`

Jump to content

สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอระหว่าง Nvidia หรือ AMD กับการดูหนัง 3D Full Rip .iso บนคอม(HTPC) หน่อยครับ

6 replies to this topic

#1 Mavin

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 October 2014 - 12:09 AM

คือผมมีคอม Desktop ใช้การ์ดเขียว GTX670 กับ Notebook Asus K53TA การ์ดแดง HD6xxx ต่อเข้าทีวี Sony 55" W904 ผ่านสาย HDMI ลองเปิดหนังเรื่องเดียวกันเป็น 3D แท้ Full Rip ขนาดไฟล์ 46GB.

โดยใช้ Power DVD 14 เปิดโหมด 3D แล้วปรากฏว่าภาพของการ์ดเขียวไม่ต่างกับ 2D เลย(บนทีวีขึ้น detect 3D แล้ว) ถอดแว่นดูแล้วภาพมันไม่เหลื่อมเหมือน 3D เลยซัดนิด ทีนี้ผมลองเอาโน๊ตบุ๊คต่อใช้โปรแกรม

เดียวกันไฟล์หนังตัวเดียวกันเปิดมาภาพเหลื่อมใส่แว่นแล้วภาพลึกลอยชัดเจน

สอบถามหน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไรหรือผมตั้งค่าอะไรผิด หรือจะเกี่ยวกับที่ผมไม่มี 3DTV Play ของค่ายเขียวที่ต้องเสียตังซื้อ

#2 Mavin

Posted 22 October 2014 - 11:12 AM

หลังจากลองผิดลองถูกสรุปค่ายเขียวต้องซื้อ 3D TV Play ครับถึงจะปลดล็อค 3D ได้ราคาประมาณ 40$ :cut: ในขณะที่ค่ายแดงไม่ต้องซื้อสามารถดูได้เลย

#3 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2014 - 03:39 PM

ดูหนังในคอม ยังไงก็ต้อง AMD อยู่แล้วครับ ภาพสวยกว่า

#4 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 October 2014 - 07:15 AM

ติ๊กเปิดการใช้งาน 3d รึยังคับ

ผมลองกับ dell ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มนิ

#5 Mavin

Posted 23 October 2014 - 06:03 PM

View Postarchy, on 23 October 2014 - 07:15 AM, said:

ติ๊กเปิดการใช้งาน 3d รึยังคับ

ผมลองกับ dell ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มนิ

ติ๊กล่ะครับคือต้องมีตัว software 3d tv play ติดตั้งอยู่ในเครื่องด้วยครับถึงจะได้ปลดล็อค 3d ได้

คือตอนแรกผมไม่มีตัว 3d tv play ติ๊กกับไม่ติ๊กแทบไม่ต่างต่อให้ติ๊กเวลาดู 3D FullRip ภาพที่ได้ก็ยังคงเป็น 2D อยู่ครับ (อันนี้ไม่นับรวมพวกไฟล์ 3D SBS/OU นามสกุล MKV นะครับอันนั้นดูได้อยู่แล้วต่อให้ไม่มี 3D TV Play ก็ตาม)

3D TV Play ที่เว็บ Nvidia มีให้ทดลองใช้ 14 ถ้าซื้อก็ 40$ ตกประมาณ 1,200-1,300 บาทครับ

#6 zebastian

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 27 October 2014 - 07:47 PM

3d tv play ใช้เฉพาะตอนเล่นเกมครับ หนังไม่ต้อง ดูได้เลยถ้าตั้งค่าถูกนะ
ลองใช้ total media theaterดูครับ

#7 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 27 October 2014 - 10:19 PM

AMD ขึ้นชื่อเรื่องสีสันสดใส ภาพคมชัด เมหาะแก่การดูหนังครับ
NV จะดังเรื่องภาพที่ลื่นไหล เหมาะกับการเล่นเกมส์