`

Jump to content

สอบถามเรื่องการต่อ HDMI ออกจากเครื่อง Blu ray ครับ

2 replies to this topic

#1 Assyfer

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 May 2015 - 09:07 PM

รบกวนสอบถามครับ ถ้าต่อ สาย HDMI จากตัวเครื่องมาเข้ากล่องที่แยก output HDMI เป็น 2 หัว
ตัวนึงเข้าทีวี อีกตัวเข้าเครื่องเสียง(เนื่องจากAVR ไม่ได้รองรับภาพ3D) จะสามารถฟังเสียง DTS HD ได้หรือไม่ครับ
เพราะช่อง obpical มันไม่รองรับ DTS HD หรือ True HD

ขอบคุณครับ

#2 mjko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 11 May 2015 - 12:45 PM

ไม่เคยใช้แบบเข้า 1 ออก 2 อะครับ ไม่ชัว เคยเห็นแต่เข้า 2-4 ออก 1 ไปทีวีโดยเลือกเอาว่าจะเอาจาก source ไหน

ถ้าให้เดา 1 ออก 2 โดยทุกอย่างเหมือนต้นทาง ก็ควรจะทำได้ครับ ส่งไปทีวีเป็น 3D และ bitstream และไป receiver ภาพ 3D และเสียง bitstream ให้ receiver แกะ DTS HD เอา
คงแบบตามร้านขายทีวี ที่ source คือเครื่องเล่น dvd bluray ไปทีวีหลายๆเครื่อง ซึ่งทุกเครื่องยังคงได้ภาพคมชัดเหมือนที่เครื่องเล่นส่งมา

ทีนี้ไม่รู้น่ะผมเดา ถ้าตัว spliter สัญญาณภาพ รับแค่ HDMI 1.3 แค่นั้น มันอาจจะไม่ work หรือเปล่า หรือต้องใช้ spliter ดีๆ รองรับ 1.4 อะไรงี้ขึ้นไปถึงจะไช้งานได้

#3 Assyfer

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 11 May 2015 - 01:39 PM

ขอบคุณมากครับ