`

Jump to content

สอนผมใช้ MSI Afterburner หน่อยครับ อยาก clock แค่นิดๆหน่อยๆ

4 replies to this topic

#1 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 October 2014 - 11:45 AM

ลองดู tutorial แล้วก็ยังปรับไม่เป็นเสียวพัง (หรือเปล่า?)
ลองปรับค่าตามเค้าที่บอก stable ก็จอดำตอนบูท เลยชักไม่แน่ใจว่ามันปรับยังไง -*-
แต่ติดใจว่าเกมลื่นขึ้นจริงๆ เลยอยากลองอีก

ใครรู้วานสอนทีครับ

spec ผม

i5 4460
XFX R9 290
Ram 8GB
thermaltake gold 750W

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:r35:

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2014 - 06:17 PM

ผมก็ไม่เซียนเท่าไหร่นะครับ แต่เปิดขึ้นมา มันจะอยู่ค่าปกติของมัน

เริ่มแรก ผมจะเร่ง Fan 80-100% ก่อน แล้วก็ค่อยๆปรับ CPU MEM ทีละนิด

แต่ตอนนี้พวกโปรแกรม Driver ของมันเอง จะมีโหมด Clock มาให้แล้วนะ

ผมรู้งูๆปลาๆ ลองผิดๆถูกๆ แนะนำให้รอผู้รู้ต่อไปครับ แหะๆ

#3 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

• High Royal Executive Members

Posted 13 October 2014 - 06:35 PM

ระวังนะครับ เอิ้กๆ ผมยังไม่กล้าคล๊อกเลย T_T

#4 voyevoda

rsc

Posted 13 October 2014 - 06:41 PM

โปรแกรมที่ควรมี ที่เกี่ยวเนื่องกันมี 2 ตัว
1.afterburner นั่นแหล่ะ
2.RivaTuner StatisticServer (อันนี้มากับ Afterburner มั้งนะ ตอนติดตั้งมันจะถามว่าลงด้วยไหม ให้ลงไว้) **ตัวนี้เอาไว้เช็คเป็นตัวนับ fps / cpu-gpu usage / temp แสดงบนซ้ายจอ หรือปรับเอา
3.Kombuster (เป็นโปรแกรมผูกกับ afterburner /แต่ต้องไปโหลดแยกต่างหาก กดเข้าผ่าน afterb ก็ได้ ปุ่มที่เป็นรูปตัว K )

//ของฝรั่ง ที่ว่า stable นี่หลายปัจจุัยนะครับ
อากาศบ้านเค้า
air-flow ของเครื่องเค้าอีก มาจากการวางพัดลม-จัด case-จัดสาย
cooler ของเค้าอีก โมอะไรมาเปล่า หรืออาจะใช้ระบบน้ำกับการ์ดจอ

--พื้นๆแล้ว afterburner clock กันก็ 2 ตัว core clock / memory clock
เอา safeๆ มักจะ + เพิ่มที่ละ 5mhz สำหรับ core และ 2เท่าของ core clock ก็คือ 10mhz สำหรับ memory clock หลังจากนั้นก็ลองเทสด้วย Kombuster ครับดู temp ว่าเท่าไร แล้วเกิด pixel/poly แปลกๆ(เรียกว่า artifact) กันในจอไหม หรือภาพเสียนั่นแหล่ะ , ส่วน temp ก็ไม่ให้ทะลุ 90°c

--อีกจุดนี่น่าปรับ คือ FAN SETTING ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงพัดลม ปรับใน afterburner ติ๊กถูกเพื่อเปิด graph แล้วเลื่อนเอา เส้นเดิมของมันจะเป็น default เราก็ลากเพิ่มหน่อย เช่นจุดนึงบอก ถ้าการ์อยู่ที่ 70°c ให้พัดลมวิ่ง 70% เราก็ลากไปสัก 75% ดักเอาไว้ ช่วยได้บ้างแต่เสียงก็ดังขึ้น

--สุดท้าน voltage clock , อันนี้ผมเองไม่เล่นอะ เพราะ noob แล้วรู้สึกว่าจะอันตรายสุด แต่ก็เป็นตัวสร้างความแตกต่างที่น่าจะเห็นชัดที่สุด ถ้าอยากเล่นนี่ศึกษาดีๆ + มี vga cooler ดีๆด้วยก็ดี

//test//
เทสกับ Kombuster ก็ได้หลังจากลากขยับไปทีละนิดอันไหนนิ่งไม่นิ่ง แต่ไอ้ Kombuster มันจะลากการ์ดxxxนเลยนะ ปล่อยไว้นานๆ temp ทะลุ 85-90°c เอาง่ายๆ ยิ่ง amd ใช้ไฟเยอะๆอยู่= =

แต่ผมอยากแนะนำให้ test กับ เกม / ใช้ rivatuner statistic ช่วย , ไปปรับ afterburner ในหมวด monitor อะว่าจะให้ riva มันโชว์อะไรบ้าง แล้วเปิด เจ้า riva ไปปรับ font ที่จะโชว์มุมจอสักหน่อย ตั้ง hotkey ไว้เปิดปิดก็พอละ แล้วดูว่าตอนเล่นเกม มันใช้ cpu / gpu หนักขนาดไหน แล้ว temp เท่าไร จะได้เผื่อเหลือที่ไว้ลากต่อ แต่อย่างลากเยอะน้อ

core เท่าที่ผ่านๆมา safeๆ +20ถึง40 mem +40ถึง80mhzกัน / หนักขึ้นมาหน่อยก็ core+50 /mem+100 ขึ้น แต่พวก core มากกว่านี้ voltage เหมือนต้องตามละ อันนี้ต้องรู้เรื่องหน่อยงั้นเจ๊ง

Edited by voyevoda, 13 October 2014 - 06:47 PM.

#5 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 October 2014 - 09:07 PM

กระจ่างแจ้งเลยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
โดยเฉพาะท่าน voyevoda

:cat_yes: