`

Jump to content

รีวิวจัดเต็ม CloudTV T2A Android+ดิจิตอลทีวี

21 replies to this topic

#1 genie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 28 June 2014 - 02:39 AM

CloudTV T2A Android Box รุ่นใหม่มาพร้อมความสามารถในการรับชมดิจิตอลทีวีในไทยด้วยระบบ DVB-T2 ภายในติดตั้งระบบปฏิบัติการ Android 4.2.2 หน่วยความจำ 1GB เมมโมรี 8GB เพิ่มได้อีก 32GB ด้วย MicroSD Card ระบบเน๊ตเวิร์ก LAN 10/100 WIFI ภายในตัว และ USB 2 Port สำหรับเชื่อมต่อ แฟลชไดรฟ์ HDD Ext 2.5" หรือ 3.5” สำหรับชมภาพยนต์ความละเอียดสูงด้วยโปรแกรม MXplayer หรือ XBMC ด้วยขุมพลังของ CPU Dual Core และ GPU Quad Core ทำให้ CloudTV T2A สามารถดูหนังบลูเรย์ ดูทีวีดิตอล และบันทึกรายการทีวีดิจิตอลขณะรับชม หรือล่วงหน้าได้ถึง 7 วัน อีกทั้งยังสามารถใช้เช็คอีเมล์ เล่นอินเทอร์เนต SKYPE IPTV และเล่นเกมส์ได้อย่างสบายๆ CloudTV T2A สามารถนำ คีย์บอร์ด และเมาส์ ของคอมพิวเตอร์ทั่วๆไปมาต่อใช้งานได้ทันที นอกจากนั้นยังสามารถใช้โทรศัพท์มือถือหรือแท๊บเล็ต Android มาควบคุมตัวเครื่องแทนรีโมทหรือเมาส์ได้ด้วย

เปิดกล่องมาจะเจอเจ้า CloudTV นอนอยู่แบบนี้ครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดภายในกล่อง

ตัวเครื่องด้านหน้า มีจอแสดงผลบอกช่องที่กำลังดูอยู่ด้วยนะครับ

ด้านหลังเครื่องมีช่องต่อครบทั้ง HDMI AV Optical Power MicroSD LAN 10/100 ตัวนี้มี Wifi ในตัวมาให้เลยครับ
ด้านข้างจะมี USB 2.0 มาให้ 2 ช่องสำหรับเมาส์ คีย์บอร์ด แฟลชไดรฟ์

คู่มือ 2 ภาษา มีภาษาไทยด้วยครับ

รีโมท 2 ภาษา มีภาษาไทยด้วยเหมือนกัน

เปิดเครื่องมาก็ต้องตั้งค่าต่างๆก่อนใช้งานครับ

เมนูหน้าแรก

ก่อนจะดูทีวีก็ต้องตั้งค่าต่างๆเช่น เรียงตามเลขช่อง เปิดไฟเลี้ยงเสา

สแกนหาช่อง

ทำเลที่ทดสอบอยู่แถวทุ่งครุ ใช้เสาภายใน Createch AT-1 วางไว้ที่หน้าต่างบ้านชั้น 2 หาเจอครบหมด 38 ช่อง

สแกนเสร็จแล้วมาดูดีกว่าว่าเจ้า CloudTV มีช่องอะไรกันบ้าง

ช่องไทยรัฐทีวี

ช่อง 7HD

ช่อง AMARIN TV

กดปุ่ม info ที่รีโมทเพื่อดูรายละเอียดช่องเช่น ความแรงของสัญญาณ

ระหว่างดูทีวีเราสามารถกดปุ่มอัดที่รีโมทได้ทันที
หรือกดปุ่ม EPG ตั้งเวลาอัดรายการล่วงหน้าจากชื่อรายการ และตั้งให้เปลี่ยนช่องอัตโนมัติตามชื่อรายการก็ได้

ตั้งเวลาอัดรายการล่วงหน้าแบบกำหนดช่องและช่วงเวลาได้เอง

เลือกดูช่องที่อัดไว้บนฮาร์ดดิสก์

ถ้าเบื่อดูทีวีเจ้า CloudTV ก็ยังมีอะไรให้ดูอีกเยอะเช่นดูหนังที่โหลดมา

สามารถเล่นต่อจากที่เคยเล่นค้างไว้ได้

เลือกเสียงที่ต้องการเล่นได้ทั้งเสียง AC3 และ DTS ถ้าต่อเครื่องเสียงก็จะได้ระบบเสียงรอบทิศทาง 5.1

CloudTV สามารถเล่นซับไทยได้ทุกแบบ รวมถึงซับ 1080P และ PGS ในรูปเป็นซับจากแผ่นบลูเรย์

