`

Jump to content

อยากประกอบคอมสิ้นเดือนนี้ แนะนำอุปกรณ์ในเรทราคาเดียวกันหน่อยครับ

11 replies to this topic

#1 mohomohomoho

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 14 October 2014 - 06:24 AM

หลักๆใช้งานโหลดบิททิ้งไว้ตลอด แล้วจะดูหนัง จะเล่นเนต จะเล่นเกมออนไลน์ไปพร้อมกัน (แค่อย่างใดอย่างนึงนะครับ ไม่ใช่เปิดพร้อมกันทุกอย่าง) (เกมไหนถ้าการ์ดจอรับไหว เล่นไม่กระตุกก็เล่น เกมไหนกระตุกไม่เล่นก้ได้) ไม่ OVC

ช่วยเลือก ช่วยแนะนำสินค้าในเรทราคาเดียวกันหน่อยนะครับ

1. cpu ประมาณ 4000 บาท
i3-4160 (2หัว) กับ FX-6300 (6หัว) แต่ i3 gen4 ใหม่กว่าสองปี ใช่ไหมครับ

ขยับทุนเป็นราคา 6000 บาท
i5-4460 (4หัว) กับ FX-8320 (8หัว) amd FX ตัวนี้ของใหม่ใช่ไหมครับ แรงกว่า ถูกกว่าหลายร้อยด้วย (ไม่เข้าใจทำไม i5 ถึงไม่มีไฮเปอเทดดิ้ง เหมือนรุ่นอื่นๆ หรืออยากให้คนซื้อเสียดายขยับไป i7 เลย)

2. การ์ดจอ 2-3000+
ระหว่าง 128 bit DDR3 -2gb กับ DDR5 -1gb เอาอันไหนเป็นหลักอ้ะ แนะนำรุ่น ยี่ห้อทีครับ ไม่เกี่ยงค่าย เอาตัวที่คุ้มกว่าในราคาที่บอกนั่นล่ะ

3. M/B ช่วงประมาณ 3000+
Z87 , H97(ใหม่กว่า) ,หรือเล่นแค่ H81 พอ มันด้อยกว่า 87 ยังไงอ้ะ (Z นี่พอรู้ว่ามันสำหรับ OVC ใส่แรมได้สูงขึ้น แต่คุณภาพอุปกรณ์อื่นๆต่างกันด้วยไหม) ส่วนของอีกค่าย AMD ไม่สันทัด ว่าต้องเล่นชิพตัวไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ช่วยตัดสินใจทีครับ ไม่เกี่ยงค่าย หรือมีตัวอื่น ยี่ห้ออื่นก็แนะนำได้ครับเพิ่มเงินได้นิดหน่อย กำลังตัดสินใจว่าจะใส่ SSD ด้วยดีไหม จะเอามาใช้งานตามที่บอกล่ะครับ โหลดบิท เล่นเกม ดูหนัง ตัดต่อหนังลงยูทูบบ้าง เอาไว้เฝ้าคนป่วย

ขอบคุณครับ

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 14 October 2014 - 09:03 AM

ถ้าใส่ SSD เพิ่มไปด้วยจะทำให้เครื่องรู้สึกว่าเร็วขึ้นอีกโขละครับ เพราะตอนนี้ทุกอย่างมันเร็วไปหมดแล้ว มาคอขวดที่ HDD จานหมุนอยู่อย่างเดียว

#3 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 14 October 2014 - 01:04 PM

1. CPU แนะนำ i5 ครับ เหตุผลเพราะ ถ้าเอาเล่นเกม จะได้พอเล่นไหวไม่ลำบาก
2. การ์ดจอ งบในระดับนี้ ได้แค่ GT730 และ GT740 เป็น DDR3 128BIT ถามว่าเล่นได้ไหมภาพสวยไหม ตอบได้แค่ว่า สวยกว่า XBOX360 แต่ในระดับคอมฯคือรุ่นต่ำ
3. M/B ถ้ามีงบจะเล่น H97 ซึ่งจะใหม่กว่าดีกว่าแน่นอน เราไม่ได้เน้นแรงเวอร์ คล๊อกบ้าบออะไร เอาตัวนี้แหละ

