`

Jump to content

จะใช้จอย xbox one , xbox 360 ต่อเล่นกับคอมทำไงครับ

8 replies to this topic

#1 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 01 July 2014 - 07:35 PM

ผมมีทั้งสองจอย อยากเอาไปใช้กับคอม win 8 เลยอยากถามเซียนหน่อยครับว่าทำไง

1.จอย xbox one จะต้องหา driver ลงคอมที่เว็ปไหน แล้วใช้ตัว infrared แบบ usb หาซื้อได้ที่ไหน ไว้ต่อกับคอม เพื่อส่งสัญาณไปจอย หรือ ต้องใช้สายต่อแบบยาว หาซื้อที่ไหนครับ

2.จอย xbox 360 จะต้องหา driver ลงคอมที่เว็ปไหน แล้วใช้ตัว infrared แบบ usb หาซื้อได้ที่ไหน ไว้ต่อกับคอม เพื่อส่งสัญาณไปจอย เอาไปเล่นเกม watch dogs ได้ไหม

3.จอยคอมยี่ห้อไหน ดีๆ ถ้าใช้แทนจอย xbox 360 ได้บ้างครับ ถ้าจะซื้อเฉพาะกับคอมไปเลย และหาซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ เอาไปเล่นเกม watch dogs เป็นหลัก

ช่วยบอกด้วยครับ

Edited by luckyang, 02 July 2014 - 12:06 AM.

#2 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 01 July 2014 - 11:21 PM

ตอบเฉพาะข้อสองนะครับ (พอดีไม่มี XB one เลยไม่ได้ตามข่าวว่าตกลงใช้เล่นใน PC ได้ยัง)

ชื่อเรียกเต็มๆมันคือ Xbox 360 Wireless Gaming Receiver for Windows
หาซื้อได้ทั่วไปตามร้านขาย Accessories หรือพวกร้านขาย Gaming gear ทั้งหลายครับ เช่นใน Pantip, MBK, เซียร์ ฯลฯ
ปกติถ้าใช้ win 7 ขึ้นไป เสียบแล้วใช้ได้เลย หรือถ้า PC มองหาไดร์เวอร์ไม่เจอก็แค่อัพเดท Direct X ตัวล่าสุด ก็จะใช้ได้ครับ

อันนี้เป็นวิธี ลงแบบ manual ครับ (ไดร์เวอร์มีอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว)

Edited by Telememo, 01 July 2014 - 11:24 PM.

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 02 July 2014 - 09:11 AM

จอย xbox360 ถ้าเป็นแบบมีสาย ใช้กับ win8 เสียบปุ๊บก็ไม่ต้องลง driver และไม่ต้องซื้อสายหรือตัวรับสัญญาณมาต่อเพิ่ม เพราะมันยาวเพียงพอ (เกือบ 3 เมตร) และเกม watchdogs เล่นได้ครับ เกมใหม่ๆ ไม่มีปัญหากับจอย xbox360 หรอกครับ

จอย xbox one ตอนนี้ไม่สามารถทำอะไรได้มากกว่าจอย xbox360 ครับ เพราะ driver มันยังไม่ official คือมันทำให้คอมมองเห็นจอย xbox one เป็นจอย xbox360 ซึ่ง windows รู้จักดีอยู่แล้ว สรุปคือคุณซื้อมาต่อคอมก็จะกลายสภาพเป็นจอย xbox360 ไป ดังนั้นคุณจึงไม่สามารถใช้ feature ของจอย xbox one ได้ เช่น rumble trigger หรือมอเตอร์ในไกปืนก็จะไม่สั่น และไม่สามารถใช้แบบ wireless ได้ด้วยครับ ต้องต่อสายตลอด

ถ้าคุณมีแต่จอย xbox360 wireless ผมแนะนำให้ซื้ออีกตัวเป็นแบบมีสาย แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องซื้อจอยอื่นหรอก
ร้านนี้ก็มีหลายยี่ห้อ http://www.joystickthai.com/ แต่ผมว่าไม่มีตัวไหนทนไปกว่า xbox360 หรอกครับ ผมใช้แบบมีสายมาจะ 5 ปีแล้ว แค่ซื้อยางหุ้มแกนอนาล็อกมาใส่แทนอันที่สึกไป ก็ใช้ได้เหมือนใหม่ เพราะจอยมีสายมันจะไม่มีปัญหาเรื่องรังถ่านหลวมด้วย

Edited by silapakorn, 02 July 2014 - 09:29 AM.

#4 luckyang

Posted 02 July 2014 - 07:28 PM

View Postsilapakorn, on 02 July 2014 - 09:11 AM, said:

จอย xbox360 ถ้าเป็นแบบมีสาย ใช้กับ win8 เสียบปุ๊บก็ไม่ต้องลง driver และไม่ต้องซื้อสายหรือตัวรับสัญญาณมาต่อเพิ่ม เพราะมันยาวเพียงพอ (เกือบ 3 เมตร) และเกม watchdogs เล่นได้ครับ เกมใหม่ๆ ไม่มีปัญหากับจอย xbox360 หรอกครับ

