`
←  DGO SPORT CLUB - ตามติดทุกข่าวสารกีฬา
Logo
»

บอลโลกที่กาต้าร์ นักเตะจะหายใจทางไหนกันนะ

dudedy's Photo dudedy 30 Jun 2014

เมื่อคืนดูฮอลแลนด์ แค่ครึ่งแรกนักบอลแทบจะหายใจทางเหงือกกันอยู่แล้ว เพราะอากาศที่บราซิลร้อนและชื้นมากๆ

คนพากษ์บอกว่าเหมือนกับเตะบอลกลางแจ้งเวลาบ่ายโมงที่ไทย ไม่อยากจะคิดว่าทรมานขนาดไหน

แล้วถ้าบอลโลกที่จะจัดที่กาต้าร์ อุณหภูมิ น่าจะถึง 50 องศา นี่คงนรกชัดๆ ถึงสนามแข่งจริงจะติดแอร์

แต่สนามซ้อม คงไม่ลงทุนติดแอร์ ทุกสนามแน่ๆ ยอมรับเลยครับว่าสภาพอากาศ ทำให้บอลที่น่าจะสนุกกลับเนือยๆ

ผมว่าที่มีข่าวกาต้าร์ทุจริต เรื่องตอนโหวเจ้าภาพบอลโลก เหมือนกับว่าฟีฟ่าหาทางออกเรื่องนี้ เลยหาเรื่องเปลี่ยนเจ้าภาพซะเลย

ปล. คนดูที่อยู่ในสนาม ดูบอลหรือดูจออ่ะครับ ภาพจับแป้บๆ เริ่มรู้ตัวกันล่ะ ว่าได้ออกกล้อง 😁

Big14's Photo Big14 30 Jun 2014

เออ จริงนะผมลืมคิดเรื่องอากาศไปเลย มิน่าว่าทำไมบอลมันดูสูสีกันจัง เป็นไปได้ว่าบอลยุโรปอาจเล่นได้ไม่ดีเท่าปกติ

blue_key's Photo blue_key 30 Jun 2014

ถ้าคิดกลับกัน เวลาทีมจากอเมริกาใต้หรือแอฟริกาไปเตะที่ยุโรปก็เสียเปรียบสิครับ (ยิ่งครั้งหน้าเตะที่รัสเซียด้วย)
ผมว่าเป็นสีสันของประเทศเจ้าภาพน่ะครับ

dudedy's Photo dudedy 30 Jun 2014

ไม่น่าเสียเปรียบมากนะครับ เพราะนักบอลทีมชาติต่างๆในบอลโลก ก็ไปทำมาหากินอยู่ในยุโรบซะเยอะ แต่ไม่ว่าจะคุ้นเคยอากาศแบบไหน ให้เตะกลางแจ้ง เที่ยงวัน แดด เปรี้ยงๆก็ไม่น่าจะไหว

Nobi Nobita's Photo Nobi Nobita 30 Jun 2014

เตะที่ยุโปรไม่มีการเสียเปรียบเท่าไร เพราะส่วนใหญ่ค้าแข้งในยุโรปกันทั้งนั้น ยกเว้นพวกนักเตะจากตะวันออกกลางและอเมริกากลางบางชาติ

tonnie's Photo tonnie 30 Jun 2014

เท่าที่ดูบราซิลก็ลิ้นห้อยเหมือนกันนะ

skyliner_do's Photo skyliner_do 30 Jun 2014

เหมือนว่าที่กาตาร์จะยกเลิกไปแล้วมั้งน่ะ ไม่ชัว

PB7's Photo PB7 30 Jun 2014

ถ้าจำไม่ผิดการ์ต้าเค้าพรีเซนต์ว่าจะติดแอร์ในสนามนะครับ