`

Jump to content

ปากกาที่วาดรูปบน Ipad มีรุ่นไหนที่สามารถทาบมือบนหน้าจอได้เหมือน note 10 มั้ยครับ ?

4 replies to this topic

#1 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 15 July 2014 - 04:52 PM

แนะนำยี่ห้อปากกาของ ipad ทีครับ ที่สามารถเอามือกดทาบบนลงหน้าจอได้คล้ายๆปากกาของ note 10 อะครับ ปัจจุบันผมวาดรูปแบบมือลอยๆแล้วมันเมื่อยปวดข้อมือมากๆ ช่วยแนะนำทีนะครับ :r10:

#2 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 15 July 2014 - 06:41 PM

ใช้ Wacom bamboo stylus ไม่work อย่างแรงไม่แนะนำ หัวนิ่มเกินวาดทีแทบจะขูดจอ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 July 2014 - 06:51 PM

แนะนำใช้ Adonit JotScript ครับ
จิ้มที่นี่

มีขายตาม .life iStudio ทั่วไป
ใช้ถ่าน AAA 1 ก้อน ต้อง pair bluetooth เพื่อใช้ความสามารถ Palm rejection (ไม่ pair ก็เขียนได้ แต่จะวางมือไม่ได้)
และต้องเปิดปากกาก่อนถึงจะเขียนได้ (ไม่เปิดก็เขียนไม่ติด)

ข้อดี หัวปากกาเล็กมาก เกือบเหมือนใช้ปากกาจริงๆ
ข้อเสีย มี delay มากกว่า Note นิดหน่อย แต่พอรับได้

ใช้คู่กับโปรแกรม Goodnote หรืออีกโปรแกรมของ adonit จำชื่อไม่ได้ (แนะนำ goodnote)

#4 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 18 July 2014 - 08:49 PM

View PostBurm, on 15 July 2014 - 06:51 PM, said:

แนะนำใช้ Adonit JotScript ครับ
จิ้มที่นี่

มีขายตาม .life iStudio ทั่วไป
ใช้ถ่าน AAA 1 ก้อน ต้อง pair bluetooth เพื่อใช้ความสามารถ Palm rejection (ไม่ pair ก็เขียนได้ แต่จะวางมือไม่ได้)
และต้องเปิดปากกาก่อนถึงจะเขียนได้ (ไม่เปิดก็เขียนไม่ติด)

ข้อดี หัวปากกาเล็กมาก เกือบเหมือนใช้ปากกาจริงๆ
ข้อเสีย มี delay มากกว่า Note นิดหน่อย แต่พอรับได้

ใช้คู่กับโปรแกรม Goodnote หรืออีกโปรแกรมของ adonit จำชื่อไม่ได้ (แนะนำ goodnote)

1 photoshop touch

2 procreate

ไม่ทราบว่ามันซัพพอร์ทสองโปรแกรมนี้มั้ยครับ ?

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 July 2014 - 01:40 AM

ไม่แน่ใจครับ

ถ้า photoshop มันจะมีปากกา กับไม้บรรทัดของ adobe ออกมาเองเลยครับ ลอง sarch ดู