นอกนั้นก็เอาตังค์ไปใส่แรม สัก 8 GB. ใส่ SSD 1 ตัว Powersupply เอายี่ห้อดีๆหน่อยราคา 2พันขึ้นไป แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ

#4 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2014 - 03:52 PM

3 ตัวที่ให้มา (นับตั้งแต่ตัวขยับทุน) ประเมิน 12000 ไม่บอก
PSU Ram HDD ? เอาเท่านั้นก็จัดเท่านั้น

1. FX-6300 3.5 GHz - 3890- JIB / advice
2. GIGABYTE 970A-D3P -2720- JIB / 2690 - advice
3. 2GB (V) PCIe GTX750Ti 'ASUS' Over Clock -5,290- JIB / 5,260 - advice/ (พอสำหรับเกมออนไลน์)
- 11900-
เพิ่มได้นิดหน่อย ? (เพิ่มให้ไม่หน่อย) นั้น เพิ่มตัวเลือก
4. SSD Plextor M6S -2,980- advice รวม 1+2+3+4 = 14880 เกิน 2880- (เปิดเครื่องเหมือนเปิด TV)

ไม่รู้ PSU เท่าไร ใส่ให้ไปมองดูเล่น
5. R9 DUAL-X 280 SAPPHIRE With Boost Over Clock 3GB -9,460- advice รวม 1+2+5= 16070 เกิน 4070 (เพิ่มบ้าพลังไปเลย)
6. GIGABYTE AMD R9 270X 2GB -7,690 JIB รวม 1+2+6 = 14270 เกิน 2270 (บ้าเพิ่มนิดหน่อยกะ)
..............

FX6300 + 750 IT / Full ULTRA Setting 1080p

FX6300 + 750 IT / Assassin's Creed IV Black Flag Ultra 1680x1050 /23-34 FPS

#5 mohomohomoho

Posted 16 October 2014 - 03:23 AM

ขอบคุณครับ

? ทีแรกก็เล็ง amd fx-6300 ล่ะ แต่ถ้าจำไม่ผิดมันออกมาพร้อม intel i-gen2 หรือเปล่า (แล้ว gen4 ที่ผลิตมาหลังสองปี มีเทคโนโลยี่อะไรใหม่ๆมาช่วยบ้างไหม) ? ถ้า fx-6300 ยังแรงกว่า i3 หรือ i5 ยังเล่นเกมได้ดี จะได้มาเล่นฝั่ง Amd เพราะถูกดี
แต่ถ้าจะเล่นฝั่ง intel ให้ข้าม i3 ลงทุนซื้อ i5 เลยสินะ....

? amd fx-8320 นี่ตัวใหม่ใช่ไหม เห็นแรงกว่า หัวเยอะกว่า ถูกกว่าหลายร้อย สู้ i5 ไม่ได้ตรงไหนอ้ะ (แต่คงเทียบแค่จำนวนหัว ความเร็วไม่ได้มั้ง ไม่งั้น i-gen คงไม่เล่นกันเยอะกว่า)

ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่องคอมลึกๆเท่าไร เทียบเป็นแค่จำนวนหัว ความเร็วGHz เลยอยากให้คนรู้ตัดสินให้หน่อย ว่าสินค้าในเรทราคาเดียวกันที่ให้ไปเล่นตัวไหนดีกว่า

? การ์ดจอ GT730 และ GT740 นี่แรงกว่าของฝั่ง ATi ในช่วงราคาสามพันใช่ไหมครับ แล้ว GT730 มันเล่นเกมออนไลน์ไหวไหม หรือต้องลงทุนถึง gt750 (ผมแค่โหลดบิทพร้อมเล่นเกมเองนะ)

? SSD นี่มันช่วยเรื่องบูทเข้าคอมให้เร็วขึ้นอย่างเดียวเหรอ ถ้าคุ้ม อาจจะลดแรมเหลือ 4gb แล้วไปเพิ่ม SSD แทน

ถ้างบจัดสเปคคอม อยากให้อยู่ 15000+ เงินที่เหลืออาจจะถอยเครื่องเกมให้หลานสาวสักเครื่อง........

