`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

ทำไมมือสอง xboxone ถึงหายากกว่า ps4

gamegiz's Photo gamegiz 22 Aug 2015

TeEZu, on 20 August 2015 - 04:37 PM, said:

เรื่องแชร์ จะมี เทคนิคหรือจุดที่ต้องระวังนิดหน่อยเหมือนกันนะครับ ผม list ไว้ให้เผื่อสนใจ

- การตั้งเป็น HOME เพื่อ share นั้นมีจำกัดจำนวนครั้งต่อปีนะครับ เท่าที่จำได้น่าจะสามครั้งต่อปี จะไปแชร์มั่วๆไม่ได้ครับ ต้องระวังเหมือนกัน

- บางครั้งเราอยากจะแชร์เป็นเกมส์เป็นคนๆไป เราอาจจะสร้าง id live ใหม่เลย จะ สะดวกกว่าใช้ id หลักของเราเองที่ใช้อยู่ประจำ เช่น สร้าง id ใหม่ชื่อ dgo_share1 แล้วซื้อเกมส์ใส่ id นี้แทนที่จะเป็น id หลักเรา แล้วก็เอาไป ตั้ง home ไว้เครื่องนึงกับ เอาไปตั้ง on ไว้อีกเครื่องจะสะดวกมากมายไม่ต้องยุ่งกับ id หลักเราด้วย

ตอนนี้คิดเพิ่มจากที่มีในกระทู้นี้ได้แค่นี้นะ ไว้นึกออกอีกแล้วจะมาเพิ่มให้

ขอบคุณครับ เพราะกะทู้นี้ ผมได้คู่ขาแล้ว 55

MY_POP's Photo MY_POP 22 Aug 2015

กระทู้ดีๆครับ

TeEZu's Photo TeEZu 23 Aug 2015

gamegiz, on 22 August 2015 - 08:37 AM, said:

ขอบคุณครับ เพราะกะทู้นี้ ผมได้คู่ขาแล้ว 55

จริงๆแล้วก็ไม่ใช่กระทู้ผม 555. แต่มีอะไร post ถามได้ ครับ

- เพิ่มเติม คือ EA Access ที่เสียรายเดือนนั่นก็ share ได้นะครับ คุ้มดีถ้าใครซื้อเครื่องใหม่ๆมาแล้วยังไม่มีเกมส์อะไรเล่น

TeEZu's Photo TeEZu 23 Aug 2015

- นึกออกอีกอย่าง คือ กรณี มีสองเครื่องที่ share game กัน อยู่ใกล้ๆกัน หรือ บ้านเดียวกัน เราตั้ง download ไว้แค่เครื่องเดียวก็พอ เสร็จแล้วก็ค่อยใช้ HDD external copy ไปใส่อีกเครื่องได้เลย ถ้าปล่อยให้มัน download พร้อมกันมันจะแย่ง bandwith net กัน เกมส์เดี๋ยวนี้ก็ใหญ่มาาาก ทำให้download ได้ เร็วขึ้นอีกหน่อย

finalekung^^'s Photo finalekung^^ 23 Aug 2015

TeEZu, on 20 August 2015 - 01:54 AM, said:

เกือบเหมือนครับ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว กรณี share online ให้กับเครื่องที่เป็น secondary

ถ้าผมยังจำถูกอยู่นะ ตอนนั้นที่หาข้อมูลดู มันจะต่างกันตรงที่ online บนเครื่อง secondary ของ PS4 ทำไม่ได้ครับ หมายถึงจะเอา id สร้างใหม่ที่ไม่เติม online มาเล่นบนเครื่องที่ไม่ใช่ primary ไม่ได้ครับ (ข้อมูลอาจจะผิดนะ ไม่ได้เช็คอีกนานแล้ว ใครรู้ก็ช่วยแก้หรือยืนยันอีกที ก็ขอบคุณครับ )

ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ขอสมมิตเอาล่ะกันนะครับ สมมติเพื่อนผมเติมพลัส

ไอดีเพื่อน Tod+ (+ คือพลัสนะครับ)
ไอดีผม Finalekun

ผมก็เอาไอดีเพื่อนผมมาตั้ง Primary บนเครื่องผม เครื่องผมก็ใช้ไอดีผมออนไลน์ได้
แชร์ได้ทั้งเกม(ที่ไอดีเพื่อนซื้อ) ทั้งพลัสโดยที่ไม่ต้องเติมพลัส(ที่เพื่อนเติม)

ผมสามารถออนไอดีไหนก็ได้บนเครื่องผม แต่ที่คุณ TeEZu หมายถึงคือ เพื่อนผมออนไลน์ได้แค่ ไอดี Tod+ ของตัวเองเท่านั้นใช่ไหมครับ?

