`

Jump to content

รีวิวBuffet ห้อง Dining room ณ. Hyatt คร้าบ... (56K อดทนนิดเด้อ)

17 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2007 - 12:06 AM

ช่วงที่ผ่านมาต้องกล่าวคำขอโทษชาว Soul Club อย่างแรงครับ หุหุ... เนื่องจากกระผมต้องเคลียร์งานทั้งหมดก่อนที่จะหยุดพักผ่อนยาวช่วงวันหยุดสงกรานต์ เลยทำให้ไม่ค่อยมีจังหวะมารีวิวอาหารที่ถ่ายรูปเก็บไว้ และต้องขอบคุณหลายๆท่านที่ทำให้ Soul Club ของเราคึกคักยิ่งกว่าเก่าทั้ง "คุณลุงอิอิ" และ คุณ zungzung น้องใหม่ไฟแรงครับ หุหุ... (ข้าน้อยขอซูฮกทั้งสองท่าน :kanoiyom ) มาเข้าเรื่องกันเลยครับ วันนี้มื้อใหญ่พอสมควร เพราะเป็นแบบ all you can eat กว่าจะจบมื้อเล่นเอากระผมตาปรือ จะหลับมิหลับแหล่... โชคดีที่พกอีโนไว้ในกระเป๋า อิอิ...

** เนื่องจากสถานที่ๆผมไปทานในวันนี้มีผู้ใหญ่หลายท่านเข้ามาใช้บริการ กระผมเห็นว่ามันไม่เหมาะที่จะเดินถ่ายรูปไปตามไลน์บุฟเฟ่ต์ เพราะจะสร้างความรำคาญให้แก่ท่านเหล่านั้น กระผมจึงเลือกตักอาหารใส่จาน จัดแต่งให้สวยที่สุดเท่าที่จะมีความสามารถทำได้ แล้วถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ (ห้ามวิจารณ์การจัดแต่งจานเด็ดขาด 5555 )

มาเลยจานแรก (จริงๆเป็นจานที่สองจานแรกเป็นปลาดิบแต่ดันลืมถ่ายรูป... กำจิงๆ :ohno ) ในไลน์จริงๆจะมีแซลมอนรมควันสามตัวนอนตายเรียงหน้ากระดานกันครับ ตัวแรกรมควัน ตัวที่สองเป็นพริกไทยดำ ตัวที่สามรู้สึกว่าจะเป็นพาสลีย์ ส่วนเครื่องเคียงมี เคเปอร์ มัสตาด เลมอน มะนาว หอมแดง ฯลฯ ครับ

จานที่สอง เป็นสิ่งขึ้นชื่อของบุฟเฟ่ต์ไลน์นี้เลยทีเดียว ปูทะเลนึ่งครับ เลือกได้ จะเอาก้าม หรือ เนื้อแกะแล้วใส่ในกระดอง วันนี้สั่งมาสองจาน ผม1 แฟนอีก1 รวมกัน 10ก้ามพอดิบพอดี... (กรุณาดูไซส์ก้ามปูจานที่สองครับ เทียบกะถ้วยน้ำจิ้ม และ ส้อม ) (เหมาะกับการกินเอาคุ้ม) (ห้ามพลาด)

จานที่สามครับ เป็นของจากไลน์อาหารทะเล+ญี่ปุ่นครับ นอกจากในจานนี้ยังมีอย่างอื่นอีกเยอะพอสมควรครับ เช่น กุ้งต้ม หอยแมงภู่ใหญ่ ปลามากุโร่ ฯลฯ วันดีคืนดีจะมีหูฉลาม กะ ไข่แซลมอนสลัด ด้วย

ดูกันจ่อๆครับ ฮามาจิ... วางอยู่ในไลน์เลย ไม่ต้องไปกระซิบขอเชฟให้ยุ่งยาก และที่สำคัญเนื้อปลาใส ความสดดีกว่าร้านญี่ปุ่นดีๆหลายร้านที่เสริฟฮามาจิเนื้อสีน้ำตาลให้ลูกค้า หุหุ... (เหมาะกับการกินเอาคุ้มครับ ที่อื่น3- 4 ชิ้น 250บาท) (ห้ามพลาด)

แซลมอน... ถ้าจะกินให้คุ้มคงจะต้องแอบเอาใส่ถุงกลับบ้านน่ะครับ หุหุ...

