`

Jump to content

ช่วยเลือก.. มือถือครับ y27, core prime, zenfone2, Xperia E4

6 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 27 August 2015 - 11:54 PM

ตามนันเลยครับ ระหว่าง

Vivo Y27
Samsung Core Prime
Zenfone 2
Xperia E4

ราคาในช่วง 5,000 - ไม่เกิน 7,000
ซิมซ์ใช้ของ ais อยู่ ไม่คิดเปลี่ยน

4 ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นที่สุด bang for the buck ในงบเท่านี้ (ผมแอบสน Samsung E5 แต่มันเกินงบไป)

จุดประสงค์คือ
ใช้ Google Maps
เล่น Internet (Browser Chrome)
เล่นเกมนิดหน่อย (Fallout Shelter งี้) หรืออาจจะไม่เล่นเลย = =
ใช้จดบันทึกด่วน
ถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอเล่นๆ ขำๆ ไปเที่ยวทั่วไป
ถ้ารับสัญญาณ 3g / net ดีๆ ด้วยก็แหล่มเลย อยู่บ้านนอกหน่ะ

ที่พิจารณา
-ที่แตกต่างกันเข้าใจว่าคือกล้อง 5 / 8MP กล้องหลัง (ผมไม่แคร์กล้องหน้า เพราะไม่เซลฟี่ ปีนึงกับเพื่อนแค่ 2ครั้งได้มั้ง = =)
-อยากได้ บาง และเบาเป็นหลัก

-แล้วจุดที่ต่างอีกคือ Ram กับ CPU clock , มีผลต่างมากเหรอครับ ?
-android 4กว่าๆ กับ 5 ดี-เสียอย่างไร?

มือถือที่มีใช้อยู่ ปัจจุบันคือ
Nokia Lumia 520 ใช้โทร เล่นเน็ตนิดหน่อย เล่นนานๆครั้ง (ais)
ซาก iphone4 ใช้เป็น 3g access point จากซิมซ์ทรู แล้วเอาไปถ่ายรูปบางโอกาส กระตุก อืดๆ แต่ใช้ได้ไม่ใช้โทร

ขอบคุณทุกท่านครับ

#2 Terra

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 28 August 2015 - 11:45 AM

เท่าที่อ่านreview รุ่นราคา 5000-7000 บาท zenfone จะได้คะแนนดีสุด เพราะSPECต่างๆ ให้มามากกว่าคู่แข่ง
เปลี่ยนมือถือรอบถัดไปผมจะลองมาใช้asus อยู่เหมือนกันครับ

#3 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 28 August 2015 - 03:03 PM

จากประสบการณ์ที่เคยซื้อมา ราคาประมาณนี้ผมชอบ xiaomi นะ
ทั้งที่ไม่มีประกัน ส่วนนึงเพราะรอมค่อนข้างสเถึยรปรับปรุงบ่อย
อีกตัวคือกล้อง ถือว่าใช้ได้เลย คุณภาพดีกว่า 5-6000 ทั่วไป
ลองรอดู redmi note 2 ดู ครับราคาประมาณนี้เลย

#4 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 28 August 2015 - 07:12 PM

ขอบคุณทุกท่านครับผม ตอนนี้เอนเอียงไปที่ zenphone ละ แต่จะซื้อที่ไหนเอ่ย advice? หรือร้านของพวก Ais ก็มี...

#5 Terra

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 August 2015 - 03:07 PM

วันก่อนผมเดินซื้อzenfone ถามที่ it city กับ banana it
และ jmart ราคาเท่าๆกันครับ jmart เป็นสมาชิกมีสะสมแต้ม (2 อันแรกไม่มีไร)
กับอีกที่ อันนี้คนอื่นว่ามีของแถมเยอะ คือjib

แนะนำอีกทีก็ ร้าน A.O.B. MOBLIE มาบุญครองคนแนะนำกันเยอะ

หรือ ลองเช็คศูนย์ พวกAIS ช่วงนี้เหมือนซื้อเครื่องพร้อมเบอร์ ลด500 (หรือบางทีมีโปร อื่นๆครับ)
:mario:

#6 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 31 August 2015 - 02:05 PM

AOB ก็ดีครับ แต่ถ้ารูดการ์ดรู้สึกจะชาร์ตนะครับ

ถ้าเงินสด ผมว่าที่นี่ลดมากสุดแล้ว

#7 Devilot

เซียนเกม

Posted 01 September 2015 - 09:16 PM

ตอนนี้เลยครับ Find7a 8500 รุ่นเด่นราคาดิ่ง คุ้มสุดแล้วตัวนี้