`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

แนะนำร้านขาย Key Windows 8.1 ไว้ใจได้ให้หน...

bobomilan's Photo bobomilan 16 Jul 2015

คือตอนนี้มีความคิดจะไปใช้ windows 8.1ของแท้(เหมือนทู้ล่าง ^_^)

เนื่องด้วยอยากไปลองใช้ดู ตอนแรกว่าจะลงเถื่อนใช้ดู
แต่มาคิดดูอีกที ลองซื้อแท้มาใช้บ้างดีกว่า เผื่อจะได้อัพไป 10 แบบฟรีๆด้วย

แต่ที่ยังงๆอยู่คือ รู้มาว่ามันมีแบบลงได้แค่เครื่องเดียว ลบแล้วหาย ซื้อคีย์ใหม่โลด(OEM ใช่ม่ะ ผิดช่วยแก้ให้ด้วยครับ)

ที่อยากได้คือแบบคีย์เดียว ลงใหม่ได้เรื่อยๆ เผื่อมีปัญหาต้องล้างเครื่องก็ลงใหม่ได้เลย ไรเงี้ยล่ะครับ

มีร้านไหนแนะนำบ้างก็เชิญได้เลยครับ ลงได้เต็มที่ เผื่อเป็นทางเลือกให้เพื่อนๆคนอื่นในบอร์ดด้วย

หรือใครเป็นพ่อค้าอยู่ก็ลงไว้ได้เลยครับ

ปล. คงไม่ผิดกฏเนอะ เพราะหาร้านเฉยๆไม่ได้ลงรับซื้อ ^_^
Edited by bobomilan, 16 July 2015 - 01:48 AM.

voyevoda's Photo voyevoda 16 Jul 2015

มีท่าน artdvd ขายอยู่อะ หรือจะดูแบบกล่อง FPP ย้านเครื่องได้ ,ผมเห็น advice ราคาไม่แพงเท่าไร กล่องม่วง 8.1ธรรมดาไม่ pro 3790-4000 ได้มั้ง

ข้อเสียถ้าไม่ pro ก็แค่จะ remote เข้ามาใช้ไม่ได้ แต่ remote ไปเครื่องอื่นได้ (ไปใช้ team viewer แทน) แล้วก็ไม่มี bitlocker (ไปใช้โปรแกรม crypt file อย่างอื่นแทน) อันหลังนี่ถ้าไม่ได้ยกคอมไปให้ร้านทำ หรือคอมใช้สารธารณะกลางบ้านก็ไม่จำเป็นเลย

bobomilan's Photo bobomilan 16 Jul 2015

View Postvoyevoda, on 16 July 2015 - 03:32 AM, said:

มีท่าน artdvd ขายอยู่อะ หรือจะดูแบบกล่อง FPP ย้านเครื่องได้ ,ผมเห็น advice ราคาไม่แพงเท่าไร กล่องม่วง 8.1ธรรมดาไม่ pro 3790-4000 ได้มั้ง

ข้อเสียถ้าไม่ pro ก็แค่จะ remote เข้ามาใช้ไม่ได้ แต่ remote ไปเครื่องอื่นได้ (ไปใช้ team viewer แทน) แล้วก็ไม่มี bitlocker (ไปใช้โปรแกรม crypt file อย่างอื่นแทน) อันหลังนี่ถ้าไม่ได้ยกคอมไปให้ร้านทำ หรือคอมใช้สารธารณะกลางบ้านก็ไม่จำเป็นเลย

ลองคุยกับคุณอาตล่ะครับ กำลังรอคำตอบอยู่

ว่าแต่ แบบกล่อง FPP มันคืออะไรอ่ะครับ ^_^

ballayo's Photo ballayo 16 Jul 2015

ขอสอบถามหน่อย

win 8 มันอัพไป win 10 ฟรี แต่มีอายุ การใช้งานใช่มั้ยครับ

รู้สึกจะ 1 ปี

ถ้างั้น ไม่รอซื้อ 10 ไปเลยล่ะครับ

neoevangel's Photo neoevangel 16 Jul 2015

View Postballayo, on 16 July 2015 - 03:14 PM, said:

ขอสอบถามหน่อย

win 8 มันอัพไป win 10 ฟรี แต่มีอายุ การใช้งานใช่มั้ยครับ

รู้สึกจะ 1 ปี

ถ้างั้น ไม่รอซื้อ 10 ไปเลยล่ะครับ

ไม่มีอายุการใช้งานครับ ทาง Microsoft แ่คบอกว่าเราต้องอัพเกรดภายใน 1 ปีหลังจากที่ Window 10 ออกครับ

หลังจากนั้นก็ใช้ยาวๆ เพราะเห็นว่าจะใช้การ Update ขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่มีเวอร์ใหม่แล้น

silapakorn's Photo silapakorn 16 Jul 2015

เวลา 1 ปีนี้คือเวลาช่วงโปรที่ให้อัพครับ ไม่ใช่อายุการใช้งานของวินโดวส์ เพราะวินโดวส์ไม่มีวันหมดอายุครับ

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 16 Jul 2015

View Postbobomilan, on 16 July 2015 - 02:57 PM, said:

ลองคุยกับคุณอาตล่ะครับ กำลังรอคำตอบอยู่

ว่าแต่ แบบกล่อง FPP มันคืออะไรอ่ะครับ ^_^
Key FPP คือ ลงเครื่องไหนก็ได้โดนไม่ต้องกด ยกเลิกkey ที่ฝั่งเครื่อง ก็คือแบบที่คุณอยากได้นั้นแหละ
ข้อดี ไม่ยุ่งยากกับการย้ายเครื่องจ้อยกเลิกฝั่ง key

แบบที่ 2 ถูกกว่าแต่ยุ่งยากเวลาย้าย key ลงเครื่องอื่นคือ

Key OEM คือ เป็น key แบบฝั่งเครื่อง สามรถยกเลิก key ที่ฝั่งเครื่องไปใส่เครื่องอื่นได้ แต่ถ้าลืมยกเลิกการฝั่ง key ในเครื่อง มันจะบอกว่า key นี้ยังอยู่สถานะใช้อยู่ เช่นสถานะการคอมคุณเน่า หรือต้องเปลี่ยนอะไหร่ บร์อด แล้วไม่ได้ใส่คำสั่งยกเลิกฝั่งก่อน คุณจำเป็นต้อง โทรไปหาทาง MS เวลาทำการ 8 โมง-บ่าย 4 มั่งจะเป็นบริษัท MS ไทยมาช่วยทำการยกเลิกให้ แต่ถ้าหลังจากเวลาทำการไทย สายมันจะเด๋งไป พื้นที่ต่างประเทศ (อันนี้ประสบการณ์ตรง เคย ลืมโทรเบอร์ไทย สายแมร่งเด๋งไปอเมริกา พูด Eng ไฟแล๊บแทบฟังไม่ทัน)

ข้อดี
ราคาถูกกว่า FPP หลายเท่า

OEM ผมไปจำผิดกับ FPP ซะงั้น OEM ลืมไปมันเป็น key ฝั่งบร์อด ถ้าบร์อดพังก็เน่าทั้ง key ทั้งบร์อด ผมเพิ่งนึกออกโทษที
Edited by Mr.HoshiMoRo, 16 July 2015 - 05:59 PM.

aLcHieZ's Photo aLcHieZ 16 Jul 2015

เห็นพวกขายคีย์ราคาแค่หลักร้อยที่ OCZ นี่มันคีย์แบบไหนหว่า รายละเอียดก็ไม่ลง

neoevangel's Photo neoevangel 16 Jul 2015

View PostaLcHieZ, on 16 July 2015 - 04:31 PM, said:

เห็นพวกขายคีย์ราคาแค่หลักร้อยที่ OCZ นี่มันคีย์แบบไหนหว่า รายละเอียดก็ไม่ลง

อย่าไปซื้อนะครับ ผมเคยหลงไปซ์้อทีนึง ไม่ถึง 2 เดือน เน่าทั้ง Window เท่าทั้ง Office 600 สลายเป็นน้ำ

พอไปตามในเวป หายสาบสูญ เบอรโทรก็ติดต่อไม่ได้

พวกนี้เค้ามีทริกหาคีย์มาได้ในราคาถูก แต่ตรวจเจอปุ้ป โดนปั้บ ใช้แบบก้อปยังจะเสถียรกว่าเลย จะอวดอ้างว่า อัพนู่นอัพนี้ได้ก็ช่างแ_่งครับ คีย์วินโอนยังไงก็เป็นหลักสอง-สามพันอัพอยู่แล้ว
Edited by neoevangel, 16 July 2015 - 04:46 PM.