อ้อ... ถามเรื่องเมนบอร์ดที พอดีเจอ Fatality ของ AsRock ราคาใกล้เคียงกันเลย ระหว่างตัวแรงของชิพรุ่นที่แล้ว H87 Fatality กับชิพใหม่ H97 เล่นตัวไหนดีครับ
(H87 Fatality ที่รู้มาจะใช้ชิ้นส่วนที่มีคุณภาพกว่า มีออพชั่นเยอะกว่าบอร์ดรุ่นธรรมดา แต่ไม่รู้ว่าคุณภาพดีกว่าบอร์ดรุ่นธรรมดาที่ใช้ชิพ H97 ตัวใหม่ไหมนี่สิ มีระบบอะไรใหม่ๆหรือเปล่า)

#6 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 16 October 2014 - 11:45 AM

ทีแรกก็เล็ง amd fx-6300 ล่ะ แต่ถ้าจำไม่ผิดมันออกมาพร้อม intel i-gen2 หรือเปล่า
-ตอบว่าไม่ใช่ เพราะ fx6100 มาก่อน gen 3 ไม่กี่ปี ต่อมา FX6300 คือ FX Gen 2 มาหลัง i Intel Gen 4 ประมาณ ครึ่งปี นับจากที่ว่าขายไม่ใช่นับจากการประกาศ

amd fx-8320 นี่ตัวใหม่ใช่ไหม เห็นแรงกว่า หัวเยอะกว่า ถูกกว่าหลายร้อย สู้ i5 ไม่ได้ตรงไหนอ้ะ
- เทียบจากการวัดการประมวลโดยในโปรแกรม fx 8จะ เท่ากับ i5 / fx6 จะเท่ากับ i3 ย้ำว่าคะแนนจากการทคสอบเทส

ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่องคอมลึกๆเท่าไร เทียบเป็นแค่จำนวนหัว ความเร็วGHz เลยอยากให้คนรู้ตัดสินให้หน่อย ว่าสินค้าในเรทราคาเดียวกันที่ให้ไปเล่นตัวไหนดีกว่า
- intel ได้เทียบทางประสิทธิ์ ต่อ 1 คอร์ ย้ำว่าต่อ 1 คอร์ ได้ดีกว่า AMD ด้วย code คำสั่ง แต่ทาง AMD จะได้การจัดสรรด์การใช้งานได้ต่อราคาได้คุ้มกว่า intel ด้วยพลังการจัดลำดับการทำงาน เวลาทำงานหลายอย่างได้อย่างลงตัว แต่ด้วยฉะนั้น มันก็มาจากการวัดจากการใช่โปรแกรม เพื่อให้เข้าใจได้ง่าย แต่เมื่อใช่งานจริงจะรู้ว่า CPU intel กับ AMD จะรีดได้คุ้มต่อที่ได้การทคสอบนั้น จะเป็นการใช้งานเฉพาะทางเท่านั้น ย้ำว่าเฉพาะทางแต่ถ้าใช้งานทั่วไปแทยจะเรียกว่าไม่ต่างกันเลย (ในนี้ผมก็เคยจัดให้หลายคนไปเลือก INtel กับ AMD บางคนก็จัด AMD ลองตั้งถามดูก็ได้ว่ามีสุขดิบดีไหมเพราะมันคุ้มต่อราคาเม็ดเงินสุดแล้ว)