จอย xbox one ตอนนี้ไม่สามารถทำอะไรได้มากกว่าจอย xbox360 ครับ เพราะ driver มันยังไม่ official คือมันทำให้คอมมองเห็นจอย xbox one เป็นจอย xbox360 ซึ่ง windows รู้จักดีอยู่แล้ว สรุปคือคุณซื้อมาต่อคอมก็จะกลายสภาพเป็นจอย xbox360 ไป ดังนั้นคุณจึงไม่สามารถใช้ feature ของจอย xbox one ได้ เช่น rumble trigger หรือมอเตอร์ในไกปืนก็จะไม่สั่น และไม่สามารถใช้แบบ wireless ได้ด้วยครับ ต้องต่อสายตลอด

ถ้าคุณมีแต่จอย xbox360 wireless ผมแนะนำให้ซื้ออีกตัวเป็นแบบมีสาย แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องซื้อจอยอื่นหรอก
ร้านนี้ก็มีหลายยี่ห้อ http://www.joystickthai.com/ แต่ผมว่าไม่มีตัวไหนทนไปกว่า xbox360 หรอกครับ ผมใช้แบบมีสายมาจะ 5 ปีแล้ว แค่ซื้อยางหุ้มแกนอนาล็อกมาใส่แทนอันที่สึกไป ก็ใช้ได้เหมือนใหม่ เพราะจอยมีสายมันจะไม่มีปัญหาเรื่องรังถ่านหลวมด้วย

ไม่ผมโหลดไดรฟ์แล้ว เล่น bf3 แท้ จาก สตีม win 8 เด้ง ออก ขึ้น ฟ้า เพราะมันไม่ ใช่ official นี่เอง

เป็นแบบมีสาย แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องซื้อจอยอื่นหรอก ซื้อแต่สายมีขายไหมครับ

Edited by luckyang, 02 July 2014 - 07:30 PM.

#5 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 02 July 2014 - 07:57 PM

View Postluckyang, on 02 July 2014 - 07:28 PM, said:

ไม่ผมโหลดไดรฟ์แล้ว เล่น bf3 แท้ จาก สตีม win 8 เด้ง ออก ขึ้น ฟ้า เพราะมันไม่ ใช่ official นี่เอง

เป็นแบบมีสาย แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องซื้อจอยอื่นหรอก ซื้อแต่สายมีขายไหมครับ

XBOX ONE ไดรเวอร์ออฟฟิเชียลออกมาตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้วแล้วนาครับ
ในวินโดวส์เห็นเป็น "Controller (XBOX ONE for Windows)" เลย แล้วก็สั่นได้ทุกอย่างตามปกติครับ

แต่ที่ต้องต่อสาย เพราะมันยังไม่มีตัวรับสัญญาณไร้สายของจอยออกมา

#6 luckyang

Posted 02 July 2014 - 11:45 PM

View PostGenocide Fang, on 02 July 2014 - 07:57 PM, said:

XBOX ONE ไดรเวอร์ออฟฟิเชียลออกมาตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้วแล้วนาครับ
ในวินโดวส์เห็นเป็น "Controller (XBOX ONE for Windows)" เลย แล้วก็สั่นได้ทุกอย่างตามปกติครับ

แต่ที่ต้องต่อสาย เพราะมันยังไม่มีตัวรับสัญญาณไร้สายของจอยออกมา

ขอ link ไฟล์ หน่อยครับ และสายต่อแบบยาว นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ

#7 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 02 July 2014 - 11:48 PM

http://majornelson.c...-available-now/

สายต่อ ผมใช้สาย micro usb ของมือถือเอา ยาวประมาณเมตรนึง
ถ้าอยากได้ยาวกว่านั้นคงต้องหาซื้อเอา เคยเห็นขายตามเว็บยาว 3m ก็มี

#8 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 03 July 2014 - 09:36 AM

View PostGenocide Fang, on 02 July 2014 - 07:57 PM, said:

ไกปืนก็สั่นด้วยหรือเปล่าครับ เพราะผมอ่านรีวิวมาเขาบอกไม่สั่น สั่นแค่มอเตอร์ซ้ายขวาตรงอุ้งมือที่จับ คือสั่นเหมือนจอย xbox360 ทั่วไป
http://www.fpsthaila...=90894#p1620065

และที่ผมว่ามันไม่ official คือมันไม่ได้มากับ windows update ครับ
major nelson เขาก็บอกแล้วว่าเดี๋ยวจะออกพร้อม windows อีกที ผมว่าน่าจะรอดูตัวนั้นมากกว่า

Edited by silapakorn, 03 July 2014 - 09:41 AM.

#9 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 03 July 2014 - 03:01 PM

View Postsilapakorn, on 03 July 2014 - 09:36 AM, said:

ไกปืนก็สั่นด้วยหรือเปล่าครับ เพราะผมอ่านรีวิวมาเขาบอกไม่สั่น สั่นแค่มอเตอร์ซ้ายขวาตรงอุ้งมือที่จับ คือสั่นเหมือนจอย xbox360 ทั่วไป
http://www.fpsthaila...=90894#p1620065

และที่ผมว่ามันไม่ official คือมันไม่ได้มากับ windows update ครับ
major nelson เขาก็บอกแล้วว่าเดี๋ยวจะออกพร้อม windows อีกที ผมว่าน่าจะรอดูตัวนั้นมากกว่า

เอ จอยไม่อยู่ให้ลองแล้วด้วยสิ
แต่ตอนผมเล่นเกมยิง (Transformers : Rise of the Dark Spark)
เวลาเหนี่ยวทริกเกอร์ RT ยิงปืน จอยมันก็สั่นนะครับ แต่ผมไม่ได้สังเกตว่ามันสั่นตรงไหน หรือต่างกันยังไงแน่