ปลาไหลย่าง... กลายเป็นดาดๆไปเลยครับ ขนาดเค้าตัดเป็นชิ้นๆใส่จานวางไว้ยังไม่ค่อยมีคนตักเลย ส่วนใหญ่ขอให้ทำเป็นแคลิฟอเนียแบบกรวย

จานต่อไป เป้นอาหารจากไลน์ สลัด+เรียกน้ำย่อย ซึ่งยังมีอาหารอื่นๆเพิ่มอีกเยอะครับ เช่นซีซ่าสลัดคลุกเอง สลัดสูตรต่างๆทำสำเร็จให้ตักอีก3-4อย่าง ยำต่างๆของไทยอีก3-4อย่างเช่นกัน ของเรียกน้ำย่อยของฝรั่งก็อีกพอสมควร

มาดูทีละอย่าง อย่างแรก พามาแฮมเมลอน เมนูคลาสสิค วันนี้อร่อยเพราะเมล่อนหวานเจี๊ยบ ตัดเค็มจากแฮมได้อย่างดี

คาพาชิโอเนื้อ ก็คือเนื้อดิบแล่บางราดน้ำมันมะกอก เคียงกับผักสด และ พาเมซานชีส (ธรรมดาผมทานสเต็คแบบ rareได้นะครับ แต่สำหรับผมจานนี้มันยังงัยไม่รู้ ทานกี่ทีก็ทำใจชอบไม่ได้ซักที หุหุ...)

สลัด อะโวคาโด+มันฝรั่ง และ แฮมอะไรซักอย่างนี่แหละมั๊ง... แหะๆ (จำไม่ได้แระ...หุหุ)

มุมชีส มีชีสหลายตัวครับ... แต่มีอยู่สองตัวที่กระผมโปรดสุดๆ นั่นคือ บลูชีส โดนสังเกตดูให้ดี ตัวเนื้อชีสจะสีขาว ส่วนสีน้ำเงินแกมเขียวในเนื้อชีสคือเชื้อรา ซึ่งได้จากการจัดเก็บครับ หุหุ... จุดเด่นของบลูชีสคือกลิ่นแรงมากๆๆๆๆๆๆ แรงซะจนแทบอ้วกแตกเพราะทนกลิ่นไม่ไหว จุดเด่นอีกอย่างของบลูชัสคือรสจัดจ้าน

ตัวที่สองคือครีมชีสกลิ่นกระเทียม (ตรา Buasin) ถ้าได้ทานกับแครกเกอร์ล่ะสุดยอดเลย...
**จริงมีขายตามซุปเปอร์ชั้นดีทั่วไป ก้อนขนาดกระป๋องหอยลายทอดรสเผ็ดขนาดเล็ก ราคา250-300บาท / ก้อนครับ หุหุ...

อกเป็ดรมควันครับ...

จานต่อมา หมูหัน... แล่เอาแต่หนังอย่างเดียว กินกับแผ่นแป้ง แตง ต้นหอม น้ำจิ้ม และ ซีอิ้วหวาน (โดยส่วนตัวผมชอบหมูหันแบบแล่หนังติดมันด้วยนิดหน่อยน่ะครับ จานนี้เลยเฉยๆ)

ฟัวกรา...(ผมสั่งแบบเกรียมๆ ภาพเลยดำไปหน่อย ต้องขออภัย หุหุ...) อีกหนึ่งราชันของอาหารฝรั่งเศส โดยการเลี้ยงห่านให้ตับโต โดยยัดอาหารใส่คอมันทุกๆวันจนไขมันไปสะสมที่ตับ (โหดโคดๆ) แล้วในที่สุดตับของมันก็กลายเป้นสุดยอดเมนูในวันนี้ ด้วยกลิ่นที่หอมสุดๆเวลาทอด กับรสชาตเข้มข้นหวานมันที่เข้าปากปุ๊บละลายปั๊บทำให้คิวของฟัวกรายาวมากครับ เวลาทานให้ทานกับเครื่องเคียงหรือซอสที่มีรสหวาน เช่นผลไม่แช่อิ่ม แต่ในวันนี้เป็นแอพพริคอตซอสครับ อร่อยดี แต่กระผมทานได้ไม่มากเพราะสุขภาพไม่ค่อยดี (กรรมของตู... :cry ) (ห้ามพลาด)

จานที่7 มีอาหารจากไลน์ฝาครอบ คือเค้าจะทำใส่ภาชนะที่มีฝาครอบน่ะครับ จริงๆแล้วมีหลายอย่างแต่กระผมเลือกทานแค่ 3 อย่าง คือ
1 Lamb chop กับ Mint suace มาทีละไม่กี่ชิ้นครับ แต่หมดแล้วทำใหม่ตลอด ยังมีกลิ่นแกะเล็กน้อย (ห้ามพลาด)

2 กุ้งลายย่าง กุ้งลาย เป้นกุ้งน้ำลึก ตัวใหญ่ เนื้อจะเหนียวกว่ากุ้งกุลาดำเลี้ยงทั่วไป และแน่นอนราคามันก็ขึ้นตามขนาดตัวด้วยเหมือนกัน อุอุ...