ไม่สามารถสร้างไอดีอื่นๆนอกเหนือจาก Tod+ ขึ้นมาเพื่อออนไลน์ได้ หมายถึงแบบนี้รึเปล่าครับ?

ปล.คำถามเกิดขึ้นทันที แล้วจะสร้างไว้หลายไอดีทำไมครับ?

FanaGu's Photo FanaGu 23 Aug 2015

finalekung^^, on 23 August 2015 - 02:56 PM, said:

ขอสมมิตเอาล่ะกันนะครับ สมมติเพื่อนผมเติมพลัส

ไอดีเพื่อน Tod+ (+ คือพลัสนะครับ)

ผมก็เอาไอดีเพื่อนผมมาตั้ง Primary บนเครื่องผม เครื่องผมก็ใช้ไอดีผมออนไลน์ได้
แชร์ได้ทั้งเกม(ที่ไอดีเพื่อนซื้อ) ทั้งพลัสโดยที่ไม่ต้องเติมพลัส(ที่เพื่อนเติม)

ผมสามารถออนไอดีไหนก็ได้บนเครื่องผม แต่ที่คุณ TeEZu หมายถึงคือ เพื่อนผมออนไลน์ได้แค่ ไอดี Tod+ ของตัวเองเท่านั้นใช่ไหมครับ?

ไม่สามารถสร้างไอดีอื่นๆนอกเหนือจาก Tod+ ขึ้นมาเพื่อออนไลน์ได้ หมายถึงแบบนี้รึเปล่าครับ?

ปล.คำถามเกิดขึ้นทันที แล้วจะสร้างไว้หลายไอดีทำไมครับ?
ของ PS4 เป็นอย่างที่ท่านเข้าใจเลยครับ
ผมใช้ไอดีแชร์เล่น ส่วนเพื่อนเอาไอดีแชร์ไปตั้ง เพื่อนจะเล่นไอดีไหนก็ได้ สร้างมากี่อันก็ได้หมด
แต่ผมจะได้แค่ไอดีแชร์ ไอดีเดียว
xone ดีกว่าตรงนี้ในเรื่องระบบแชร์

ปล.แต่ผมไม่แน่ใจว่า ps4
1ไอดีตั้ง primary ได้กี่เครื่อง (แต่คิดว่าได้เครื่องเดียว)
Edited by FanaGu, 23 August 2015 - 04:43 PM.

finalekung^^, on 23 August 2015 - 02:56 PM, said:

ขอบคุณที่มาช่วยตอบนะครับ ผมอยากได้คนมาช่วยยืนยันเหมือนกัน ถูกครับ ผมหมายถึงแบบที่คุณอธิบายเลย และ ตอบคำถามว่าจะมีหลาย id ทำไม คำตอบก็ตรงๆคือ บ้านผมมีหลายคนแบ่งกันเล่นครับ บางทีก็ไว้เพื่อนๆขาจรมาเล่น PS4 ก็ทำได้ แต่ต้องเป็น Primary ทั้งสองเครื่องตามที่ผมเข้าใจ มันเลยเป็นจุดที่ต่างกันนิดหน่อย

finalekung^^'s Photo finalekung^^ 23 Aug 2015

FanaGu, on 23 August 2015 - 04:41 PM, said:

ของ PS4 เป็นอย่างที่ท่านเข้าใจเลยครับ
ผมใช้ไอดีแชร์เล่น ส่วนเพื่อนเอาไอดีแชร์ไปตั้ง เพื่อนจะเล่นไอดีไหนก็ได้ สร้างมากี่อันก็ได้หมด
แต่ผมจะได้แค่ไอดีแชร์ ไอดีเดียว
xone ดีกว่าตรงนี้ในเรื่องระบบแชร์

