`

Jump to content

รบกวนสอบถามเรื่อง DUNE ครับ

5 replies to this topic

#1 pattric

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2015 - 11:08 AM

ปัจจุบันผมใช้ DUNE smart H1 อยู่ครับ ซื้อมานานมากละ 4-5 ปีได้ มีการอัพเดท FW online ตลอด

จากเมื่อก่อนเริ่มจาก TV32" มาเป็น 40" และล่าสุดเปลี่ยนมาเป็น 60"

คราวนี้จะรบกวนถามว่า

เจ้าตัว H1 ของผมนี่ก็ยังใช่งานได้ปกติ ไม่มีงอแง ภาพที่ได้ออกมาก็พอใจในระดับนึง
แต่ผมอยากทราบว่า ไอ้ตัวที่ออกใหม่ๆ รุ่นใหม่กว่า ชิพใหม่กว่า นี่มันมีผลกับภาพมากขึ้นเอยะมั้ยครับ
คือจริงๆผมก็ไม่ได้ตาเทพอะไรนะ แต่ถ้ามันมีดีกว่าผมก็กะว่าจะเปลี่ยน เพราะแฟนกำลังอยากได้สักเครื่อง
ถ้ามันดีกว่า ผมกะว่าจะยกเครื่อง H1 ให้แฟนไปใช้ที่ต่างประเทศ แล้วผมก็จะลงทุนซื้อ Dune base มาใช้แทน
(ผมไม่ดู 3D นะครับ เน้นแค่ได้ภาพ 2D สวยๆคมๆลื่นๆ )

แต่ถ้ามันไม่ต่างอะไรกันมาก ผมก็จะได้ใช้ H1 ไปต่อไม่ต้องลงทุนอะไรมาก แล้วค่อยไปหาซื้อ ตัวชิพ realtek
ราคาเบาๆให้แฟนไปใช้ เพราะส่วนตัวแฟนผมไม่อะไรมากอยู่แล้วครับ เอาไปดูขำๆ

อีกเรื่องนึง

จะรบกวนถามว่า DUNE มันมีให้เลือก depth color 8 bits ถึง 12bits
อยากถามผู้รู้ว่า 2 ตัวนี้มันแตกต่างกันเยอะมั้ยครับ เข้าไปอ่านใน comment ของต่างประเทศ เห็นส่วนใหญ่จะบอกว่า
ไม่ต่าง เพราะ source ตอนนี้มันก็ 8 bits ทั้งนั้น

ที่ถามเพราะเครื่องเก่า 40" Phillips สามารถเซต 12bits ได้
แต่เครื่องใหม่ 60" Sharp ทำไม่ได้ ตั้งได้แค่ 8 bits
เวลาดูหนังรู้สึกมันต่างกัน เลยลองมาถามดูว่าผมคิดไปเอง หรือมันมีผลต่างกันจริงๆ

ขอบคุณครับ :r05:

:ohnut10:

#2 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 08 May 2015 - 12:22 PM

ตัวนี้ดีกว่า realtek อยู่ดี

ผมว่าใช้ของเก่าไปแหละ ซื้อ ให้แฟน realtek ถูกๆพอ

#3 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2015 - 04:11 PM

ตัวใหม่ ก็ดีกว่าเก่าครับ ตังถึงก็จัดเลย

#4 ViTT

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 May 2015 - 04:17 PM

ใช้ตัวเก่าครับ ถ้าจะอัพก็เล่น oppo 103-105d ไปเลยครับ

#5 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 May 2015 - 10:18 AM

หากจะเอาแบบหนี้กันเยอะ ๆ คงต้องไป OPPO BDP-95 แหละครับ ผมมีทั้ง 2 เครื่องนะ OPPO แจ่มกว่าเยอะครับ

#6 tongpat

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 18 July 2015 - 11:33 AM

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเอางบไปลงระบบเสียงดีกว่านะครับ เพราะ HD player ตระกูล DUNE มีดีเรื่องความคมชัดของภาพ(เพราะใช้ชิพ Sigma) แต่อาจจะยังด้อยเรื่องระบบเสียง แต่ถ้าอยากอัพเกรดขึ้นไปเลย คงต้องไป Oppo BDP แล้วครับ