`

Jump to content

oledกับledต่างกันยังงัยครับ

8 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2015 - 06:40 PM

พอดีไปดูที่ร้านมา
เห็นมีจอoledแบบจอโค้ง
แต่พอมาดูเปรียบเทียบกับจอled
แบบโค้งเหมือนกัน(เค้าวางไว้ใกล้กันเลย)
ผมว่ามันไม่ต่างกันเลย
และมีตัวนึงเป็นจอโค้งแบบoled
แต่หน้าจอไหม้ มัสีเหลืองตรงกลางจอ
แต่ดุไม่ชัดมาก
เป้นวงกว้างเหมือนกัน
ขายจากราคาเต็ม60000
เหลือ30000 อยากจะหวดมา
แต่กลัวใช้ไปปีเดียวแล้วเจ๊ง
ขอบคุณครับ

#2 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2015 - 07:53 PM

View Postasdc, on 23 June 2015 - 06:40 PM, said:

พอดีไปดูที่ร้านมา
เห็นมีจอoledแบบจอโค้ง
แต่พอมาดูเปรียบเทียบกับจอled
แบบโค้งเหมือนกัน(เค้าวางไว้ใกล้กันเลย)
ผมว่ามันไม่ต่างกันเลย
และมีตัวนึงเป็นจอโค้งแบบoled
แต่หน้าจอไหม้ มัสีเหลืองตรงกลางจอ
แต่ดุไม่ชัดมาก
เป้นวงกว้างเหมือนกัน
ขายจากราคาเต็ม60000
เหลือ30000 อยากจะหวดมา
แต่กลัวใช้ไปปีเดียวแล้วเจ๊ง
ขอบคุณครับ

ผมว่า เอาเงิน 30k ไปหวด ของใหม่ น่าจะดีกว่า แล้วตัดความคิด ซื้อของมีตำหนิ ออกไปเลย ครับ ไม่น่าจะดีเท่าไหร่

#3 base

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 24 June 2015 - 08:21 AM

ต่างกันที่ความดำและแสงรั่วเวลาปิดไฟครับ LED ใช้ แหล่งกำเนิดแสงเป็นหลอด LED ส่งให้พิกเซลส่องสว่าง

เวลาปิดไฟอาจมีอาการแสงรั่วในฉากดำมืดที่มีส่วนสว่างกลางจอ แต่ OLED แต่ละเม็ดพิกเซลสว่างได้ด้วยตัวเองดังนั้นจึง

สามารถสร้างสีดำโดยการดับตัวเองได้ ความดำก็จะดำกว่าและไม่มีอาการแสงรั่วกวนใจเวลาปิดไฟดู

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 June 2015 - 09:23 AM

เดี๋ยวนะ led แบบโค้งไม่มีนะครับ
Led tv ที่เขาขายๆกัน จริงๆ มันคือ lcd tv ที่ใช้หลอด led เป็น backlight
สาเหตุที่เรียกแบบนี้ จะได้เข้าใจง่ายๆ แต่ก็สร้างความเข้าใจผิดเยอะ
ซึ่ง lcd tv (led tv) มันทำจอโค้งไม่ได้ครับ

ส่วน led จอโค้งมี่คุณเห็นน่าจะเป็น oled นั่นแหละ
แต่ร้านมันก็เขียนมั่วซั่วไปงั้น
คือตอนนี้ในท้องตลาด จอโค้งมันมีแต่ oled ทั้งนั้นครับ

#5 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 24 June 2015 - 03:03 PM

ถ้าเป็นของ Power Buy ซื้อได้ครับ
แต่ให้ ซื้อประกัน 3+ เพิ่ม จะขยายอายุประกันเป็น 3 ปี ประกันทุกชิ้นส่วน ทุกความเสียหาย ไม่ว่าจะลมพัดแล้วจอตกได้หมด

#6 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 June 2015 - 03:26 PM

จอโค้ง มันเป็นได้ทั้ง oled หรือ led ไม่ใช่รึฮะ
เช่น ซัมซุง UE55H8000

ส่วน oled มีข้อดีคือ
ดำสนิทกว่า led หรือ plasma
ซึ่งจะทำให้สี เข้ม สมจริง ดูในห้องมืดนี่คงดำสนิท
การเคลื่อนไหวคมชัด ดีกว่า led ไม่ต้องใช้ montion plus แทรกเฟรมช่วย
มุมมองกว้าง ก็คือดีกว่าทุกอย่าง

แต่ภายในปีสองปีนี้ น่าจะยังกั๊กๆอะไรๆเอาไว้อยู่
แล้วยังมีประเด็นเรื่องความทนทานอีกส่วนหนึ่ง

#7 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 25 June 2015 - 08:27 AM

View PostBurm, on 24 June 2015 - 09:23 AM, said:

เดี๋ยวนะ led แบบโค้งไม่มีนะครับ
Led tv ที่เขาขายๆกัน จริงๆ มันคือ lcd tv ที่ใช้หลอด led เป็น backlight
สาเหตุที่เรียกแบบนี้ จะได้เข้าใจง่ายๆ แต่ก็สร้างความเข้าใจผิดเยอะ
ซึ่ง lcd tv (led tv) มันทำจอโค้งไม่ได้ครับ

ส่วน led จอโค้งมี่คุณเห็นน่าจะเป็น oled นั่นแหละ
แต่ร้านมันก็เขียนมั่วซั่วไปงั้น
คือตอนนี้ในท้องตลาด จอโค้งมันมีแต่ oled ทั้งนั้นครับ
มันน่าจะมีจอโค้งทั้ง LCD TV (LED Backlight) และ OLED นะครับ

ตัวอย่างของ LCD TV (LED Backlight) ที่เป็นจอโค้งก็มี

อย่างของ Samsung ก็ ตระกูล Curve

ส่วนของ LG ก็ตระกูล UC ทั้งหลายนะครับ

หากผมเข้าใจไม่ผิดอ่ะนะ

#8 ultimo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 June 2015 - 05:17 PM

OLED ที่เห็นมีขายอยู่ตอนนี้ในบ้านเราก็ LG EA, EC series ครับ
ดำลึกจริงๆ
Zero leakage ปิดไฟแล้ว TV หายไปเลยครับ
ข้อเสียรุ่นที่ซื้อมา 55EC930T เท่าที่ดูก็มีแค่ Motion กับ IR ครับ

#9 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 June 2015 - 12:28 AM

เออแฮะมีจริงๆด้วย
นึกว่ามีแต่ oled
ขอโทษข้อมูลผิด