`

Jump to content

English ไม่ "แข็ง" อยากถามเนื้อเรื่อง

13 replies to this topic

#1 yanpiece

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 April 2007 - 07:07 PM

อ๊า อยากจะรู้เนื้อเรื่อง ตอนหลังจาก ฆ่า บอส แล้ว ที่มันเป็น ภาษา อังกฤษ ให้อ่านน๊ะ

เป็นไงมั้ง เล่าให้ฟังหน่อยน๊ะ

ขอบคุณครับ

#2 gamerching

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 03 April 2007 - 03:50 PM

ก็คือรัฐบาลสั่งให้ปิดข่าวเรื่องนี้ครับ

#3 yanpiece

Posted 03 April 2007 - 10:55 PM

ก็คือรัฐบาลสั่งให้ปิดข่าวเรื่องนี้ครับ
อ๊า แค่นี้เองหรอ ฮ้า ฮ้า สั้น จริง ๆ แต่ก็ดีครับได้แล้ว 1 ประโยค

ขอบคุณครับ

#4 rumc

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 04 April 2007 - 10:23 AM

:her โหพี่ ตัดตอนซะไม่เหลือเลยนะนั่น = = :ohno

มันก็ประมาณว่า

.." แฟรง และ อิซาเบลล่า หนีออกมาจากห้างแห่งนั้นได้ และในที่สุด ข่าวเรื่องซอมบี้ก็ได้แพร่กระจายไปไม่สามารถปิดบังได้ (โดยฝีมือของแฟรงและรูปหลักฐานที่คุณๆถ่ายตอนเล่นน่ะแหละ ฮ่าๆๆ สังเกตุมั้ยเวลาโหลดฉาก จะมีเป็นข่าวและมีรูปที่เราถ่ายด้วย) เมื่อข่าวเรื่องซอมบี้ถูกเปิดโปง ทางรัฐบาลจึงจำใจต้องออกมายอมรับโดยดีว่า มันเป็นการทดลองที่ผิดพลาดของทางรัฐบาลเอง !!! ถถึงแม้รัญบาลจะยอมรับเรื่องที่ทดลองผิดพลาดทำให้ซอมบี้แพร่กระจายจริง แต่ก็ไม่มีการกล่าวถึง ห้างที่พระเอกหนีมาเลยแม้แต่น้อย (ปิดข่าวอ่ะ) และยังกลายเป็นว่า ห้างนั้นถูกผู้ก่อการร้ายถล่มซะงั้น = = ...... ความทรงจำต่างๆเรื่องห้างแห่งนี้เริ่มจางลงๆ และหายไปจากใจของทุกๆคน........

....."

ส่วนตอนท้ายมีประโยคใบ้มาด้วย (ตัวสีแดงๆ) บอกประมาณว่า พี่ของอิซาเบลล่าพูดถูกอยู่อย่างนึง !! .....นั้นก็คือ..... :aha: (ไม่บอก เดี๋ยวไม่หนุก ฮ่าๆๆๆ) .....

ประมาณนี้ครับ :kanoiyom

#5 crub_666

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 04 April 2007 - 03:03 PM

rumc, on Apr 4 2007, 10:23 AM, said:

:her โหพี่ ตัดตอนซะไม่เหลือเลยนะนั่น = = :ohno

.." แฟรง และ อิซาเบลล่า หนีออกมาจากห้างแห่งนั้นได้ และในที่สุด ข่าวเรื่องซอมบี้ก็ได้แพร่กระจายไปไม่สามารถปิดบังได้ (โดยฝีมือของแฟรงและรูปหลักฐานที่คุณๆถ่ายตอนเล่นน่ะแหละ ฮ่าๆๆ สังเกตุมั้ยเวลาโหลดฉาก จะมีเป็นข่าวและมีรูปที่เราถ่ายด้วย) เมื่อข่าวเรื่องซอมบี้ถูกเปิดโปง ทางรัฐบาลจึงจำใจต้องออกมายอมรับโดยดีว่า มันเป็นการทดลองที่ผิดพลาดของทางรัฐบาลเอง !!! ถถึงแม้รัญบาลจะยอมรับเรื่องที่ทดลองผิดพลาดทำให้ซอมบี้แพร่กระจายจริง แต่ก็ไม่มีการกล่าวถึง ห้างที่พระเอกหนีมาเลยแม้แต่น้อย (ปิดข่าวอ่ะ) และยังกลายเป็นว่า ห้างนั้นถูกผู้ก่อการร้ายถล่มซะงั้น = = ...... ความทรงจำต่างๆเรื่องห้างแห่งนี้เริ่มจางลงๆ และหายไปจากใจของทุกๆคน........
....."
ส่วนตอนท้ายมีประโยคใบ้มาด้วย (ตัวสีแดงๆ) บอกประมาณว่า พี่ของอิซาเบลล่าพูดถูกอยู่อย่างนึง !! .....นั้นก็คือ..... :aha: (ไม่บอก เดี๋ยวไม่หนุก ฮ่าๆๆๆ) .....

ง่า อยากรู้อ่ะ :cry2

ยังไม่จบเลย :ohno

#6 Sam_FISher

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 05 April 2007 - 11:48 AM

rumc, on Apr 4 2007, 10:23 AM, said:

....."
อารายหว่า คาริโต้มานพูดไรรึ เราก้อจบ Over อ่ะนะ แต่อ่านงงๆ อยู่เล่นท่ากะไอบอสตั้งนาน ต่อยทำมะดากะโดดเตะเดวก้อตายเอง โง่จิงเรา -*- ตกลงคาริโต้พูดว่าไรหว่า เดวเล่นจบดูอีกรอบก้อได้หุหุ

#7 yanpiece

Posted 05 April 2007 - 10:31 PM

.....นั้นก็คือ.....
อ๊า บอกผมหน่อยน๊ะ ผมอ่านไม่ออกน๊ะ ฮ้า ฮ้า ฮ้า

ขอบคุณครับ

#8 rumc

• Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 05 April 2007 - 11:42 PM

:her คือที่ผมไม่บอกเพราะกลัวผมตีความผิดหน่ะ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิดๆ เพราะเจ้า คาริโต้ (ใช่มั้ยหว่า??) ...มันพูดทำนอง สำนวน รึ ประโยคมันมีความนัยแฝงไว้อ่ะ.....

อ้ออีกเรื่อง อันนี้คิดว่าคนอื่นคงรู้กันหมดแล้ว -*- .....แต่พอดีผมเพิ่งเล่นจบแบบ B กะ C เมื่อกี้นี้เอง (ทุกทีจบ A :her ) แล้วผมค้นพบว่า

ฉากจบ A อ่ะ ไม่ใช่ฉากจบแบบ "ดีสุดหรอก" ก็ว่าอยู่ตายกันแทบหมด = = .....โดยเฉพาะสาวขาว+อึ๋ม ....เจซซี่ ดันเปงซอมบี้ซะได้

พอมาเล่นอีกรอบ เอาช่วยคนอย่างเดียว.....คือทำ เคส 1 ตอนที่ 1 - 2 - 3 แล้วก็หยุดเลย (ทำเพราะเจ้าโล้น...บาส จะได้เดินไปเปิดลูกกรงกั้นทางให้เราไง ^ ^ ) จากนั้นก็ออกวิ่งช่วยคนอย่างเดียว จน เคสมัน ล่ม ไปแล้วก็ไม่สนใจ พอวันที่ 22 ก็ไปรอที่ลานจอด ฮอ.

...โอ้ !!! เจซซี่ ไม่เปงซอมบี้ด้วย (ดีใจมั่กๆๆๆ :her :shame :shame2 :shame2 ) แถมดูฉากจบดีกว่าแบบ A ตั้งแยะนะ....