เคยมีการทคสอบเอาคอม 2 รุ่นมาวางจัดให้คนเข้าไปเล่นเกม (เกมเดียวกัน) วางบูท ตามสถานที่คนเดิน โดยทั้งเครื่อง สเป๊กเท่ากัน ต่างแค่ CPU ที่เป็น FX8 กับ i7 มาทคสอบ โดยไม่บอกว่า เครื่องไหน คือ intel หรือ AMD ผลโหวตคือไม่ต่าง

การ์ดจอ GT730 และ GT740 นี่แรงกว่าของฝั่ง ATi ในช่วงราคาสามพันใช่ไหมครับ แล้ว GT730 มันเล่นเกมออนไลน์ไหวไหม หรือต้องลงทุนถึง gt750 (ผมแค่โหลดบิทพร้อมเล่นเกมเองนะ)
-ผมไม่รู้ว่าคุณจะเล่นเกมออนไลน์ จะเล่นแนวขนาดไหน แต่ก็จัด 750it คือรากฐานพอดีกับการจัดขั้นกลางที่ สามารถเล่นได้หลายอย่างถึงเกมออนไลน์ที่ต้องใช้กราฟฟิกอย่าง tera กับ FF 14 แบบปรับสวยงามได้ดี แถมตัวมันไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงเพิ่มด้วย และอีกอย่าง ผมเอางบเมื่อรวม 3 อย่างของคุณนั้นแหละจัดแล้วเอาไปยัดงบใส่

SSD นี่มันช่วยเรื่องบูทเข้าคอมให้เร็วขึ้นอย่างเดียวเหรอ ถ้าคุ้ม อาจจะลดแรมเหลือ 4gb แล้วไปเพิ่ม SSD แทน
-ถ้าคุณเอาโปรแกรมยัดใส่ SSD โปรแกรมนั้นก็จะได้รับอนิสงค์ความเร็วไปด้วยแต่ถ้าคุณรับกับ speed ธรรมดาได้อยู่แล้วก็ไม่มีปัญหา เช่นถ้าคุณเอาเกม PC offine ยัดลง SSD ก็เกมเวลาโหลดเข้าเกมก็จะเร็วขึ้น ก็แค่นั้น

อ้อ... ถามเรื่องเมนบอร์ดที พอดีเจอ Fatality ของ AsRock ราคาใกล้เคียงกันเลย ระหว่างตัวแรงของชิพรุ่นที่แล้ว H87 Fatality กับชิพใหม่ H97 เล่นตัวไหนดีครับ
-อยู่ที่งบ ต่างกันแค่ออฟชั่น ถ้าไม่ OC ไม่บ้าออฟชั่น ให้เอาตัวกลางๆ หรือไม่ก็ตัวถูก (1 ในการพิจารณาคือรองรับ BUs Ram เท่าไร ช่อง Port ที่เราอยากได้พื้นฐานกี่รู Sata ใช้พอใจได้กี่รู แค่นี้จบ มองมากก็แพงมาก มีมาใช่ไม่เป็นแต่ถ้ามีเงินงบไม่อั้นต้องการแบบโครตดี อันนี้ก็ไม่ว่า ก็ทุ่มงบไปเอาของที่ดีที่สุด แต่ไม่แนะนำสำหรับคนงบจำกัดพอรู้ตัวว่าแทนที่จะเอาดุล งบไปยัดตัวอื่นได้ดีกว่าแล้วจะมาเสียใจภายหลังได้ รุ่นน้องที่ทำงานมันบ่นหลายทีแล้ว) แต่ถ้าราคาไม่ห่างกันมาก และมันเพิ่มไม่เท่าไรก็แนะนำ ซิฟ ตัวใหม่จะดีกว่า

ถ้ามีงบแนะนำ CPU กลาง / บร์อด กลาง /
ram dual channel bus 1600 และ 4GB / ที่เหลือเอาไปลง GPU จะซื้อมือ 1 หรือ มือ 2 ตัวดีดีได้ถ้ามือ 2 ก็ได้ตัวสูงหน่อยในงบเท่า ๆ กัน / อยู่ได้นานแน่นอนที่เหลือไม่พอใจอะไรก็ค่อยจับเปลี่ยนหลังๆ ได้

Edited by Mr.HoshiMoRo, 16 October 2014 - 12:00 PM.

