`

Jump to content

Steam ปรับสกุลเงินเป็น บาทไทย แล้ว (ราคาเกมถูกลงกว่าเดิมมาก?)

20 replies to this topic

#1 ushinotane

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 17 September 2014 - 10:51 AM

สวัสดีค่ะ พอดีเมื่อเช้านี้เปิด Steam แล้วมันเด้งแจ้งข่าวเรื่องการเปลี่ยนสกุลเงินเป็นบาทไทย เราไม่เคยตามข่าวเลยอึ้งๆ นิดนึง แต่ที่อึ้งกว่าคือ ทำไมเกมราคามันถูกกว่าเดิมมากเลยอ่ะค่ะ ไม่ใช่ถูกนิดหน่อยนะ ถูกมากกกกกเลยอ่ะ เมื่อวานเราเพิ่งกดซื้อไป 1 เกมราคา 9.99 USD มาวันนี้ไอ้เกมเดียวกันนี้ราคาแค่ 219 บาท!! คำนวณยังไงมันก็ไม่ใช่ 9.99 เหรียญอ่ะ เป็นไปไม่ได้ที่เรตดอลล่าจะแค่ 21 บาท (แอบ hurt เล็กๆ แต่เกมอื่นมันลงหมดคิดว่าดีกว่าในภาพรวม) อันล่างนี่ตัวอย่างเมื่อวานเราจะกดซื้อแล้ว มาวันนี้เห็นราคาถูกลงกว่าเดิมเยอะเลย (อยากจะบอกว่าราคาเต็มเงินไทยตอนไม่ลด ที่ทำขีดไว้ มันยังถูกกว่าราคาดอลล่าที่ลดแล้วเมื่อวานเลยค่ะ :o_what: )

อันนี้มันไม่ใช่แค่สกุลเงินรึเปล่าคะ มันปรับราคาขายเฉพาะแทบบ้านเรารึเปล่า เห็นเกมอื่นๆ ที่ยังไม่ออกราคาลดหวบๆ หมดทุกเกมเลย คือเค้ากะตีตลาดเต็มตัวรึยังไง อย่างเกมที่ให้ pre ล่วงหน้าราคาถูกกว่าร้านแบบ retail(แบบแผ่น) มหาศาล เช่น จาก 1799฿ ร้านทั่วไป แต่ใน steam 899฿ ..แม่เจ้า ไม่อยากจินตนาการตอนจัด SALE เลยอ่ะค่ะ :afraid:

ที่มาโพสต์นี่ไม่ใช่อะไร แค่พอเห็นมันถูกมากๆ เลยรู้สึกแปลกๆ(กึ่งระแวง) ว่ามี agenda อะไรแบบแฝงรึเปล่า 555 (คิดมากไปไหมเรา) ท่านอื่นๆ คิดยังไงกันบ้างคะ

#2 indydeput

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Game Movie Gadget Toy Figures

Posted 17 September 2014 - 12:04 PM

ราคาเต็มมัน 315บาทครับ

ที่210บาทมันราคาลด33%

:ohnut06:

#3 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 September 2014 - 12:19 PM

facerig ตอนมันลด 33% สกุลเงินดอลล่า มันก็ 9.99$ นี่แหละพอเป็นเงินบาทมันถูกลงเค้าก็เลยงง

ถ้าถามผม ผมจะบอกว่าไม่แปลกของรัสเซียนี่ถูกกว่านี้อีก แต่ตอนนี้บางเกมของไทยเราถูกกว่ารัสเซียแล้วเช่น Left 4 dead ,CSGO น่าจะยังมีอีกแต่ยังไม่เจอว่าอะไรบ้าง ถ้าทำแบบนี้พวกร้านขายเกม กับ พ่อค้ารับเกมรัสเซียมาขายก็หากำไรได้น้อยลง ( หลายเกมอยู่ )

#4 ushinotane

• Freshy

Posted 17 September 2014 - 02:04 PM

View Postindydeput, on 17 September 2014 - 12:04 PM, said:

