนะครับ

ข้อมูล Spec ก็ทั่วๆไปครับ 802.11 a/b/g/n 150Mbps

สั่งมา ได้เป็น package ง่ายๆ ขนาดใหญ่กว่าที่คิดนิดหน่อย แต่บางๆ ก็เก็บง่ายอยู่ Mi WiFi Amplifier มีสีเดียวครับคือ สีขาว

มาทดสอบการใช้งานกันก่อนครับ Mi WiFi Amplifier สามารถตั้งค่าได้โดยใช้ Application บนโทรศัพท์มือถือครับ เท่าที่ศึกษาดูมีแค่สอง สาม ขั้นตอนเอง เสร็จละ โดยใช้ Application ชื่อว่า MiHome หามาหลาย Version ส่วนมากจะเป็นภาษาจีนครับ มาเจอ apk Version MiHome_2.5.13_60140 อันนี้ไม่ใช่ตัวใหม่ล่าสุด แต่เป็นภาษาอังกฤษ

http://xiaomi.eu/MiH....5.13_60140.apk

ลองโปรแกรมก่อนเลยครับ หน้าตา MiHome_2.5.13_60140 โปรแกรม ประมาณนี้ครับ

ทดสอบตั้งค่า Mi WiFi Amplifier นะครับ โดยผมจะใช้วิธีตั้งค่าให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงนำตัว Mi WiFi Amplifier ออกห่างจากจุด WiFi เดิมไปเรื่อยๆ นะครับ เพื่อทดสอบดูว่า ได้ระยะประมาณเท่าไหร่ เอาวิธีชาวบ้านๆ นี่แหล่ะ

เสียบเลยครับ ..

สังเกตุ ไฟ Status จะเป็นสีส้มครับ แปลว่า Mi WiFi Amplifier ยังไม่มีการเชื่อมต่อ หรือ ตั้งค่า ครับผม จุดเล็กๆ ด้านล่าง จะเป็นช่อง สำหรับ Reset ครับ

มาตั้งค่าการใช้งานครับ เมื่อเข้าใช้งานโปรแกรม ระบบ จะแจ้งเลยครับว่า พบ New Device

ทำตามขั้นตอนจนเสร็จ รอระบบขึ้น 100% ใช้เวลาแป๊บเดียวครับ ไม่ถึง 5 นาที ถึงตอนนี้ เราจะพบสัญญาณ SSID WiFi ใหม่ เพิ่มขึ้นมาอีกตัวครับ โดยเป็นชื่อ SSID เดิม แต่มี _plus ต่อท้าย เมื่อเชื่อมต่อเรียบร้อยแล้ว ไฟ Status ของ Mi WiFi Amplifier จะกลายเป็นสีน้ำเงิน ละครับ

** ข้อสังเกตุอีกอย่าง หากมือถือเครื่องที่เราใช้ Config ใช้งาน WiFi SSID อะไรอยู่ ระบบจะเลือกให้เองเลย แต่หากเราต้องการให้เกาะสัญญารตัวอื่น ก็กดเลือกเอาเองได้ครับ

ตรวจสอบสัญญาณ Mi WiFi Amplifier ก่อนครับ

WiFi แถวบ้าน เยอะเหมือนกันแฮะ !!

ดูเทียบแค่ 2 ตัว จะเห็นว่า _plus ความแรงสัญญาณจะมากกว่า

SSID virus!! signal -50dBm
SSID virus!!_plus signal -16dBm

*** Max Data Rate ลดลงเป็นครึ่งนึง ของตัวหลัก ตามทฤษฎี

ลองทดสอบกับ WiFi Analyzer ได้ค่าไม่ตรงกัน แต่ก็จะเห้นได้ชัดว่า virus!!_plus สัญญาณ WiFi แรงกว่า

ตอนนี้ยังวัดผลอะไรมาก ไม่ได้ เนื่องจาก WiFi เดิม และ ตัวขยาย รวมทั้ง Device ใช้งาน วางอยู่ด้วยกันหมด

เริ่มทดสอบระยะ โดยยังไม่ย้ายจุดตัว Mi WiFi Amplifier ครับ ระยะห่างระหว่างจุดที่ทำการทดสอบ กับจุดวาง WiFi ประมาณ 30 - 35 เมตร ครับ

โล่งๆ ทดสอบไปที่ลานจอดรถ ซึ่งปกติ connect ไม่ค่อยได้ ไม่เสถียร ผลที่ได้ ถือว่าโอเคครับ รับสัญญาณได้ปกติ

เดี๋ยวลองย้ายจุดตัว Mi WiFi Amplifier ให้ออกห่างจาก WiFi หลัก ดูครับ เพื่อขยายระยะในการรับสัญญาณ

ไม่มีที่เสียบ เอามันไว้ในรถนี่แหล่ะ ^^

ได้ระยะออกมาไกลกว่าเดิม เป็นระยะ + ที่เราขยับตัว Mi WiFi Amplifier ออกมา ตอนนี้ในที่โล่ง ประมาณ 50 - 60 เมตร สบายๆ ครับ

*** เป็นการทดลองในที่โล่ง การทดลองในที่ๆมีกำแพงทึบ หรือ มีสิ่งกีดขวาง น่าจะได้ผลที่ลดหลั่นกันลงไปตามปัจจัยแวดล้อมนะครับ

หวังว่าจะเป็นการทดสอบ และ รีวิว ที่มีประโยชน์ สำหรับทุกๆท่านนะครับ เดี๋ยวจะได้มีโอกาสเอาไปทดสอบที่บ้านสวน แล้วจะมา Update อีกครั้งนะครับ ว่าผลการทำงาน เป็นอย่างไร ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ

#2 easyearth

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members
  • Interests:GUITAR

Posted 15 November 2015 - 12:48 AM

ขอบคุณสำหรับการรีวิวนะครับ เยี่ยมมาก

ระบุสถานที่ซื้อ กับราคาด้วยก็ดีนะครับ เผื่อผมจะลองใช้ดูมั่ง

#3 hallynews

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 15 November 2015 - 05:10 PM

แนะ นำ www.xiaomilover ครับ

#4 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 23 November 2015 - 04:37 PM

ลองกด speed test ให้ดูหน่อยครับ ว่ามันมีผลด้วยมัยครับ

#5 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 November 2015 - 04:58 PM

ลองไปถามที่ร้านดูแล้ว
เขาบอกว่ามันใช้กับเน็ตอาพาท้เม้นท์ที่ต่องล๊อกอินuse passที่หน้าบราวเซอร่อยใช้
ไม่ได้ ใช่ได้กับเฉพาะเน็ตส่วนตัวเท่านั้น
ว่าจะขยายสัญญาณเน็ตในตึกเสียหน่อย

#6 KaNom

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2015 - 07:41 AM

ผมก็ใช้นะ เอามาเสียบกับตัวชารฺ์จไฟมือถือเก่า สบายเลย