#7 mohomohomoho

Posted 17 October 2014 - 10:06 AM

ขอบคุณมากครับ

งามมาก มีข้อมูลเปรียบเทียบ ให้เข้าใจง่ายขึ้น......

สงสัยว่าถ้าใช้ amd fx แล้วทำไมไม่ใช้การ์ดจอ ATI ของค่ายเดียวกันล่ะ

#8 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 17 October 2014 - 10:25 AM

View Postmohomohomoho, on 17 October 2014 - 10:06 AM, said:

ขอบคุณมากครับ

งามมาก มีข้อมูลเปรียบเทียบ ให้เข้าใจง่ายขึ้น......

สงสัยว่าถ้าใช้ amd fx แล้วทำไมไม่ใช้การ์ดจอ ATI ของค่ายเดียวกันล่ะ
GPU ใช่อะไรก็ได้ครับ ไม่เกี่ยวอะไรกันเลย ทุกชิ้นส่วน ใส่ได้หมดนั้นถ้าอยาก ได้ ATI นั้นตัวนี้ก็ได้ เห็นว่าถูกดีเหมือนกันไม่รู้มีของไหม fps ต่างจาก 750it ไม่เท่าไรเอง

2GB (V) PCIe ATi R7 260X 'SAPPHIRE' FULL - 4,300 - advice แรงกว่า Gt740 กว่าเยอะ

คราวนี้ก็เอาไปยัดเงินใส่ส่วน SSD ได้พอดี

-ผมไม่รู้ไงว่าบอกเล่นเกมออนไลน์ เกมออนไลน์อะไร เพราะอย่าง Final 14 กับ blade of soul จะปรับสวยใส่ กราฟฟิกเยอะอยู่เหมือนกัน ถ้าจะเอาปรับสุด

-ถ้าแค่ dota 2 ก็เอา APU A8 ก็พอแล้ว GPU+CPU ในตัวเดียว

-ถ้าเล่น i3 แนะนำไปเล่น INTEL 1150 Dual Core ดีกว่า แรงพอพอ กัน ต่างกันที่มันไม่มีเทอโบกับ หัว เทรดอีก 2 หัวเท่านั้นเอง code ที่ใส่เพิ่ม i3 ที่ต่างก็แค่งานเฉพาะคนเค้าถึงได้บอกถ้าจะเอาความบันเทิงไปเล่น i5 ดีกว่า เดี๋ยวนี้ พวก 2 หัวมันเหมาะกับแนวออฟฟิตแล้ว อย่าว่าหัวสมัยใหม่เลยนะ เอาง่ายๆ 2 หัวมัน ตกไปนานแล้วถึงจะมาใหม่เรื่อยๆ โปแกรมเดียวี้มันใช้หลายหัวได้แล้วทำงานได้ดีสำหรับพวก CPU หลายหัว

#9 yapramard

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:Movie Game

Posted 17 October 2014 - 10:53 AM

สุดยอดครับคุณ Hoshimoro ความรู้ทั้งนั้นอ่านเพลินเลย

#10 mohomohomoho

Posted 17 October 2014 - 08:02 PM

นั่นสิ อธิบายข้อมูลกระจ่างเลย

ผมไม่ได้เน้นว่าต้องการ์ดจอค่าย Ati หรอกครับ แต่เห็นมาจากค่าย AMD เหมือนกัน เลยคิดว่ามันมีอะไรซํพพอร์ทกัน มากกว่าของอีกค่ายหรือเปล่า