ราคาเต็มมัน 315บาทครับ

ที่210บาทมันราคาลด33%

:ohnut06:
สงสัยเราอธิบายไม่เคลียร์ ^^' คือต่อให้ขนาดราคาเต็ม 315 บ. ก็ยังถูกกว่าราคาดอลล่า 9.99 อีก เราไม่ได้งงตรงลด 33% เพราะเมื่อวานกดซื้อเงินเราโดนตัดไปที่ 328 บาท เท่ากับไอ้ 219 เหลือเรตแค่ 21 บ/USD (จาก 32.8/USD) คือพอเป็นกสุลไทยเต็มสูบมันถูกลงชนิดเยอะมากอ่ะ รวมทั้งไอ้เกมที่เราตั้งเป็น wishlist ไว้ มันถูกกว่าตอนจัด sale แบบเรตดอลล่าอีก นี่ต่างหากที่เราไม่เข้าใจค่ะ

View PostMyAngel, on 17 September 2014 - 12:19 PM, said:

facerig ตอนมันลด 33% สกุลเงินดอลล่า มันก็ 9.99$ นี่แหละพอเป็นเงินบาทมันถูกลงเค้าก็เลยงง

ถ้าถามผม ผมจะบอกว่าไม่แปลกของรัสเซียนี่ถูกกว่านี้อีก แต่ตอนนี้บางเกมของไทยเราถูกกว่ารัสเซียแล้วเช่น Left 4 dead ,CSGO น่าจะยังมีอีกแต่ยังไม่เจอว่าอะไรบ้าง ถ้าทำแบบนี้พวกร้านขายเกม กับ พ่อค้ารับเกมรัสเซียมาขายก็หากำไรได้น้อยลง ( หลายเกมอยู่ )
ไม่เคยซื้อฝั่งแทบประเทศอื่นเลย ซื้อเป็นดอลล่าตลอด แต่ก็พอเคยได้ยินมาบ้างว่าถูกกว่านะคะ(เหมือน Blu-ray ของ mexico ใน ebay อะไรแบบนั้นรึเปล่า?) แต่ยังไงเราว่าก็ดีค่ะ เพียงแต่แอบช็อคมากๆ(ปนระแวงเท่านั้นเอง 5555)

#5 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 17 September 2014 - 03:48 PM

View Postushinotane, on 17 September 2014 - 10:51 AM, said:

สวัสดีค่ะ พอดีเมื่อเช้านี้เปิด Steam แล้วมันเด้งแจ้งข่าวเรื่องการเปลี่ยนสกุลเงินเป็นบาทไทย เราไม่เคยตามข่าวเลยอึ้งๆ นิดนึง แต่ที่อึ้งกว่าคือ ทำไมเกมราคามันถูกกว่าเดิมมากเลยอ่ะค่ะ ไม่ใช่ถูกนิดหน่อยนะ ถูกมากกกกกเลยอ่ะ เมื่อวานเราเพิ่งกดซื้อไป 1 เกมราคา 9.99 USD มาวันนี้ไอ้เกมเดียวกันนี้ราคาแค่ 219 บาท!! คำนวณยังไงมันก็ไม่ใช่ 9.99 เหรียญอ่ะ เป็นไปไม่ได้ที่เรตดอลล่าจะแค่ 21 บาท (แอบ hurt เล็กๆ แต่เกมอื่นมันลงหมดคิดว่าดีกว่าในภาพรวม) อันล่างนี่ตัวอย่างเมื่อวานเราจะกดซื้อแล้ว มาวันนี้เห็นราคาถูกลงกว่าเดิมเยอะเลย (อยากจะบอกว่าราคาเต็มเงินไทยตอนไม่ลด ที่ทำขีดไว้ มันยังถูกกว่าราคาดอลล่าที่ลดแล้วเมื่อวานเลยค่ะ :o_what: )

อันนี้มันไม่ใช่แค่สกุลเงินรึเปล่าคะ มันปรับราคาขายเฉพาะแทบบ้านเรารึเปล่า เห็นเกมอื่นๆ ที่ยังไม่ออกราคาลดหวบๆ หมดทุกเกมเลย คือเค้ากะตีตลาดเต็มตัวรึยังไง อย่างเกมที่ให้ pre ล่วงหน้าราคาถูกกว่าร้านแบบ retail(แบบแผ่น) มหาศาล เช่น จาก 1799฿ ร้านทั่วไป แต่ใน steam 899฿ ..แม่เจ้า ไม่อยากจินตนาการตอนจัด SALE เลยอ่ะค่ะ :afraid:

ที่มาโพสต์นี่ไม่ใช่อะไร แค่พอเห็นมันถูกมากๆ เลยรู้สึกแปลกๆ(กึ่งระแวง) ว่ามี agenda อะไรแบบแฝงรึเปล่า 555 (คิดมากไปไหมเรา) ท่านอื่นๆ คิดยังไงกันบ้างคะ

ราคาของ store แต่ละโซนมันไม่เท่ากันครับ
ของไทย เค้าตั้งมาถูกก็ดีแล้วครับ

ยกตัวอย่างนะครับ
ลองเปิดเว็บจากคนละ browser ดูนะครับ
อันนึงเปิดของ ru http://store.steampowered.com/?cc=ru
อันนึงเปิดของ th http://store.steampowered.com/?cc=th
อีกอันเปิดของ us http://store.steampowered.com/?cc=us

แล้วลอง search เกมเดียวกันครับ
บน 3 store เกมเดียวกันอาจจะราคาไม่เท่ากันได้
(เกมบาง store lock zone ด้วยนะครับ)
อันนี้เอาให้เช็คดูให้เข้าใจเฉย ๆ ว่าราคามันไม่เท่ากันครับ

อย่าง RE6 ที่ผ่านมา
บน US store, sales แล้วเหลือ 12.49$ (410 บาท)
บน RU store, sales แล้วเหลือประมาณ 200 RUB (170 บาท)

สรุป ไม่มี hidden agenda ครับ
ซื้อโลด ๆ
ถ้าเล่นเกมบน steam บ่อย ๆ ขอ id ด้วยครับ
เผื่อเล่นเกม co-op กันครับ :3

#6 ushinotane

• Freshy

Posted 17 September 2014 - 04:18 PM

View Postgnilwob, on 17 September 2014 - 03:48 PM, said:

ราคาของ store แต่ละโซนมันไม่เท่ากันครับ
ของไทย เค้าตั้งมาถูกก็ดีแล้วครับ

ยกตัวอย่างนะครับ
ลองเปิดเว็บจากคนละ browser ดูนะครับ
อันนึงเปิดของ ru http://store.steampowered.com/?cc=ru
อันนึงเปิดของ th http://store.steampowered.com/?cc=th
อีกอันเปิดของ us http://store.steampowered.com/?cc=us

แล้วลอง search เกมเดียวกันครับ
บน 3 store เกมเดียวกันอาจจะราคาไม่เท่ากันได้
(เกมบาง store lock zone ด้วยนะครับ)
อันนี้เอาให้เช็คดูให้เข้าใจเฉย ๆ ว่าราคามันไม่เท่ากันครับ

อย่าง RE6 ที่ผ่านมา
บน US store, sales แล้วเหลือ 12.49$ (410 บาท)
บน RU store, sales แล้วเหลือประมาณ 200 RUB (170 บาท)

สรุป ไม่มี hidden agenda ครับ
ซื้อโลด ๆ
ถ้าเล่นเกมบน steam บ่อย ๆ ขอ id ด้วยครับ
เผื่อเล่นเกม co-op กันครับ :3

อ้อ ถ้าราคาแยกโซนแบบนี้เราก็หายงงค่ะ เพราะเป็นไปไม่ได้ที่แปลงจากดอลล่าแล้วจะเหลือแค่ 20 บ./USD ก็นับว่าดีสำหรับ gamer ไทยนะคะ จะได้ซื้อกันประหยัดๆ แบบสบายใจไม่ต้องอิงประเทศอื่น
ปล เด๋วหลังไมค์ไปบอก id จ๊า

#7 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 17 September 2014 - 04:43 PM

เขาทำ Localization ให้กับประเทศไทยเสร็จแล้วน่ะครับ คือเมื่อก่อนมันแพงเพราะราคาบ้านเรามันยังอิงของอเมริกาอยู่

แต่ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นดาบสองคมหรือเปล่า ต้องรอดูพวก Sale season ครับ เพราะบางโซนลดก็จะลดน้อยกว่า
(พวกโซนยุโรปส่วนใหญ่นี่จะลดน้อยที่สุด) แต่ก็ดีที่ราคาเฉลี่ยมันลดลงครับ พวกเกมใหม่ pre-order ถูกลงพอสมควรเลย

Edited by H2O, 17 September 2014 - 04:44 PM.