ballayo's Photo ballayo 16 Jul 2015

View PostMr.HoshiMoRo, on 16 July 2015 - 04:30 PM, said:

Key FPP คือ ลงเครื่องไหนก็ได้โดนไม่ต้องกด ยกเลิกkey ที่ฝั่งเครื่อง ก็คือแบบที่คุณอยากได้นั้นแหละ
ข้อดี ไม่ยุ่งยากกับการย้ายเครื่องจ้อยกเลิกฝั่ง key

แบบที่ 2 ถูกกว่าแต่ยุ่งยากเวลาย้าย key ลงเครื่องอื่นคือ

Key OEM คือ เป็น key แบบฝั่งเครื่อง สามรถยกเลิก key ที่ฝั่งเครื่องไปใส่เครื่องอื่นได้ แต่ถ้าลืมยกเลิกการฝั่ง key ในเครื่อง มันจะบอกว่า key นี้ยังอยู่สถานะใช้อยู่ เช่นสถานะการคอมคุณเน่า หรือต้องเปลี่ยนอะไหร่ บร์อด แล้วไม่ได้ใส่คำสั่งยกเลิกฝั่งก่อน คุณจำเป็นต้อง โทรไปหาทาง MS เวลาทำการ 8 โมง-บ่าย 4 มั่งจะเป็นบริษัท MS ไทยมาช่วยทำการยกเลิกให้ แต่ถ้าหลังจากเวลาทำการไทย สายมันจะเด๋งไป พื้นที่ต่างประเทศ (อันนี้ประสบการณ์ตรง เคย ลืมโทรเบอร์ไทย สายแมร่งเด๋งไปอเมริกา พูด Eng ไฟแล๊บแทบฟังไม่ทัน)

ข้อดี

oem ยกเลิก key ที่ฝั่งได้เหรอครับ เตรียม เฮ เลยนะเนี่ย

View PostMr.HoshiMoRo, on 16 July 2015 - 04:30 PM, said:

ข้อดี
Key OEM ถูกกว่าเยอะมากก็น่าสนอยู่น่ะ แค่ต้องคอยยกเลิก Key ที่ฝั่งก่อนลงใหม่

ตอนนี้ใจผมไป OEM ล่ะ(ถ้าถูกกว่ามาก)

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ ^_^

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 16 Jul 2015

View Postballayo, on 16 July 2015 - 04:59 PM, said:

oem ยกเลิก key ที่ฝั่งได้เหรอครับ เตรียม เฮ เลยนะเนี่ย

View Postbobomilan, on 16 July 2015 - 05:09 PM, said:

Key OEM ถูกกว่าเยอะมากก็น่าสนอยู่น่ะ แค่ต้องคอยยกเลิก Key ที่ฝั่งก่อนลงใหม่

ตอนนี้ใจผมไป OEM ล่ะ(ถ้าถูกกว่ามาก)

OEM ผมไปจำผิดกับ FPP ซะงั้น OEM ลืมไปมันเป็น key ฝั่งบร์อด ถ้าบร์อดพังก็เน่า ผมเพิ่งนึกออกโทษที

View Postbobomilan, on 16 July 2015 - 05:09 PM, said:

OEM ผมไปจำผิดกับ FPP ซะงั้น OEM ลืมไปมันเป็น key ฝั่งบร์อด ถ้าบร์อดพังก็เน่า ผมเพิ่งนึกออกโทษที

k2527hotmail's Photo k2527hotmail 19 Jul 2015

View Postneoevangel, on 16 July 2015 - 04:42 PM, said:

อย่าไปซื้อนะครับ ผมเคยหลงไปซ์้อทีนึง ไม่ถึง 2 เดือน เน่าทั้ง Window เท่าทั้ง Office 600 สลายเป็นน้ำ

