`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

สอบถามเรื่องการเล่นรอม 3DS ของเครื่อง 3ds...

natta's Photo natta 24 Sep 2014

สอบถามเรื่องการเล่นรอม 3DS ของเครื่อง 3ds หน่อยครับ

เท่าที่ผมทราบคือ เวอร์ชั่นของเครื่องต้องไม่เกิน 4.5 , ตัวทำให้เล่นก๊อปปี้ได้ราคาแพงมาก , ตัวที่ทำให้เล่นก๊อปปี้ ก็ยังคงทำให้เล่นข้ามโซนไม่ได้ (คือเครื่อง us ก็จะเล่นเกมส์ ก๊อปปี้ของรอม US เท่านั้น) และเล่นไม่ได้ทุกเกมส์เล่นได้แต่เกมส์

เก่าๆที่ต้องการเวอร์ชั่นไม่เกิน 4.5 เท่านั้น

ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจถูกต้องใหมครับ ที่ผมจะสอบถามเพิ่มเติมคือ

1. เครื่องที่จะเล่นรอมก๊อปนี้ ต้องเป็น 3DS รุ่นแรกเท่านั้นหรือเปล่าครับ คือ 3DS XL , 3DS LL ก็เล่นรอมก๊อบได้ด้วย

2. ถ้าผมจะซื้อมือสองมาเพื่อเล่นเกมส์ก๊อป ผมต้องสอบถามคนขายยังไงมั่งครับ

3.รายชื่อเกมส์ที่เล่นรอมก๊อปได้ดูที่ใหนครับมี listใหมครับ

4.การเล่นรอมก๊อปทำให้ผมยังเชื่อมต่อเน็ตได้ใหมครับ

5.ถ้าวันนึงผมไม่ต้องการเล่นก๊อปแล้ว ผมจะเล่นแต่แผ่นแท้เกมส์ใหม่ๆ ผมซื้อตลับเกมส์ใหม่ๆมาเล่นแล้วยอมอัพเฟิร์มแวร์จะได้ใหมครับ

6. ตอนนี้ผู้ผลิตตัวเล่นก๊อปเค้าอัพอะไรใหม่ๆบ้างใหมครับ

7.ราคาเครื่อง+ตัวเล่นก๊อปมือสอง อยู่ที่สักเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

kosuke79's Photo kosuke79 24 Sep 2014

ตอบไม่ถูก เอาตามนี้ละกันนะครับ

1. เล่นก๊อป 3ds ต้องมีตลับ gateway สีน้ำเงินและแดง ใช้กับเครื่อง 3ds ที่มี fw 4.1-4.5 ถ้าเกิน down ไม่ได้ ถ้ายังไม่ถึง ให้ใช้แผ่นแท้ที่ตรงโซนเครื่องที่อัพแล้วได้ fw 4.1-4.5 ให้ google ดูว่าเกมอะไรบ้างถ้าอยากรู้ เช่น mario bros.2 us นี่ 4.2 มั้งครับ

2. ไม่ว่าจะเครื่้อง 3ds โซนไหนก็ตาม ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ก็ตาม ถ้ามี fw 4.1-4.5 + ตลับ gateway + การตั้งค่าอย่างถูกต้อง + มี rom เกมไหนก็ได้ โซนไหนก็ได้ เกมไหนก็ได้ เป็นเกมที่ต้องการ fw ไหนก็ได้ = เล่นได้ = ได้เล่นนะครับ

3. gateway fw ตอนนี้ล่าสุดคือ 2.3b ผมเข้าใจว่าเล่นได้ทุกเกมทุกโซน ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ

Darth's Photo Darth 24 Sep 2014

แล้วตอนนี้ gate way เล่นเกมใหม่ๆได้มั้ยครับ ผมจะซื้อมาเล่นเกมใหม่ๆ อย่างเดียว กลัวมันเล่นไม่ได้ครับ แล้วตอนนี้เล่น Super Smash Bros ได้มั้ยครับ

luckyang's Photo luckyang 24 Sep 2014

View PostDarth, on 24 September 2014 - 05:15 PM, said:

แล้วตอนนี้ gate way เล่นเกมใหม่ๆได้มั้ยครับ ผมจะซื้อมาเล่นเกมใหม่ๆ อย่างเดียว กลัวมันเล่นไม่ได้ครับ แล้วตอนนี้เล่น Super Smash Bros ได้มั้ยครับ

ได้ แต่ บางเกม ต้องมีวิธีช่วยหน่อย Super Smash Bros ได้ยินมา เพราะเกมนี้ผมสอยแท้จะออนไลน์

Darth's Photo Darth 24 Sep 2014

Super Smash Bros ผมก็แท้ครับ คือจะรีวิวเกม เล่นแต่เกมใหม่ๆและจะออนไลน์ครับ มีอีกเครื่องไว้เล่นแท้แหละ :)

arnon_ara's Photo arnon_ara 24 Sep 2014

View Postnatta, on 24 September 2014 - 02:22 PM, said:

สอบถามเรื่องการเล่นรอม 3DS ของเครื่อง 3ds หน่อยครับ

เท่าที่ผมทราบคือ เวอร์ชั่นของเครื่องต้องไม่เกิน 4.5 , ตัวทำให้เล่นก๊อปปี้ได้ราคาแพงมาก , ตัวที่ทำให้เล่นก๊อปปี้ ก็ยังคงทำให้เล่นข้ามโซนไม่ได้ (คือเครื่อง us ก็จะเล่นเกมส์ ก๊อปปี้ของรอม US เท่านั้น) และเล่นไม่ได้ทุกเกมส์เล่นได้แต่เกมส์

เก่าๆที่ต้องการเวอร์ชั่นไม่เกิน 4.5 เท่านั้น

ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจถูกต้องใหมครับ ที่ผมจะสอบถามเพิ่มเติมคือ

1. เครื่องที่จะเล่นรอมก๊อปนี้ ต้องเป็น 3DS รุ่นแรกเท่านั้นหรือเปล่าครับ คือ 3DS XL , 3DS LL ก็เล่นรอมก๊อบได้ด้วย
เล่นได้ทุกรุ่นละคับตอนนี้ ที่ FW ต่ำกว่า 4.5 ตามที่คุณเข้าจายนะแหละคับ

2. ถ้าผมจะซื้อมือสองมาเพื่อเล่นเกมส์ก๊อป ผมต้องสอบถามคนขายยังไงมั่งครับ
ถามเลยว่า ก๊อปไม๊เพ่...

3.รายชื่อเกมส์ที่เล่นรอมก๊อปได้ดูที่ใหนครับมี listใหมครับ
ไม่ต้องดู เล่นได้เกือบหมดคับ ยกเว้นที่ออนไลน์บางเกมส์เท่านั้น ที่ต้องยุ่งยากนิด ๆ

4.การเล่นรอมก๊อปทำให้ผมยังเชื่อมต่อเน็ตได้ใหมครับ
ปกติไม่น่าได้ แต่ได้ยินมาว่าตอนนี้ได้ แต่ถ้า FW อัพหนีไปอีกคงไม่ได้ สรุปจะให้ชัวร์จะเล่นก๊อปก็อย่าต่อเน็ต

5.ถ้าวันนึงผมไม่ต้องการเล่นก๊อปแล้ว ผมจะเล่นแต่แผ่นแท้เกมส์ใหม่ๆ ผมซื้อตลับเกมส์ใหม่ๆมาเล่นแล้วยอมอัพเฟิร์มแวร์จะได้ใหมครับ
ชัดเจนว่าทำได้ เพราะมันไม่ได้แปลงอะไรกับเครื่องเลย แค่คุณต้อง Lock FW ห้ามอัพ ไม่งั้นคุณจะเล่นก๊อปไม่ได้แค่นั้น แต่ถ้าจะเล่นแท้ก็กดอัพไปก็จบ

6. ตอนนี้ผู้ผลิตตัวเล่นก๊อปเค้าอัพอะไรใหม่ๆบ้างใหมครับ
ไม่รู้คับ งงกะคำถาม

7.ราคาเครื่อง+ตัวเล่นก๊อปมือสอง อยู่ที่สักเท่าไรครับ
3DS ตัวเล็กพร้อม GW ประมาณ 6-7 พัน
3DS LL / XL พร้อม GW ประมาณ 8500-10000 ตามแต่สภาพกับของแถมที่ติดมากับเครื่อง

ขอบคุณครับ

numgamer's Photo numgamer 25 Sep 2014

gateway ตอนนี้เล่นเกมใหม่ๆได้หมดครับ SSB ก็เล่นได้
เล่นออนไลน์ได้ด้วย แต่ต้อง patch rom และต้องเล่นให้ถูกโซนครับ

umbababa's Photo umbababa 27 Sep 2014

เท่าที่ผมลอง เล่น เวอร์ชัวคอนโซล gba ยังไม่ได้ เกมดาวโหลดบางเกมยังเล่นไม่ได้เช่น เกมทนาย
มันจะค้างตอนมูวี่ เกิดระเบิด

การเล่นrom ต้องอ่านข้อมูลจากsdcardตลอดเวลา ทำให้แบทหมดเร็วขึ้นอย่างชัดเจนครับ

เครื่องเฟริมแวร์ไม่เกิน4.xx จะสามารถแฮ๊กไส่osปลอมๆ ผ่านหน้าโอนข้อมูลจากdsi ไป 3ds ได้ แล้วosปลอมๆก็จะเล่นแผ่นก๊อปได้ แต่ถ้าปิดเครื่องเมื่อไรก็ต้องแฮ๊กไส่osปลอมใหม่ ลำบากนิดหน่อย บนpspแสตนบายครึ่งปีแบทก็ไม่หมด แต่3dsแสตนบายมันกินแบทตลอดเวลา

จริงๆตลับเล่นgateway จะเรียกว่าแพงก็ไม่ได้หรอกครับ ตัั้งแต่สมัยก่อนอุปกรณ์เล่นก๊อปราคามันก็ค่อนข้างสูง พึ่งจะมีไอ้ ตลับslot1ของ ndsนี่แหละครั้งแรกในประวัติศาสตร์ ที่ราคาถูกเวอร์ๆ ห้าร้อย ถึงสามร้อย เล่นเอาตลับก๊อปขายไม่ได้ตลอดกาลไปเลยทีเดียว
Edited by umbababa, 27 September 2014 - 05:55 PM.

natta's Photo natta 28 Sep 2014

ขอบคุณครับ