`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ลง Window หลายรอบแล้วครับ ยังแก้ไม่ตก ขอคว...

sadmovie's Photo sadmovie 03 May 2015

Install เกมส์ Fifa 15 แล้ว ขึ้น Error ดังภาพ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไงครับ

ลง Driver AMD แล้ว ลงผ่านปกติ

แต่พอ Click Catalyst แล้วก็ขึ้น Error เหมือนในภาพ

ก่อนหน้านี้ ใช้ Driver sweeper ลบ Driver เก่าออกแล้วหลายรอบแล้ว แต่่ไม่หมด เหลือ 2
ตรง Folder AMD กับ ใน HKey local อะไรสักอย่าง

ใครก็ได้ช่วยผมที แก้มาหลายวันแล้ว

sadmovie's Photo sadmovie 03 May 2015

ก่อนหน้านี้ ใช้ Driver sweeper ลบ Driver เก่าออกแล้วหลายรอบแล้ว แต่่ไม่หมด เหลือ 2
ตรง Folder AMD กับ ใน HKey local อะไรสักอย่าง

ใครก็ได้ช่วยผมที แก้มาหลายวันแล้ว

ตอนนี้ ใช้ VGA R9 270 อยู่ครับ

Zeroprofessional's Photo Zeroprofessional 03 May 2015

มีทีมวิวเวอร์ไหมเดี๋ยวรีโมทไปทำให้ ได้ไม่ได้อย่าว่ากันนะ 55+

H2O's Photo H2O 03 May 2015

ลอง install ทั้ง VC++ runtime และ .NET 4.0 Framework ดูครับ

win 7 ผมไม่รู้ว่าต้องลงแยกหรือเปล่านะ แต่ Win 8 มันลงได้โดยเข้าไปใน Control Panel > Programs and Features > Turn Windows features on or off
แล้วเลือก vc++ runtime กับ .net 4.0 (หรือบางเวอร์ชั่นจะเป็น 4.5 - 4.6 ก็ว่าไป)

ถ้า win 7 ไม่มีให้ลงแบบนี้ก็ต้องโหลดมาลงเองตามลิงค์นี้ครับ

https://www.microsof...s.aspx?id=17851

https://www.microsof...s.aspx?id=40784

po_po_rings's Photo po_po_rings 03 May 2015

update windows หรือยังครับ

ภาพแรกบอกว่ายังไม่ได้ vc++

ภาพสองบอกว่าลง Catalyst แล้ว ปรกติ ในตัว catalyst มี vc++ ติดมาด้วย แต่ถ้าไม่ได้ลง .net runtime 4.0 จะเปิด catalyst ไม่ได้

ลง Net 4.0 แยกแล้ว ก็ไม่ได้ครับ

Window ก็ Update ไม่ได้ครับ

กดแล้วค้างตลอด

neoevangel's Photo neoevangel 03 May 2015

อันนี้วิธีที่เวป EA. เป็นของ Fifa ภาคเก่าแต่ error แบบเดียวกัน. ไม่รู้จะช่วยไม้
http://help.ea.com/e...roubleshooting/

เข้าไปที่folder เกม C:\Program Files (x86)\Origin Games\โฟลเดอร์เกม. หรือถ้าลงเกมที่อื่นก็ไปเข้าตามที่ตั้งไว้

เปิด sub folder ที่ชื่อว่า _Installer. แล้วก็เข้าต่อไปที่ redist folder

ในfolder redist. รันไฟล์ vcredist.exe ทั้งสองเวอร์ชั่น ของ x86 x64

แล้วลองรันเกมอีกที
Edited by neoevangel, 03 May 2015 - 09:49 PM.

sadmovie's Photo sadmovie 04 May 2015

Check window Update ก็ไม่ได้ครับ

ลง Net.framework แยกก็ไม่ได้ จริงๆ มันไม่ต้องลงแยก เพราะมันมีใน Driver VGA อยู่แล้ว

สรุปทำอะไรไม่ได้เลย

denorest's Photo denorest 04 May 2015

0xc80000222 น่าจะเป็นเพราะ window update มีปัญหาครับ
ลองเปิด Command Prompt แบบ admin แล้ว พิมพ์ net stop WuAuSer [สั่งให้ window update service หยุดทำงาน]
แล้วไปที่ explorer หา folder window [%windir%] หา folder ชื่อ SoftwareDistribution แล้วเปลี่ยนชื่อมันซะ
กลับไป Command Prompt แล้วพิมพ์ net start WuAuServ [เพื่อเรียกให้ window update service ทำงานใหม่]

แล้วลองลง .net ดูใหม่ครับ

sadmovie's Photo sadmovie 04 May 2015

window update มีปัญหา เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

เพราะก่อนหน้าที่จะมีปัญหา ลงหลายครั้ง ก็ปกติดี แต่ล่าสุดนี่ พอลง Window ขั้นตอนสุดท้าย ก่อนลง Win เสร็จ
มันมีข้อความ error อะไรสักอย่างแต่ อ่านไม่ทัน

ผมลง Window หลายรอบแล้ว 3-4 รอบแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ทั้งที่เป็น แผ่นที่ใช้ประจำ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหน ยังไงบ้างครับ

เผื่อผมจะได้ลงใหม่ แล้วแก้ตรงจุด จะได้ไม่เสียเวลาลง win ใหม่
Edited by sadmovie, 04 May 2015 - 01:11 AM.

