`

Jump to content

สอบถามเพื่องๆ ที่ใช้ LG LED 4K หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่จะตัดพอร์ต VGA หรือ DVI ออกหมด เหลือแต่ HDMI กว่าภาพออกมาไม่แจ่ม เท่า VGA

3 replies to this topic

#1 toe2007

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 21 May 2015 - 12:40 AM

สอบถามเพื่องๆ ที่ใช้ LG LED 4K หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่จะตัดพอร์ต VGA หรือ DVI ออกหมด เหลือแต่ HDMI กว่าภาพออกมาไม่แจ่ม เท่า VGA
คือกำลังตัดสินใจซื้อ TV 4K แต่ไปดูๆรุ่นใหม่จะตัดพอร์ต VGA ออก เลยกลัวว่าภาพที่ได้จะไม่สู้ VGA
โดยที่ผ่านมาผมชอบภาพผ่าน VGA มากกว่า HDMI
หรือ HDMI ที่มากับทีวี 4K มันดีแล้ว
ป.ล เครื่องเก่าผม Lg 3D 42lw4500

#2 base

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 21 May 2015 - 11:04 AM

VGA เป็น Analog แต่ HDMI เป็นดิจิตอล ซึ่งตามหลักแล้วภาพ HDMI จะดีกว่านะครับ

ผมว่าอยู่ที่การเซทภาพของทั้งสองช่องหรือป่าว

#3 vaio

Posted 21 May 2015 - 12:44 PM

ยังไง HDMI ก็ดีกว่า vga ครับ (digital กับ analog)
ผมว่าอยู่ที่การปรับภาพมากกว่า HDMI มัน setภาพได้หลายแบบเช่น RGB , ycbcr

#4 toe2007

Posted 21 May 2015 - 12:52 PM

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