พอไปตามในเวป หายสาบสูญ เบอรโทรก็ติดต่อไม่ได้

พวกนี้เค้ามีทริกหาคีย์มาได้ในราคาถูก แต่ตรวจเจอปุ้ป โดนปั้บ ใช้แบบก้อปยังจะเสถียรกว่าเลย จะอวดอ้างว่า อัพนู่นอัพนี้ได้ก็ช่างแ_่งครับ คีย์วินโอนยังไงก็เป็นหลักสอง-สามพันอัพอยู่แล้ว

ผมก็ชื้อคีย์WIN8.1จากOCZ มาอ่ะครับ ใช้งานมาเป็นปีๆแล้วครับชื้อปี2014

ก็ยังใช่ได้ปรกตินะไม่เป็นอะไรอัพเดทได้ปรกติ วินโดว์ไม่เคยเน่าเลยครับ

ปัจจุบันรออัพWIN10ครับ มันมีขึ้นมาให้อัพ รอคิวอัพอยู่ตอนนี้

ผมว่าแล้วแต่เจ้ามั้งตอนแรกผมก็กลัวๆนะ แต่มันหลักร้อยก็เลยลองดู

ผมชื้อจากเจ้านี้ http://www.overclock...Dkey-License***

เสียดายมากหมดแล้วรู้งี้ชื้อเก็บสัก3-4คีย์
Edited by k2527hotmail, 19 July 2015 - 11:07 AM.

kikuntin's Photo kikuntin 19 Jul 2015

มาเก็บข้อมูล

prestige_nong's Photo prestige_nong 20 Jul 2015

ผมซื้อที่ OCZ 800 ใช้มาน่าจะสองปีแล้วครับ เปลี่ยนเครื่องลงใหม่น่าจะสามสิบครั้งบวก ทุกวันนี้ก็ Activated ใช้ได้ปกติ Update ปกติ ลงทะเบียน Windows 10 ได้

อ้อ ลืม ผมซื้อพร้อม MS Office 2013 / Adobe CS6 ตอนนี้ก็ปกติอยู่ครับ
Edited by prestige_nong, 20 July 2015 - 08:39 AM.

for2s's Photo for2s 20 Jul 2015

http://www.overclock...!

ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นไง แต่ท่าทางว่าพวก key ที่นำมาขายถูกๆจะโกงมาครับ ลองอ่านดู

Showbiz 's Photo Showbiz 20 Jul 2015

ผมซื้อแบบกล่องที่มันออกตอนแรกๆ พันปลายๆ

มีแต่คนบอกว่ามันเป็นตัวอัพเกรดไม่มีตัวเก่าใช้ไม่ได้บ้างละ ย้ายเครื่องไม่ได้บ้างละ

ผมงี้บอกว่าใช้ได้ๆมะมีใครเชื่อเบยตอนนั้น 555

โครตคุ้มเลยครับ ที่ได้มา

bobomilan's Photo bobomilan 21 Jul 2015

View Postfor2s, on 20 July 2015 - 05:31 PM, said:

ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นไง แต่ท่าทางว่าพวก key ที่นำมาขายถูกๆจะโกงมาครับ ลองอ่านดู

ผมอ่านมาแล้วเหมือนกันครับ หมดความมั่นใจพ่อค้าใน OCZ เลย

เลยลองมาสอบถามเพื่อนใน DGO แทน

shareyok's Photo shareyok 26 Jul 2015

View Postfor2s, on 20 July 2015 - 05:31 PM, said:

จาก link ที่ส่งมาข้อมูลในนี้ถูกต้องเลยครับ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่คอยดูแลเรื่องลิขสิทธิ์ให้ลูกค้าระดับธุรกิจต่างๆ
ถ้าให้สรุปง่ายๆ คือ ถ้าจะใช้เพื่อธุรกิจ ให้ไปหาซื้อแบบ FPP Pro Edition เลยชัวร์สุด และต้องมีกล่อง สติกเกอร์ ใบเสร็จให้ครบ
และควรเช็คว่าใช่ผู้แทนจำหน่ายจริงๆ ไหมด้วย เพราะหากมีปัญหา เราสามารถไปร้องเรียนได้ครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้เพื่อธุรกิจ ก็ไม่จำเป็นต้องเป็น Pro Edition แต่ควรเป็น FPP เพื่อโอนย้ายเครื่องได้จะดีที่สุด

ปล. อ่านใน Link OCZ จะได้ความรู้เยอะครับ