ตอนแรกก็คิดว่าถ้าเล่นชิพ AMD FX-6300 ต้องดูการ์ดจอของ ATI สินะ

เกมออนไลน์ จะเอามาให้หลานๆมันเล่นบ้าง เห็นมัีนพูดกับเพื่อนเป็นตัวอังกฤษว่า pb ff ไรนี่ล่ะ
ส่วนผมเอามาโหลดบิท แล้วดูหนัง FHD ต่อออก TV ครับ

ขอบคุณมากครับ =(^_^)=

#11 MoMoShiRor

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 18 October 2014 - 08:10 AM

ขอสอบถามในนี้เลยครับ
MSI 970 GAMING 'STrek มันช่วยทำให้ปรับภาพในเกมดีขึ้นหรอครับ
http://www.overclock...=1#post63094468

#12 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 18 October 2014 - 09:50 AM

View PostMoMoShiRor, on 18 October 2014 - 08:10 AM, said:

ขอสอบถามในนี้เลยครับ
MSI 970 GAMING 'STrek มันช่วยทำให้ปรับภาพในเกมดีขึ้นหรอครับ
http://www.overclock...=1#post63094468
ไม่เกี่ยวครับ เมนบร์อดคือตัวจ่ายไฟ เหมือนอวัยวะ มันคือส่วน กระดูกไขสันหลังที่มีเส้นเลือดพัน ครับจะมีปัญหาที่ว่าจ่ายไฟได้ดี แล้ว ไม่ร้อนของบร์อดหรือป่าวก็แค่นั้น แพงกว่า ก็ได้ ออฟชั่นมากกว่า ของดีเพิ่มมาบางตัว จ่ายไฟได้นิ่ง ไรแบบเนี้ย
อย่างเช่น ได้ soud Crad ที่ดีกว่า ได้ตัวระบายความร้อนของบร์อดได้ดี และรองรับไฟได้มาก ก็แค่นั้นถึงจะมีผลก็แค่ส่งผล นิดหน่อย เหมือน รถยนต์ คูณเปลี่ยนแค่ท่อใหม่ คุณบอกว่าเปลี่ยนแล้วโครตแรงแต่ในความเป็นจริงได้แรงม้า นิดหน่อย โครตจะไม่ต่างเลยเอาจริง ๆ

การปรับภาพการเล่นเกมให้สวยหรือไม่สวยนั้น หลัก ทั้งหมดอยู่ที่ GPU ล้วนๆ ไม่มีวัวผสม

เสริมหน่อย ต่อให้ เมนบร์อดราคา เป็นหมื่น แต่ VGA ระดับต่ำ สุด ๆ มันก็ปรับได้สุดแค่ LOW แค่นั้นไม่มีทางที่มันจะทำให้ เป็น HIgh ได้เพราะเพราะให้ซิฟดึงภาพอยู่ที่ GPU ไม่ได้อยู่ที่เมนบร์อด นอกเสียจาก บร์อดและ PSUมันจากไฟนิ่ง ก็แค่นั้น

-MSI 970 GAMING เป็นบร์อดที่ดีในระดับราคา ที่ได้วัสดุที่ดี เล่นแล้วคุ้มครับ กับเม็ดเงิน ครับ ด้วย ไฟแฟรชที่เยอะ กว่า บร์ดล่างที่เป็น 4+2 กับ เสียงจากเมนบร์อดที่ดี แต่ถ้างบไม่มี ก็เล่น ล่างๆ ก็ได้ เพราะไม่ได้จะอัพ ไปใช่ cpu ที่ใช้ไฟสูงและ แต่ถ้ามีซื้อแล้วคุ้มไหม บอกได้ว่าคุ้มกับราคามัน แต่ถ้าเล่น Fx8 อันนี้ดิสมควรเล่นไอ้ตัวนี้หน่อย ไม่นั้นบร์อดแมร่งเผื่อร้อน เพราะมัน 6+2

Edited by Mr.HoshiMoRo, 18 October 2014 - 10:15 AM.