`

Jump to content

ช่วยแนะนำอุปกรณ์ในการสร้างเครือข่ายเล็ก ๆ ของออฟฟิศด้วยครับ

1 reply to this topic

#1 fifa1000

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 28 August 2014 - 11:48 PM

พอดีอุปกรณ์สำหรับการเชื่อมต่อเครือข่ายในออฟฟิศมันเริ่มจะหมดอายุไปตามกาลเวลาอะครับ ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครือข่ายซักเท่าไหร่ (หรือแทบจะไม่มีเลย เฮ้ออ) คือที่สำนักงานที่ผมทำอยู่จะใช้ระบบแบบ มี External harddisk 3.5 อยู่ 1 ตัว ที่มีข้อมูลไฟล์ทำงานอยู่ในนั้นทั้งหมด รวมไปถึงโปรแกรมบัญชีที่ไว้ทำงานร่วมกัน ใช้ hub ต่อกับเร้าเตอร์ไวไฟเพื่อเพิ่ม port lan แล้วมี usb network server (http://www.cccme.org...il-3016631.aspx ตัวนี้เลย) ต่อเข้ากับ hub อีกที เพื่อที่จะเชื่อมต่อกับ External harddisk เพื่อดึงข้อมูลมาใช้ร่วมกัน มีคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง ที่ใช้สายแลนต่อจากเร้าเตอร์ไวไฟ แล้วเครื่องที่เหลือก็ใช้แอร์การ์ดเชื่อมต่อสัญญาณไวไฟ อยากขอคำแนะนำว่าจะใช้อุปกรณ์อะไรที่มันสะดวกกว่านี้เพราะว่าจะซ์้อใหม่ทีเดียวเลย เพราะเจ้า hub switch กับ usb network server มันแก่มากแล้วมีปัญหาบ่อย คือไม่อยากเอาแบบแพงมากเพราะเปลืองค่าใช้จ่าย ผมดูในเน็ต (ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้นะครับ) เหลือบไปเห็นเจ้าตัวนี้ UBIQUITI TOUGH SWITCH-5 POE SWITCH ซึ่งมันมีทั้ง port usb และ port lan ในตัวเลย แต่ราคาแพงมากสงสัยจะไม่ไหว หรือว่าจะซื้ออุปกรณ์แบบเดิมมาต่อจะได้ราคาถูกกว่ามั้ยครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ :sorry3:

#2 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 01 September 2014 - 10:18 AM

ผมใช้ QNAP เป็น Server ใช้สำหรับฝากไฟล์ทุกอย่างไว้ในเครื่องเดียวครับ ใครอยากได้อะไร เข้ามาเอาในนี้ แต่ราคาก็ค่อนข้างสูงครับ
จะใส่ไฟล์เอกสาร ไฟล์วีดีโอ ไฟล์เพลง ทำได้ทุกอย่างอ่ะครับ
อยากจะช่วยเหมือนกัน แต่ผมก็อ่อนประสบการณ์ด้านนี้ ที่ทำงานผมเน้นด้านซ่อมบำรุงเครื่องคอมพิวเตอร์มากกว่านะครับ