3 สตูว์แกะ ก็สตูว์อ่ะนะครับ เนื้อเปื่อยยุ่ยดี ยังมีกลิ่นแกะเล็กน้อยเช่นกัน

จานปิดท้ายครับ เป็นของหวานเพียงอย่างเดียวที่ผมทานในมื้อนี้ ข้าวเหนียวมะม่วง มาทานที่นี่ทีไรต้องเผื่อพื้นที่ท้องไว้สำหรับเมนูนี้เสมอ อร่อยมากทั้งข้าวเหนียวและมะม่วง มาเติมทีละน้อย เผลอแป๊บเดียวหมด (ห้ามพลาด)

**เครื่องดื่ม น้ำเปล่าเสริฟฟรี น้ำผลไม้สดใส่ขวดเดินไปหยิบฟรีเพราะอยู่ในบุฟเฟ่ต์ แต่เครื่องดื่มอื่นๆนอกบุฟเฟ่ต์ ถ้าไม่คอขาดบาดตายล่ะก้ เลี่ยงๆไว้ก็ดีครับ หุหุ... ดัวอย่างเช่นโค้กกระป๋องกระผมคิดว่าท่านๆทั้งหลาย คงไม่อยากดื่มโค้กกระป๋องราคากระป๋องละเฉียดสองร้อยบาทซักเท่าไหร่นัก ถึงแม้มันจะซาบซ่าสุดซี๊ดซ๊าดก็ตาม

ราคา
เนื่องจากผมมีบัตรสมาชิก Hyatt ก็เลยได้ลด 50% น่ะครับ ทานกะแฟนสองคน ค่าบุฟเฟ่ต์ตกคนละเก้าร้อยกว่าบาทเท่านั้น แต่ผมดันทะลึ่งสั่งโค้กสองกระป่องนี่สิ :blur เฮ่อ...

Edited by หุหุหึหึ..., 23 April 2007 - 12:05 AM.

#2 Magic_Eye

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 April 2007 - 01:20 AM

ถามหน่อยน้าครับปรกติไปทานกะที่บ้าน ใช้บัตร hyatt ของที่บ้านลด

ทีนี้ว่าจะไปทานกะแฟน 2 คนอยากรู้ว่าบัตรของน้า จะเอามาใช้ได้มั้ยครับต้องเซ็นมั้ยครับ

#3 หุหุหึหึ...

Posted 23 April 2007 - 01:30 AM

ปกติผมไปต้องเซ็นชื่อสองครั้งครับ ครั้งแรกคือเซ็นสลิปบัตรเครดิต อีกครั้งคือเซ็นบิล เวลาใช้บัตรเค้าไม่ค่อยตรวจอะไรเลยครับ คิดว่าเพศตรงกับเจ้าของบัตรก็พอ ว่าแต่บัตรที่บ้านคุณMagic_Eyeเซ็นหลังบัตรสมาชิกไว้รึเปล่าครับ? ถ้าเซ็นก็ลำบากนิดนึง ในการ...ลายเซ็น ไม่งั้นก็เลี่ยงได้โดยใช้บัตรเครดิตอีกคนนึงจ่ายแทนให้ หรือไม่ก้จ่ายเงินสด อิอิ...

Edited by หุหุหึหึ..., 23 April 2007 - 01:38 AM.

#4 SaFax

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 23 April 2007 - 03:47 AM

น่าทานมา แต่แพงจัง - -"

#5 kokoa

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 23 April 2007 - 08:02 AM

จานชีสนี่แหละครับ
ผมพยายามยังไงก็ไม่เคยกินได้เลย กินยากมากๆ

#6 zungzung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 23 April 2007 - 09:15 AM

