`

Jump to content

4G กับ 3G นี่แตกต่างกันมากมั้ยครับ

10 replies to this topic

#1 Hooters

ฮูท ฮูท ฮูท ฮูท ฮูท ฮูท

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2015 - 10:14 AM

4G กับ 3G นี่แตกต่างกันมากมั้ยครับ

#2 banz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 20 February 2015 - 10:53 AM

แตกต่างกันเรื่องความเร็วครับ
เคยขับรถผ่านทุ่งนาในจังหวัดอยุธยา Speed-test 4G ได้ 20MB+
ผมใช้ 4G ของทรูอยู่ครับใช้ฟรีเดือนละ 500MB มาตั้งแต่ปีที่แล้ว
แต่ไม่ค่อยได้ใช้ บ้าน กับ ที่ทำงาน ไม่มี 4G ต้องเข้าเมืองเท่านั้น - -*

#3 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games / Gatgets

Posted 20 February 2015 - 12:01 PM

เร็วกว่ากันเป็นเท่าตัวเรยครับ

แต่อันนี้ต้องดูด้วยนะว่าวิ่งได้เต็มรึเปล่า

บางทีสัญญาณโชว์ 3G - 4G แต่ความเร็วเท่ากับ Edge อืดค่อดๆ

#4 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2015 - 02:46 PM

เมื่อไหร่มันจะวิ่งลื่น ๆ เท่ากันทั่วประเทศวะคับ

#5 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

Posted 21 February 2015 - 01:42 AM

4g หรือ LTE การวิ่งข้อมูลนั้นอยู่บนพื้นฐาน 3g ครับ
3g การวิ่งข้อมูลนั้นจะวิ่งทั้งเสียงและข้อมูลครับ(ที่เราโทรคุยๆกันเป็นเบอร์ทั่วไปนั้นแหละ)
จะสังเกตได้ว่าถ้าเราโทรศัพท์อยู่จะเล่น internet ไม่ได้ครับ (เล่น HoN อยู่โทรมาทีอยากจะร้องให้)
โดย 3G นั้นจะวิ่งสูงสุดที่ 42/22 Mbps (HSPA+ นะครับ HSPA จะแค่ 14/5Mbps)
จากการใช้ส่วนตัว เคยมี data 4gb หมดภายใน 1 ชั่วโมง ดูพวกละครเฉยๆนะ พอหมดละโคตรเต่า
เพราะงั้นจะเอามาดู youtube คงไม่ดีแน่ เอามาเล่นพวกเกมก็ ok อยู่ ถ้าใช้ ไม่อั้น 384k ก็พอไหวนะ
pakage นี้คือวิ่งแค่ 384k แต่ใช้ได้เรื่อยๆเดือนละ 384บาท(ไม่รวมภาษี) แค่นี้ก็พอสำหรับ facebook line ละ
ถ้าใช้แบบวิ่งสูงสุดแต่มี data จำกัดนี้พอหมดมันจะวิ่งน้อยกว่า 384k สะอีก(ไหน กสทช บอกว่าขั้นต่ำเป็น 384k ทุกอันวะ)

ส่วน 4g นั้นจะวิ่งแค่ข้อมูล เวลาเราโทรคุยกันมันจะเป็น 3G แต่พอเป็น internet จะเป็น 4G จะมีความเร็วที่ 100-150 mbps
(ข้อมูลปลีกย้อยอื่นส่วนตัวยังไม่มีเพราะยังไม่ได้ลองจังหวัดเลยมีแค่ 3G ครับ)

#6 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 02 March 2015 - 12:44 PM

ทุกวันนี้ใช้ 3G 384k unlimit เดือนละ 89 บาท ของ Dtac ก็พอใช้แล้ว

#7 voyevoda

rsc

Posted 02 March 2015 - 07:47 PM

vอีกนานไหมเอ่ยกว่า่ 4G นะครอบคลุมทั้วประเทศ บ้านผม 3G ยังติดๆดับๆ aircard วิ่งเฉลี่ย 70k - 256k ดีหน่อยดึกๆ 512k ฟลุคๆ 1.5-2Mbps ช่วงสั้นมาก =___= เน็ตโทรศัพท์ไม่มี...

#8 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

Posted 03 March 2015 - 06:11 AM

3G สิ้นปีนี้ก็น่าจะครอบคลุมหมดแล้ว แต่ความเสถียรนี้ก็อีกเรื่อง (ถึง กสทช จะเคยแสดงและออกมาบอกว่าทีการทดสอบเป็นประจำก็เหอะ ยังไงมันก็เน่าอยู่ดี)

4G ผมให้อีก 2 ปีไม่เกินนี้ ใน 3 ค่ายใหญ่ ผมยกให้ AIS ดีสุดเสถียรสุด แต่ก็แพงสุดด้วย ถ้าต้องการลื่นๆเล่นเกมปิงน้อยๆต้องเจ้านี้

ลองลงมาก็ Dtac แล้วก็ True (True ถ้าไม่เมืองใหญ่ๆตามหัวเมืองหรือเป็น กทม นี้มีแต่แย่ๆ ใครอยู่ต่างจังหวัดนี้ถ้าเลือกได้ อย่าดีกว่านะ)

#9 Mr.Cantona

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 15 March 2015 - 09:07 PM

เอาเข้าจริงๆ ทุกวันนี้แทบไม่ต่างกันเลยครับเวลาใช้งานจริงบนมือถือ เพราะใช้แป๊บเดียวหมด แต่ถ้ามันโดนสลับมาเป็น egdeนี่นรกครับ โหลดไม่ขึ้นเลย

#10 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 31 March 2015 - 10:10 AM

แตกต่างแต่ม่าระบบเน็ตมือถืบ้านเราพงอยุ่เลย พอหมดโปร็วิ่งแค่ 64 k 128k 256 K 512K ผมลยบอกว่าสำหรับบ้านเราก็แค่คำว่า 4 จีะรแค่นั่นน

#11 chock

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 July 2015 - 02:24 PM

ทางทฤษฎีต่างกันครับ แต่ทางปฎิบัติ เมืองไทยใช้แล้วไม่ค่อยต่าง