#9 yanpiece

Posted 06 April 2007 - 12:27 AM

อ๊า พี่ครับ เคสมัน "ล่ม" แล้ว มันไม่ Game Over หรอ ทำยังไงน๊ะ

อยากเห็น "นม" บ้างน๊ะ (ตรงไปรึเปล่าเนี่ย)

ปล.ตอนนี้กำลังเซง แผ่นเล่นได้ทุกโหมด ยกเว้น 72 ชั่วโมง พอเข้าไป แผ่นดันขึ้น Clean Dics เฉยเลยน๊ะ "แล้วจะช่วยคนยังไงเนี่ย"

ขอบคุณครับ

#10 Sam_FISher

Posted 06 April 2007 - 08:36 AM

yanpiece, on Apr 6 2007, 12:27 AM, said:

อ๊า พี่ครับ เคสมัน "ล่ม" แล้ว มันไม่ Game Over หรอ ทำยังไงน๊ะ

อยากเห็น "นม" บ้างน๊ะ (ตรงไปรึเปล่าเนี่ย)

ปล.ตอนนี้กำลังเซง แผ่นเล่นได้ทุกโหมด ยกเว้น 72 ชั่วโมง พอเข้าไป แผ่นดันขึ้น Clean Dics เฉยเลยน๊ะ "แล้วจะช่วยคนยังไงเนี่ย"

ขอบคุณครับ
พอเคนเน่าเสจ จะขึ้นหน้าจอแดงๆใช่มะครับ กด Continue ได้เยยครับ

rumc, on Apr 5 2007, 11:42 PM, said:

:her คือที่ผมไม่บอกเพราะกลัวผมตีความผิดหน่ะ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิดๆ เพราะเจ้า คาริโต้ (ใช่มั้ยหว่า??) ...มันพูดทำนอง สำนวน รึ ประโยคมันมีความนัยแฝงไว้อ่ะ.....
อ้ออีกเรื่อง อันนี้คิดว่าคนอื่นคงรู้กันหมดแล้ว -*- .....แต่พอดีผมเพิ่งเล่นจบแบบ B กะ C เมื่อกี้นี้เอง (ทุกทีจบ A :her ) แล้วผมค้นพบว่า
ฉากจบ A อ่ะ ไม่ใช่ฉากจบแบบ "ดีสุดหรอก" ก็ว่าอยู่ตายกันแทบหมด = = .....โดยเฉพาะสาวขาว+อึ๋ม ....เจซซี่ ดันเปงซอมบี้ซะได้
พอมาเล่นอีกรอบ เอาช่วยคนอย่างเดียว.....คือทำ เคส 1 ตอนที่ 1 - 2 - 3 แล้วก็หยุดเลย (ทำเพราะเจ้าโล้น...บาส จะได้เดินไปเปิดลูกกรงกั้นทางให้เราไง ^ ^ ) จากนั้นก็ออกวิ่งช่วยคนอย่างเดียว จน เคสมัน ล่ม ไปแล้วก็ไม่สนใจ พอวันที่ 22 ก็ไปรอที่ลานจอด ฮอ.
...โอ้ !!! เจซซี่ ไม่เปงซอมบี้ด้วย (ดีใจมั่กๆๆๆ :her :shame :shame2 :shame2 ) แถมดูฉากจบดีกว่าแบบ A ตั้งแยะนะ....
ฉาก B นี่รุ้สึกซอมบี้ทะลักมาใช่มะครับ หุหุ แต่ฉาก A + OverTime ก้อดีอย่างนะครับ คือ จะได้ยิงรถถัง กะ เตะไอปากหมา ด้วยนี่นาน ควักไส้กะ sf ด้วย เหอะๆ แต่ฉากจบโดนสั่งปิดข่าว รัฐบาลเน่เจงๆเลย ลุยกะมันตั้งนาน สั่งปิดซะงั้น

#11 rumc

Posted 06 April 2007 - 07:08 PM

:cry พูดภึงโหมด OverTime ผมว่า ง่ายโคดๆ = = :ohno ....แต่มันก็ มันส์ไปในตัว แบบว่าเป็นการบู๊สุดๆแล้ว .....