โอ๊ะ โอ อยากกินปลาฮามาจิ๊ กับแซ๊ลม๊อนนนนน T_T

#7 B@SG

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 23 April 2007 - 11:57 AM

น่ากินจัง แต่แพงโครต :cry2 :cry

#8 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2007 - 07:31 PM

สุดๆครับลุงหุหุ หายไปนานกลับมาพร้อมกับการบ้านเล่มใหญ่

น่ากินหลายๆ โอย น้ำลายสอ :shame2

#9 kirtchanok

=..= ตัวเปื่อยแล้ว อิอิ

Posted 23 April 2007 - 09:04 PM

น้ำลายไหยเลยยย == อยาก กินนนน

#10 Lonc

WAS HERE

• Interests:Music Gamerz

Posted 24 April 2007 - 12:09 AM

ลดแล้วตกคนละเก้าร้อยกว่าบาทเท่านั้นเอง

:cry

#11 H a n k*

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 April 2007 - 01:15 AM

สิ่งเดียวที่ผมยังคิดถึงไม่หายเวลาพูดถึง เอาราวัณ

ก็คือน้ำตกฟองดูว์ เป็นน้ำตกช๊อคโกแลตเลย

ข้างๆจะมีผลไม้หลายชนิด (แน่นอนมีเชอร์รี่ด้วย!!)

วันนั้นกินจนปากดำเลยครับ

แต่ผ่านมาก็ หลายปีและ ฟองดูว์ที่ว่าไม่เคยกลับมาอีกเลย

ส่วนแซลมอนรมควันขอบอกว่ากินไปเยอะมาก

มากจนหลังจากกินเสร็จไป 2 วันเข้าห้องน้ำ ยังสกัดน้ำมันจากเนื้อปลาออกมาไม่หมดเลย

ก็มันอร่อยมากนี่นา ปูผมไม่ชอบแคะเลยไม่กิน อาหารญี่ปุ่นก็เบื่อ

เลยกินมันแต่ ปลาเนี่ยแหละครับ รู้สึกเพื่อนแม่จะเป็นสมาชิกอยู่

ได้บัตรลดมาหลายใบหละ

#12 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members
  • Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 26 April 2007 - 03:55 AM

ขอบคุณมากครับ

จานโปรดทั้งน๊าน.. :love

โดยส่วนตัวแล้ว..ผมชอบทานปลาแซลมอนดิบมากๆเลยครับ ไว้ต้องหาโอกาสไปกวาดให้เรียบซะบ้างแระ อิอิ :eiei

#13 หุหุหึหึ...

Posted 29 April 2007 - 04:37 PM

ป.ล. ผมเพิ่งได้ความรู้ใหม่มาเมื่อวานมื้อค่ำครับ หุหุ... คือว่าปลาฮามาจิที่ แกรนไฮแอท มีอยู่สองชนิดครับ
1. ชนิดแรกคือปลาฮามาจิจากออสเตรเรีย เนื้อจะใสความเด้งของเนื้อจะมาก มันจะน้อย รสคล้ายปลาเนื้อขาวทั่วไปแต่มันกว่าและมีกลิ่นเฉพาะตัว นิดหน่อย ดูจากรูปรีวิวเด้อ หุหุ...
2. ชนิดที่สองคือปลาฮามาจิจากญี่ปุ่น เนื้อจะออกสีน้ำตาลซีดๆ ถ้าสดจะใสนิดๆ ถ้าเก่าแล้วจะออกสีน้ำตาลชัดเจน คุณสมบัติจะมีกลิ่นเฉพาะตัวของฮามาจิออกมาแรงกว่าชนิดแรก ไขมันแทรกสูงกว่า ความเด้งต่ำกว่า ผมว่าอร่อยกว่าด้วยครับ หุหุ...

***ถ้าไปทานที่ไฮแอทฯ เจอปลาออสเตรเรียจะเป็นเรื่องปกติครับ แต่อย่าลืมถามที่เคาท์เตอร์ซูชินะครับว่ามีปลาฮามาจิจากญี่ปุ่นรึเปล่า เพราะความอร่อยต่างกันเยอะครับ...หุหุ

#14 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 30 April 2007 - 07:57 PM

น่ากินมากๆเลยอะคับ อยากไปๆ

#15 puija66

Level: 99 | Kills: 0 | Zen: 0

Posted 01 May 2007 - 07:55 PM

ไม่คิดว่ามันจาดีขนาดนี้นะเนี่ย ขอบคุณมากเลยที่เอารูปมาให้ดู

#16 xanyz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 May 2007 - 09:46 AM

ดูดีจริงๆครับ อยากกินปูมากๆ

#17 เม่น

เม่นชิมาโร่

Posted 06 May 2007 - 01:16 AM

ดูภาพแล้วน่ากินมาก

ของมีให้เลือกเยอะ แต่จะทานได้ครบจนคุ้มไหมเนี่ย

:shame2

#18 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 06 May 2007 - 09:06 AM

ถ้าไม่ลดราคานี่เท่าไหร่ครับเนี่ย
ไอ้ 900 กว่านี่คือลดแล้วรึยังไม่ลดครับ