#8 Genocide Fang

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 September 2014 - 05:07 PM

น่าจะเป็นอย่างที่คุณ H2O ว่าแหละครับ เป็นการปรับราคาตามค่าครองชีพของแถบ SEA (เหมือนอย่างที่ทำกับรัสเซีย)
แต่ในทางกลับกัน เกมที่ซื้อในโซนบ้านเรา ก็จะไม่สามารถนำไป Redeem กับประเทศนอกโซนได้
ป้องกันคนซื้อถูกๆ ในไทยแล้วไปขายฝรั่ง

#9 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 September 2014 - 06:12 PM

แหล่มเลย กดอัศวินพลั่ว กะ l4d2 เพิ่มอีก ก็ว่าอยู่ทำไมถูกลลง

#10 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 September 2014 - 07:16 PM

ใช้ k cyberbanking ซื้อได้เลยไหมครับ ของกสิกรไทย แล้วต้อง ไปยืนยัน verified ก่อนไหมครับ

Edited by luckyang, 17 September 2014 - 07:28 PM.

#11 MyAngel

Posted 17 September 2014 - 07:48 PM

กระทู้นี้น่าจะมีคนเล่น steam เยอะช่วง sale ใครหาเกมถูก ๆ บอกผมได้นะ ผมหา ROW Gift ราคารัสเซียให้ได้ครับ ขอค่าหานิสเดียว แต่บางเกมรับรองถูกกว่าไทยโครต ๆ แน่นอน แอดผมมาได้ครับ http://steamcommunit...61198085998704/ เกมหลัก Warframe ( ช่วงนี้ ) แต่คาดว่าเดือนต่อไปจะซื้อ borderland ครับ

#12 ushinotane

• Freshy

Posted 17 September 2014 - 08:17 PM

View PostH2O, on 17 September 2014 - 04:43 PM, said:

เขาทำ Localization ให้กับประเทศไทยเสร็จแล้วน่ะครับ คือเมื่อก่อนมันแพงเพราะราคาบ้านเรามันยังอิงของอเมริกาอยู่

แต่ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นดาบสองคมหรือเปล่า ต้องรอดูพวก Sale season ครับ เพราะบางโซนลดก็จะลดน้อยกว่า
(พวกโซนยุโรปส่วนใหญ่นี่จะลดน้อยที่สุด) แต่ก็ดีที่ราคาเฉลี่ยมันลดลงครับ พวกเกมใหม่ pre-order ถูกลงพอสมควรเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยค่ะ เราไปลองเปิด compare by region ดู เป็นอย่างที่ว่าจริงๆ สรุปไม่ใช่แค่เรื่องของสกุลเงินแปลงดอลแล้ว ขึ้นอยู่กับภูมิภาคเลย

ดูจากตารางนี้ ราคาบ้านเราถูกโหดมากเลยอ่ะ ดูราคาไทยแบบเทียบกับประเทศอื่นจิคะ สุดยอด :afraid: (@Genocide Fang จริงด้วยค่ะ แบ่งแบบ SEA อย่างที่ว่าเลย เพราะประเทศที่ใกล้เคียงกับเรามากสุดก็มีฟิลิปินส์กับอินโด)

ทีนี้ก็เหลือรอลุ้นตอนจัด SALE เพราะอาจจะไม่ถูกแบบตอนเป็น USD ก็ได้ ต้องรอดู..