อีกอย่าง เวอร์ ด้วย ฮ่าๆๆ ..... มีที่ไหน เอารถจิ๊บกระป๋อง ยิงสู้รถถัง M1 ชนะเฉยเลย = = ถ้าเปงจริงคงโดนเป่ากระจุยไปแว้ว :jark :jark

อีกอย่าง ตอนท้ายที่ให้เราเตะปากไอทหารหน้าบากอ่ะ..... ใครเคยเล่น Metal Gear Solid จะบอกว่า " เหมือนอย่างแรง!!!" -*- ....

แต่ก็มันส์มากกก

ยังไงผมก็ยืนยันว่า เกมส์นี้ ทำได้ดีมากๆ เป็นผมให้ 9 เต็ม 10 เลยครับ ทำดีทั้ง ภาพ เสียง เนื้อเรื่อง ความสนุก การปลดล๊อคที่หลากหลาย ของลับมากมายในเกมส์ (เพิ่งพบว่า ต่อยกระสอบทราย กะนั่งรถไฟเหาะ ได้ PP ด้วย = = :ah ) ..... ส่วนที่หักไป 1 คะแนน ตรงที่ ดันมาทำร้ายหัวใจโดยการให้เจซซี่เปงซอมบี้ !!! .... :cry :jark

(แต่ข้อดีก็มีนะ !! อย่างผมยอมโดนเจซซี่กัดตายรอบนึง เพราะคุณเธอดันพุ่งเข้ามา ดูด ... เอ๊ย !!! กัด ท่อนล่างผมจนอ่อนแรงสู้ไม่ได้เลย = = .... จะว่าไปเกมส์นี้ซอมบี้สาวๆ ท่ากัดมันลามกจริงๆแฮะ = = :her :her )

#12 Sam_FISher

Posted 06 April 2007 - 10:48 PM

rumc, on Apr 6 2007, 07:08 PM, said:

:cry พูดภึงโหมด OverTime ผมว่า ง่ายโคดๆ = = :ohno ....แต่มันก็ มันส์ไปในตัว แบบว่าเป็นการบู๊สุดๆแล้ว .....
อีกอย่าง เวอร์ ด้วย ฮ่าๆๆ ..... มีที่ไหน เอารถจิ๊บกระป๋อง ยิงสู้รถถัง M1 ชนะเฉยเลย = = ถ้าเปงจริงคงโดนเป่ากระจุยไปแว้ว :jark :jark
อีกอย่าง ตอนท้ายที่ให้เราเตะปากไอทหารหน้าบากอ่ะ..... ใครเคยเล่น Metal Gear Solid จะบอกว่า " เหมือนอย่างแรง!!!" -*- ....
แต่ก็มันส์มากกก
ยังไงผมก็ยืนยันว่า เกมส์นี้ ทำได้ดีมากๆ เป็นผมให้ 9 เต็ม 10 เลยครับ ทำดีทั้ง ภาพ เสียง เนื้อเรื่อง ความสนุก การปลดล๊อคที่หลากหลาย ของลับมากมายในเกมส์ (เพิ่งพบว่า ต่อยกระสอบทราย กะนั่งรถไฟเหาะ ได้ PP ด้วย = = :ah ) ..... ส่วนที่หักไป 1 คะแนน ตรงที่ ดันมาทำร้ายหัวใจโดยการให้เจซซี่เปงซอมบี้ !!! .... :cry :jark
(แต่ข้อดีก็มีนะ !! อย่างผมยอมโดนเจซซี่กัดตายรอบนึง เพราะคุณเธอดันพุ่งเข้ามา ดูด ... เอ๊ย !!! กัด ท่อนล่างผมจนอ่อนแรงสู้ไม่ได้เลย = = .... จะว่าไปเกมส์นี้ซอมบี้สาวๆ ท่ากัดมันลามกจริงๆแฮะ = = :her :her )
พี่งูเขาโผมเล่นไม่จบสักภาคเลยแง้ๆ แต่อย่างน้อยก้อ เอาร็อคเก็ตไปสอย กับ ไอหุ่นยักษ์ ก้อคงคล้ายๆกะรภกระป๋องอ่ามั้ง -.- ขอโทษน้องเจสซี่ด้วย จ้า ไวน์หมด ชีวิตเหลือช่องเดียว เอาเรื่อยปั่นหัวตายเลย หัวขาดด้วย โอ้ม่ายน้องเจสซี่ อ๊ะลืมบอก วิธีถ่าย กกน เจสซี่ คือตอนเป็นซอมบี้ ฆ่ามานซะ พอหนูเจสซี่ นอนหงายเสจก้อ ทำการ.... เอ๊ย ถ่ายรูปกกนซะ 5555+ ซาดิสสุดๆ

