`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

สอบถามเรื่อง MySQL User-Defined Functions...

PongZung's Photo PongZung 25 Aug 2014

คือว่ามีหน่วยงานเข้ามาตรวจสอบช่องโหว่

แล้วเจอตัวนึง ผมไม่ค่อยเข้าใจ ว่ามันคืออะไรและแก้ไขยังไง รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

ปล.ผมพอจับทางว่ามันคือการเปิดอิสระ ในการให้สร้างฟังก์ชั่นได้เองในทุกๆยูซเซอร์

แต่จะปิดหรือจำกัดยังไง อันนี้ผมไม่ทราบ และไม่เคยทำ ก็เลยงงๆ

ปัญหาที่พบ เรื่อง MySQL User-Defined Functions Multiple Vulnerabilities

User-defined functions in MySQL can allow a database user to cause
binary libraries on the host to be loaded. The insert privilege on
the table 'mysql.func' is required for a user to create user-defined
functions. When running on Windows and possibly ot

การแก้ที่ระบบแนะนำ

There is currently no known fix or patch to address these issues.
Instead, make sure access to create user-defined functions is
restricted.

เอกสารอ้างอิง

http://www.scip.ch/en/?nasldb.17698

ปล2.มันใช่การกำหนดสิทธิให้แต่ละ User หรือป่าวครับ ประมาณว่า root อย่าไปยุ่งกับมัน มันสำคัญ

แต่ถ้ามีใช้หลายคน ควรสร้าง User แยกออกมา ต่อให้เปิดสิทธิทั้งหมดเหมือน root ก็ควรสร้างแยกมา ไม่ควรใช้ root ร่วมกันหลายๆคน

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Edited by PongZung, 25 August 2014 - 11:39 PM.

voyevoda's Photo voyevoda 26 Aug 2014

เข้ามางงหะๆ โนไอเดียร์ =____= เห็นมันบอกว่าไม่มีอะไรแก้ คงต้องเน้นป้องกันเอา ไม่ได้ช่วยเล้ยคำตอบหะๆ

Myner's Photo Myner 26 Aug 2014

คุ้นๆว่ามันเป็น bug ของ mysql MySQL versions 4.0.24 and prior, 4.1.12 and prior, and 5.0.6 สามารถใช้บาง command สั่งโชว user/pass ออกมาได้ถ้าหากใช้ mysql version ตำกว่านี้น่าจะต้อง migrate ไปเวอร์ชั่นที่สูงกว่าเพื่อความปลอดภัย

PongZung's Photo PongZung 28 Aug 2014

ขอบคุณทุกท่านครับ เด๋วจะลองแก้เบื่องต้นก่อน

ขอบ่นหน่อย จริงๆเค้าก็บอกมาว่า แก้ให่ได้ถ้าไม่สะดวก หัวหน้าผมกลัวเสียหน้า บอกเด๋วแก้เองครับ

ไม่ถามผมซักคำ ว่าแก้ได้ไหม นี่ก็มาเร่งผมยิกๆๆ งานก็ล้นมืออยู่ละ :r38:

voyevoda's Photo voyevoda 28 Aug 2014

เหมือนบอกให้แก้ปัญหารถติดในกทม.เลยแหะหะๆ - -