ปล.แต่ผมไม่แน่ใจว่า ps4
1ไอดีตั้ง primary ได้กี่เครื่อง (แต่คิดว่าได้เครื่องเดียว)
ใช่ครับ 1id ได้หนึ่งเครื่อง แต่หนึ่งเครื่องได้ตั้งได้หลายไอดีนะครับ ลองมาแล้ว

TeEZu, on 23 August 2015 - 07:09 PM, said:

ขอบคุณที่มาช่วยตอบนะครับ ผมอยากได้คนมาช่วยยืนยันเหมือนกัน ถูกครับ ผมหมายถึงแบบที่คุณอธิบายเลย และ ตอบคำถามว่าจะมีหลาย id ทำไม คำตอบก็ตรงๆคือ บ้านผมมีหลายคนแบ่งกันเล่นครับ บางทีก็ไว้เพื่อนๆขาจรมาเล่น PS4 ก็ทำได้ แต่ต้องเป็น Primary ทั้งสองเครื่องตามที่ผมเข้าใจ มันเลยเป็นจุดที่ต่างกันนิดหน่อย
อืม ตรงนี้ก็เป็นข้อเสียสำหรับระบบแชร์ของเพล4 เนอะ งั้นคุณ TeEZu ควรเป็นคนตั้งไพรมารี่แล้วล่ะครับ

Detza360's Photo Detza360 28 Sep 2015

หาคนร่วม share 1 คนครับ

Light07's Photo Light07 01 Oct 2015

ใกล้ได้เครื่องละ หาคู่แชร์เหมือนกันครับ X one

สรัล's Photo สรัล 11 Oct 2015

สนใจหาคนแชร์ครับแต่อยากรู้นิดนึง
1)ที่ว่าแชร์ไอดีหมายถึงใช้ไอดีเดียวกันใช่ไหมครับ ถ้างั้น เกิดมีคนนึงเปลี่ยนพาสเวิร์ดซะงั้น อีกคนก็เข้าไม่ได้ ใช่ไหมครับ
2)สมมติว่า HDD เต็มเลยลบบางเกมออก (เช่นเกมส์ที่แชร์ไอดี) ตอนหลังมีเนื้อที่ เราสามารถโหลดใหม่อีกครั้งได้ไหมครับ หรือว่าควรจะsaveไปเก็บไว้ในhddนอกครับ

TeEZu's Photo TeEZu 27 Oct 2015

สรัล, on 11 October 2015 - 11:05 PM, said:

สนใจหาคนแชร์ครับแต่อยากรู้นิดนึง
1)ที่ว่าแชร์ไอดีหมายถึงใช้ไอดีเดียวกันใช่ไหมครับ ถ้างั้น เกิดมีคนนึงเปลี่ยนพาสเวิร์ดซะงั้น อีกคนก็เข้าไม่ได้ ใช่ไหมครับ
2)สมมติว่า HDD เต็มเลยลบบางเกมออก (เช่นเกมส์ที่แชร์ไอดี) ตอนหลังมีเนื้อที่ เราสามารถโหลดใหม่อีกครั้งได้ไหมครับ หรือว่าควรจะsaveไปเก็บไว้ในhddนอกครับ

เพิ่งเห็นโพส ช้าไปหน่อย แต่ก็น่าจะพอเป็นประโยชน์

1) เรียกว่า share สิทธิความเป็นเจ้าของ อาจจะเหมาะกว่า คือ ถ้าเอา id A ที่มีเกมส์เติม live ครบ มาแชร์ให้อีกเครื่อง (ตั้งเป็น Home) เครื่องนี้ก็จะมีสิทธิเหมือน id A ทุกอย่าง ถึงแม้จะลบ id A ออกก็ยังมีสิทธิอยู่ครับ จะเอาสิทธิออกก็อยู่ที่การ เอาตั้งค่าเครื่อง Home ออกมั้ย

2) ถ้ามีสิทธิ ลบได้ลงใหม่ได้ตลอดครับ