#13 yanpiece

Posted 07 April 2007 - 12:02 AM

อ๊ะลืมบอก วิธีถ่าย กกน เจสซี่ คือตอนเป็นซอมบี้ ฆ่ามานซะ พอหนูเจสซี่ นอนหงายเสจก้อ ทำการ.... เอ๊ย ถ่ายรูปกกนซะ 5555+ ซาดิสสุดๆ
อ๊า ผมมีอีกวิธีน๊ะ วิธีผมล๊ะเห็นชัดเลย

ให้แตะเจสซี่ ไปที่บันไดเลย ให้มันนอนอยู่บนบันได แมะ อยู่ เฉย ๆ ยังเห็นเลย ฮ้า ฮ้า

ขอบคุณครับ

#14 jordan

Posted 22 June 2007 - 06:07 AM

....."

โห แปลได้ระเอียดมากเลยครับ แถมใช้ถาษาเก่งซะด้วย ผมเพิ่งเล่นจบเมื่อกี้เอง เลยอยากมาเสริมส่วนที่คุณตกไป คือ (refer to ตรงที่คุณ rumc วงเล็บว่าจะไม่บอกนะครับ) แผนของ calito ที่จะใช้เด็กกรำพร้าเป็นตัวแพร่เชื้อ zombies ให้กระจายไปทั่ว us ยังคงตกเป็นข้อกังขา หาข้อพิสูจน์ไม่ได้ (ถ้าใครเล่นเกมนี้จบจะรุว่า แผนของ calito คืออะไร) แต่อย่างไรก็ตาม มีคนบ่นว่า เขากินเท่าไรก็ไม่อิ่มซักกะที (มันเป็น characteristic ของ Zobies อ่ะ ที่ว่า กินเท่าไรก็ไม่อิ่มอ่ะครับ)

สรุปก็คือ ยังไม่มีการค้นพบว่าแผนที่ calito ตั้งใจจะทำสำเร็จหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ มีคนที่มี characteristic ของ zombies กาะจายอยู่ทั่ว US แล้ว ดังนั้นต้องรอภาคต่อของ dead rising ว่า เนื้อเรื่องจะเป็นไงต่อไป

อันนี้ผมแปลเองนะ หลังจากที่เล่นจบเมื่อคืน ผิดถูกไงอย่าว่ากัน เพราะตัวหนังสือมันวิ่งเร็วพอควรเลยอ่ะครับ อ่านแล้วไม่ค่อยทันเลย

หลังจากที่จบเกมนี้ได้แล้ว ยอมรับเลยครับว่าเกมนี้ทำได้ดีจริงๆ สนุกมาก เล่นแล้วน่าติดตาม ยิ่งใครภาษาอังกฤษพอใหวจะรู้เลยว่าเนื้อเรื่องสนุกมากๆๆ ผสมกับความปัญญาอ่อนเล็กน้อย (มีใครคิดเหมือนผมบ้างว่า สาเหตูที่ us gov มันทดลองเปลี่ยนมนุษย์ให้เป็น zombie เนี่ย มันช่างงี่เง่าเหลือเกิน) แต่เอาเถอะ รวมๆแล้ว ถือว่าประทับใจคับ รู้งี้ซื้อแผ่นแท้มาเล่นดีกว่า

ปล. ผมใช้ภาษาไม่เก่งเหมือนคุณ rumc นะครับ ไงขออภัยด้วย แล้วก็ขอโทษด้วยครับ ถ้า spoil เยอะเกินไป