#13 ushinotane

• Freshy

Posted 17 September 2014 - 08:22 PM

View Postluckyang, on 17 September 2014 - 07:16 PM, said:

ใช้ k cyberbanking ซื้อได้เลยไหมครับ ของกสิกรไทย แล้วต้อง ไปยืนยัน verified ก่อนไหมครับ

ใช้ซื้อได้ค่ะ และใช่ค่ะ ต้อง verified by visa ด้วย

#14 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 17 September 2014 - 09:22 PM

View PostMyAngel, on 17 September 2014 - 07:48 PM, said:

กระทู้นี้น่าจะมีคนเล่น steam เยอะช่วง sale ใครหาเกมถูก ๆ บอกผมได้นะ ผมหา ROW Gift ราคารัสเซียให้ได้ครับ ขอค่าหานิสเดียว แต่บางเกมรับรองถูกกว่าไทยโครต ๆ แน่นอน แอดผมมาได้ครับ http://steamcommunit...61198085998704/ เกมหลัก Warframe ( ช่วงนี้ ) แต่คาดว่าเดือนต่อไปจะซื้อ borderland ครับ

โอ๊ะ งั้นขออนุญาตแอ็ดสักน้อย (by Ringlet)
คุณ MyAngel ขาย TF2Key พวกนี้ด้วยรึเปล่าครับ?
ผมไปเทรดเกมตามเว็บฝรั่ง พวกพ่อค้ามักจะรับแต่ Key กับพวก Refined กัน ไม่ค่อยรับ Paypal ตรงๆ

#15 MyAngel

Posted 17 September 2014 - 10:39 PM

ตอนนี้ผมไม่รับคีย์มาขายนะครับ เนื่องจากมีเหตุการณ์นิดหน่อยครับ

ผมจะบอกว่าช่วงนี้ไม่แนะนำนะให้ซื้อนะครับโดยเฉพาะ "Dota 2 key" พ่อค้ารายใหญ่ ๆ โดนแบนกันไปเยอะแล้วแถมของยังคาอยู่ในไอดี บางคน Wallet คาอยู่ 700usd+ บางคนมี DC hook อยู่ในไอดี 2 อัน https://steamcommuni...agonclaw%20Hook เนี่ยครับ DC hook

แต่คนที่สยองสุดคือคนนี้ครับ http://steamcommunity.com/id/Evister/ ลองคิดดูนะครับในช่องเก็บของ key dota เค้ามี 900 key ตอนนี้ dota 2 key ใน market ราคาพุ่งมาก ขายกันอันละ 70 บาทไทย ลองเอา 900 คูณดู :r20:

ขยายความเรื่องโดนแบนนะครับ
Spoiler

Edited by MyAngel, 17 September 2014 - 10:39 PM.

#16 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 September 2014 - 11:08 PM

http://store.steampo....com/sub/34410/

ฉลองเกมลดราคากันซักหน่อยมั้ยครับ

เกมนี้​ Celebra10n Track Mania Complete Pack​ ฿75 จากราคาเต็ม​สองพันกว่าบาท ลดมาร่วม​ๆ​ 97% กันเลยทีเดียว​

ปล.Steam น่าจะลงราคาผิด​ รีบไปกดกันก่อนราคาจะเปลี่ยนแปลงนะครัช​

#17 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 17 September 2014 - 11:31 PM

อ้อ เรื่อง key มันเป็นเช่นนี้เอง ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับ

#18 pednoy

Posted 20 September 2014 - 12:40 PM

ตั้งราคามาถูกลงมากสำหรับบ้านเรา
เมื่อก่อนต้องซื้อราคาเมกา แถมเจอbank chrageค่าความเสี่ยงอัตราแลกเปลี่ยนเพิ่มอีก 2.5%
ผมpre-order the witcher 3 ไปแล้ว 899บาท ถูกมากๆเลย

ใครยังเล่นถื่อนอีกนี่ก็ไม่รู้ไงแล้ว ในเมื่อการเมืองยังไปเย้วๆไม่เอาcorruptionได้ กับตัวเองก็ต้องมีจิตสำนึกด้วย ไม่งั้นก็ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง

#19 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 September 2014 - 02:26 PM

ตอนนี้ดองเกมเยอะมากครับ T^T

#20 pednoy

Posted 21 September 2014 - 10:31 AM

วันนี้ fallout1,2,tactics ขาย100บาท!! ถูกมั่ก
batman arkham origin 139 บาท my god!!!

Edited by pednoy, 21 September 2014 - 10:33 AM.