denorest's Photo denorest 04 May 2015

เกิดจากสารพัดครับ บางทีอ่านแผ่นสะดุดก็เป็น บางที disk read/write ช้าไปก็เป็น วันดีคืนดีnetไม่stableทำให้fileที่download corrupt ก็เป็น
บางทีโปรแกรมบางตัวทำงานผิดผลาดก็เป็น
แล้วแต่กรณี คงจะต้องไปไล่ดูใน log เอา

ผมก็เลยไม่รู้ว่ามันจะเกิดจากขั้นตอนไหน ในการลง Window

เพราะขั้นตอนสุดท้าย มัน Error ขึ้นมา แล้ว มันก็ Update window ไม่ได้

ผมว่าตัวนี้ แหล่ะ น่าจะติดตรงนี้แหล่ะ ทำให้ลงเกมส์ไม่ได้

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ Harddisk หรือแผ่น หรือ Bios หรืออะไรกันแน่
จะได้แก้ไขถูก ผมลงมาหลายรอบ แล้วก็ยังเหมือนเดิม

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ก็ลงได้ ใช้ได้ปกติ

tstex8pq's Photo tstex8pq 04 May 2015

ผมว่าลองลง Win 7 ใหม่แต่เป็นลงจาก USB ดูครับ เพื่อตัดปัญหาแผ่นเสียได้ แนะนำให้หาตัว Original มาลงนะครับ แล้วใช้ Windows 7 USB DVD Download Tool ยัด Windows ลง USB)

ตอนลงให้ลบ pardition แรก ที่จะลง Windows ออกแล้ว เลือกให้มัน Install มันทั้งๆยังไม่ได้ Format นั้นแหละ ตัว Windows จะสร้าง และมันจะสร้าง Pardition แยกไปอีก 100mb เพื่อเก็บ System มันอันนี้สำคัญมากๆ

ลงเสร็จ แล้วยังไม่ต้องลง Crack หรือ Active อะไรทั้งสิ้น ลงแค่ Driver เพื่อให้มันต่อ Internet ได้แล้วกดสั่ง Windows Update อัพมันให้สุดแล้วก็ลง .Net Framework 4

(จริงๆถ้า Update ครบแล้วจะต้องมี .Net Framework 4 แต่ถ้าไม่มีก็โหลดมาลงเองเลยจากเว็บ MS) แล้วก็ลงไฟล์จำเป็นอย่าง DirectX แล้วมาดูผลว่าจะเป็นยังไง

ขอบคุณสำหรับน้ำใจทุกท่านครับผม

ลองเปลี่ยนแผ่น Window ลงใหม่

แล้วก็ยังลง Driver AMD ไม่ได้อยู่ดีครับ ลงตัว Omega

Edited by sadmovie, 04 May 2015 - 06:43 AM.

ติดตรง Net frame work ตัวเดียว

จนปัญญาจริงๆ

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 04 May 2015

ถ้าแก้หลายวิธีไม่หาย ลอง ghost โหลด มาสักตัวใช้งานไปก่อนครับหรือไปหาโหลด windows ใหม่

akeing's Photo akeing 04 May 2015

ลองหา ตัว .net แบบ offline installer.

โทษทีครับ Windows ลงแบบแท้ หรือแผ่นโม

จะได้ช่วยถูกหลัก...

แก้ได้ครับผม ขอบคุณทุกคนครับ

เป็นปัญหาที่ตัว Window และก็ Driver OMega

ลงใหม่อีกรอบแล้ว ใช้ได้แล้ว

ปิดกระทู้ครับ ขอบคุณ DGO ครับ

sirenlove's Photo sirenlove 04 May 2015

เคยเป็นอยู่ครั้งหนึ่งกว่าจะแก้ได้ ผมใช้วิธีนี้ครับ

net start WuAuServ จาก เวบไมโครซอฟครับ
แปล
1. คลิก Start ตรงช่อง Search พิมพ์คำว่า cmd กด Enter จะขึ้นจอ command (ดำๆ) ให้พิมพ์ที่จอ command
ว่า net stop WuAuServ (ตัวอักษรเล็กใหญ่ตามนี้เลย)
2. คลิก Start ตรงช่อง Search พิมพ์คำว่า
%windir% แล้วคลิกเข้าไปในโฟเดอร์ Windows
3. ในโฟลเดอร์ที่เปิดขึ้นมา เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์(remane) จาก SoftwareDistribution เป็น SDold
4. คลิก Start ตรงช่อง Search พิมพ์คำว่า cmd กด enter จะขึ้นจอ command(ดำๆ) ให้พิมพ์ที่จอ command ว่า net start WuAuServ
5. ติดตั้งไฟล์ Net Framwork 4.0 แล้วพอติดตั้งเสร็จมันจะขึ้นให้ รีเซ็ตเครื่อง

กรณีไม่สามารถ Rename ชื่อได้ เนื่องจาก
1) ใช้ Windows7 เวลาพิมพ์ cmd ต้อง run as administrator ด้วย คือ
- ถ้าไม่ run as administrator มันจะมาที่ C:\user\........
- ถ้า run as administrator มันจะมาที่ C:\windows\system> (วิธีคือ เมื่อพิมพ์ cmd แล้ว มีจะมีไอคอน cmd.exe คลิ๊กขวา run as administrator แล้วทำตามขั้นตอนที่ 2. (ข้างบนได้เลย)

Net Framework 4.5.1
http://dotnetsocial....et?rClrVer=v4.0