`
←  DGO MOBILE ZONE - ข้อมูลมือถือและอุปกรณ์สื่อสารใหม่ๆ
Logo
»

ช่วยแนะนำ Tablet เน้นดูหนัง HD, เทรดหุ้น ห...

nick1's Photo nick1 25 Jul 2015

สวัสดีครับ

ตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ Tablet มาใช้เน้นไว้ดูหนัง HD(เสริม) กับเอาไว้เทรดหุ้นตามร้านกาแฟ(หลัก) และเอาไว้เผื่อไปอบรมสัมมนาน่ะครับ แต่ก่อนใช้โน้ตบุ๊คแต่ปัจจุบันแทบไม่ได้หยิบมาใช้เลย อยู่บ้านใช้ PC เป็นส่วนมาก ประจวบกับโน้ตบุ๊คมันพังพอดี ครั้นจะซื้อโน้ตบุ๊คใหม่มันก็เหมือนใช้ไม่ได้เต็มที่ เลยมาเล็งที่ Tablet น่ะครับ

ที่เล็งๆไว้ก็ iPad Air 2 กับ Samsung Tab S 8.4 (เหมือนขนาดจอมันไม่เท่ากันแฮะ เทียบกันได้ไหมไม่รู้) อยากให้พี่ๆแนะนำหน่อยว่าควรซื้อตัวไหนดีหรือมีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า?

ขอบคุณครับ

Devilot's Photo Devilot 25 Jul 2015

ถ้าดูหนังผมว่า TabS ฟินสุดครับ จอคมชัด คอนทราสแจ่ม ที่สำคัญ 16/9 ไม่มีดำๆมากวนใจ

numgamer's Photo numgamer 26 Jul 2015

คือผมไม่ค่อยรู้เรื่อง app ของหุ้นนะครับ

แต่ว่าพี่ที่ทำงาน เขาก็มีความต้องการเดียวกันกับคุณ จขทก ผมเห็นเขาเลือกหาอยู่นาน สุดท้ายแล้ว เขาก็ได้ surface มา
เขาบอกว่า iPad มันไม่สามารถเข้าเว็บหุ้นที่เขาดูอยู่ได้ เพราะมันใช้ flash เลยตัดไป แล้วเขาเลือก surface แทนพวก android
เพราะว่ามันสามารถลง app อะไรต่างๆได้มากกว่า ทำพวก doc , excel ก็ง่าย แล้วเขาก็เป็น programmer ก็ลงพวก app เขียนโปรแกรมได้สบาย
ลองดูนะครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 27 Jul 2015

ถ้าแค่ใช้ Streaming กับดูหนัง iPad Air 2 เลยครับ ใช้ได้ยาวๆ

แต่ถ้าต้องใช้ Meta Stock , eFin สองตัวนี้หมดสิทธิ์ครับ คงต้องเป็น Tablet ที่เป็น Windows 8.1 อย่าง MS Surface , Acer Switch (http://www.appdisqus...spire-switch-10)

nick1's Photo nick1 27 Jul 2015

ขอบคุณทุกท่านมากครับ Surface ผมก็ดูเป็นตัวเลือกแรกๆแต่เกินงบไปแยะเมื่อเทียบกับความจำเป็นเพราะไม่ได้ออกไปเทรดอะไรนอกบ้านบ่อยๆ

เหลือ Air2 กับ Tab8.4 ที่ต้องตัดสินใจ :)

sailor's Photo sailor 27 Jul 2015

steaming นี่ต้องฝั่งios android นี่อืดมาก

KaNom's Photo KaNom 29 Jul 2015

steaming ของ android ถึงจะไม่ดีเท่ากับของ ios แต่ผมว่ามันก็ใช้ได้แล้วนะดีก่าตัวแรกเยอะเลยตัวใหม่