`

Jump to content

ถามเกี่ยวกับ Input Lag กับการเลือกทีวีเล่นเกมครับ

6 replies to this topic

#1 Kuna

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 20 July 2015 - 10:02 AM

ตอนนี้กำลังเล็งโซนี่รุ่นใหม่สุด w800c อยู่ ทุกอย่างถูกใจหมด แต่มาลังเลตรง Input Lag นี่แหละครับ
ในเว็บนี้เค้าบอกว่า 37.4ms ซึ่งเค้าก็บอกว่าอยู่ในระดับที่ดี เล่นเกมได้ คนส่วนใหญ่แยกไม่ออก
http://www.rtings.co...rand/sony/w800c

ทีนี้พอผมมาดูของ w800b ซึ่งเป็นรุ่นเก่ากว่า ในเว็บเค้าบอกว่า Input Lag ต่ำมาก แค่ 24.3ms เอง แหล่มแบบไม่มีที่ติ
http://www.rtings.co...rand/sony/w800b

ก่อนหน้านี้เคยเล่นแต่กับจอคอม ซึ่งมันไม่มีปัญหาเรื่อง Input Lag อยู่แล้ว เลยไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าตกลงมันควรไม่เกินเท่าไหร่กันแน่

คำถามคือ

1. ค่า Input Lag ของทีวีสำหรับเล่นเกม มันไม่ควรเกินเท่าไหร่กันแน่ครับ ?
ลองอ่านมาหลายเว็บแต่ละที่แต่ละคนก็บอกไม่เหมือนกัน บ้างก็บอกไม่ควรเกิน 30 บ้างก็บอก 40 บ้างก็บอก 50

2. การที่ w800c มัน 37.4ms ซึ่งมากกว่า w800b อยู่ประมาณ 13ms นี่มันถือว่ามีผลหรือแตกต่างกันมากไหม จะแยกออกรึเปล่า?

3. 37.4ms เนี่ยจริงๆ แล้วมันถือว่าดีพอแล้วรึยัง แล้วทีวีที่คนส่วนใหญ่เค้าใช้กันนี่ปกติมันกี่ ms ?
(ผมเล่นเกมแทบทุกแนวนะ Action/RPG/Fighting/Online ฯลฯ)

4. ผมควรจะยอมซื้อ w800b แทนเพื่อแลกกับ Input Lag ที่ต่ำกว่ารุ่นใหม่ 13ms รึเปล่า?
เพราะใจจริงผมอยากได้ w800c มากกว่าเพราะเป็น Android TV, 3D ดีกว่า และเป็นรุ่นใหม่กว่า แต่ไม่แน่ใจกับ Input Lag เรื่องเดียวนี่แหละ

5. แล้วในกรณีที่เป็นรุ่นเดียวกับ แต่ขนาดใหญ่ขึ้น Input Lag จะต่างกันด้วยรึเปล่า เช่น 50w800c กับ 55w800c ค่า Input Lag มันจะเท่ากันเสมอไปรึเปล่า ?

#2 The Aek

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 July 2015 - 10:52 PM

ผมแนะนำให้เล่น x8500c ได้แว่นได้รีโมท เพิ่มอีกหมื่น

http://www.rtings.co...rand/sony/x850c

37.4ms มันก็ยังดีกว่าค่ายอื่นอยู่ดีนะ แถมได้ Motionflow 800 Hz ด้วย

อันนี้เห็นมีคนเทส

http://www.lcdtvthai...?topic=152850.0

#3 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2015 - 09:33 AM

เรื่อง Input Lag นี่สำหรับผม ผมไม่รับรู้ถึงความรู้สึกนั้นครับ

ผมใช้ LG รุ่น(กลางๆค่อนไปทางสูง)ซื้อเมื่อประมาณ 2 ปีกว่าๆ ตอนนั้นมีคนเอามาเทียบกับ SONY W800 เหมือนกัน
บอกว่า LG มี Input Lag สูงกว่ามาก อาจจะมีปัญหากับการเล่นเกมส์

ผมเล่นเกมส์ตั้งแต่ PS3 PS4 หลายสิบเกมส์ แทบทุกแนว (Action RPG FPS กีฬา แข่งรถ ฯลฯ)
ไม่เคยพบปัญหาเรื่อง Input Lag เลยครับ (หรืออาจเพราะผมไม่รู้สึกถึง Lag นั้นก็อาจเป็นได้)

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 July 2015 - 08:47 AM

Dragonfly, on 21 July 2015 - 09:33 AM, said:

เรื่อง Input Lag นี่สำหรับผม ผมไม่รับรู้ถึงความรู้สึกนั้นครับ

ผมใช้ LG รุ่น(กลางๆค่อนไปทางสูง)ซื้อเมื่อประมาณ 2 ปีกว่าๆ ตอนนั้นมีคนเอามาเทียบกับ SONY W800 เหมือนกัน
บอกว่า LG มี Input Lag สูงกว่ามาก อาจจะมีปัญหากับการเล่นเกมส์

ผมเล่นเกมส์ตั้งแต่ PS3 PS4 หลายสิบเกมส์ แทบทุกแนว (Action RPG FPS กีฬา แข่งรถ ฯลฯ)
ไม่เคยพบปัญหาเรื่อง Input Lag เลยครับ (หรืออาจเพราะผมไม่รู้สึกถึง Lag นั้นก็อาจเป็นได้)

input lag ถ้าไม่น่าเกลียดจริงๆ จนถึง 200-300 ms ก็ไม่น่าจะรู้สึกหรอกครับ สำหรับเกมทั่วไป
เกมที่กระทบมากๆ คือเกมแนวดนตรี ที่จังหวะต้องเป๊ะ (แต่ส่วนมากจะมีให้ปรับในเกม)
กับเกมแนว fighting ครับ

#5 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 July 2015 - 11:28 AM

ปกติ นอกจากจะตั้งโหมด เกมแล้ว
จะมีการตั้ง input ด้วย
ถ้าตั้งเป็น input แบบ PC จอ จะแสดงภาพโดยไม่ปรับอะไรเลย มาแบบไหนออกแบบนั้น
ทุกยี่ห้อน่าจะทำได้หมดครับ

#6 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 July 2015 - 01:28 PM

Burm, on 22 July 2015 - 08:47 AM, said:

input lag ถ้าไม่น่าเกลียดจริงๆ จนถึง 200-300 ms ก็ไม่น่าจะรู้สึกหรอกครับ สำหรับเกมทั่วไป
เกมที่กระทบมากๆ คือเกมแนวดนตรี ที่จังหวะต้องเป๊ะ (แต่ส่วนมากจะมีให้ปรับในเกม)
กับเกมแนว fighting ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เกมส์แนวดนตรีแบบเพียวๆผมแทบไม่ได้เล่นเหมือนกัน
เล่นแต่เป็นมินิเกมส์ของเกมส์หลักต่างๆ แต่ผมก็ไม่เจอปัญหาครับ ^ ^

#7 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 24 July 2015 - 07:17 PM

samsung ตอนนี้ 55j6600 สุดยอดที่สุดในราคาไม่เกิน 40000 ละ
ได้ 4k + โค้ง