ถ้าชอบความสวยงามและให้โชวืปกหนังเวลาเลือกก็ใช้แอพ XBMC

เล่นอินเทอร์เนต

ดู Youtube เราอัดไว้ดูทีหลังก็ได้นะ

รายการหรือละครทีวีย้อนหลัง

ดูซีรีย์เกาหลี ญี่ปุ่นออนไลน์ ได้ฟรีๆ

ดูหนังออนไลน์ หรือ IPTV

ถ้ายังไม่พอก็หาโหลดแอพมาลงเพิ่มได้เองจากไฟล์ APK หรือ PlayStore

เรามาดูหน้าอื่นกันบ้าง หน้า Media สำหรับพวกแอพดูหนังฟังเพลงต่างๆ

หน้านี้จะโชว์ทุกแอพที่ติดตั้งไว้ภายในเครื่อง

หน้าการตั้งค่า

ตั้งค่าระบบเน็ตเวิร์ก เลือกได้ทั้งสายแลนหรือไวไฟ

เมนูการตั้งค่าเบื้องต้น

เมนูอัพเดท Firmware สามารถอัพออนไลน์ทางอินเทอร์เนต หรือทางแฟลชไดรฟ์ก็ได้

ตั้งค่าแอพต่างๆในตัวเครื่อง

เมนูนี้เด็ดมากสำหรับใครที่มีโทรศัพท์หรือแท็บเล็ต Android สามารถโหลด App เอาไว้ควบคุมเครื่องแทนรีโมท เมาส์ ทัชแพด

ความสามารถหลักๆที่โดดเด่นของ CloudTV T2A
- ใช้งานง่ายเหมือนกล่องดิจิตอลทีวี ปลี่ยนช่องง่ายและไวด้วยปุ่มตัวเลขบนรีโมท

- ตัวเครื่องมีหน้าปัดบอกช่องที่กำลังรับชมอยู่ และใช้งานง่ายด้วยคู่มือภาษาไทย

- เมนูภาษาไทย รีโมทภาษาไทย และมีปุ่มทุกอย่างครบสำหรับการดูทีวีดิจิตอลและเล่นไฟล์หนัง

- รับสัญญาณได้ทุกช่อง MUX TPBS ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงเหมือน Android Box DVB-T2 ตัวอื่นๆ อาทิเช่น Xtreamer Sidewinder 4

- อัดรายการได้ง่ายและรวดเร็ว เอาไฟล์นามสกุล .ts ไปเปิดบนคอมได้เลยครับ

- เล่นไฟล์หนัง MKV AVI MP4 ได้ทุกซับทุกเสียง ต่อตรงเข้าทีวีเสียง DTS ไม่มีปัญหา

- เล่นพวก IPTV PLEX ได้สบายผ่าน Wifi

- ใช้มือถือแอนดรอย์แทนรีโมท เมาส์และ Touch Pad ได้ด้วย

- เล่นเกมส์ทั่วไปอย่างเช่น Angry Birds หรือเกมส์ชับรถอย่าง Angry Birds GO ได้สบาย
- ท่านที่มี Iphone Ipad ยังสามารถแชร์หนัง รูปภาพ เพลง ขึ้นไปบนจอทีวีด้วยเจ้า CloudTV เสมือนมี AppleTV เลยครับ

เข้าไปดูวีดีโอรีวิวการใช้งาน CloudTV T2A ได้ที่นี่ครับ

MUX TPBS ที่เครื่อง Android Box ตัวอื่นๆมีปัญหาเรื่องเสียง แต่ CloudTV T2A ดูได้สบายครับ

ปล. สำหรับมือใหม่ที่อยากจะใช้กล่องแบบนี้ แนะนำให้ซื้อจากร้านที่ขายสินค้าแบบนี้โดยตรงจะดีกว่าครับ เพราะก่อนใช้งานต้องมีการตั้งค่าและติดตั้งโปรแกรมต่างๆพอสมควร บางท่านซื้อไปติดตั้งเองอาจต้องติดสตันท์ซัก 2-3 วันกว่าจะหาโปรแกรมต่างๆมาลงจนครบ บอกให้ร้านลงให้ครบไปเลยทีเดียวดีกว่า สุดท้ายนี้หวังว่ารีวิวนี้คงเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังมองหา Android Box ที่มีการทำงานครบครันติดบ้านไว้นะครับ

#2 CMAI

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 28 June 2014 - 07:13 AM

ขอบคุณครับ น่าสนใจดีแหะ
อยากให้แนะนำเพิ่ม เช่น
ค่าตัวประมาณเท่าไร app อะไรที่ควรลงเพิ่ม และพิกัดร้านที่ขายครับ

#3 genie

Posted 28 June 2014 - 08:53 AM

หาซื้อได้ตามห้างไอทีอย่างเช่น พันทิพ ประตูน้ำ งามวงศ์วาน ฟอร์จูนครับ
ถ้าหาไม่เจอลอง Search คำว่า CloudTV T2A ใน Google ครับ

#4 hanabishi

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 June 2014 - 09:08 AM

ตัวนี้ ถอดเสียง HD ได้หมดเลยใช่ไหมครับ ราคาไม่แรงมาก น่าสนใจสุดๆ

#5 sirenlove

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 28 June 2014 - 09:13 AM

ขอบคุณครับ

#6 Nu@Nier

• Freshy

Posted 28 June 2014 - 09:25 AM

ขอบคุณจ้า

#7 genie

Posted 28 June 2014 - 11:13 AM

ตัวนี้ได้แค่ Dts , Dolby digital ครับ

#8 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 28 June 2014 - 04:14 PM

HDTV นี่ใช้เสียบสายอากาศ หรือใช้จาก internetครับ

เพราะแถวๆที่ผมอยู่เสาอากาศรับอะไรไม่ได้เลย

#9 genie

Posted 29 June 2014 - 06:51 PM

View Postpikaouy, on 28 June 2014 - 04:14 PM, said:

HDTV นี่ใช้เสียบสายอากาศ หรือใช้จาก internetครับ

เพราะแถวๆที่ผมอยู่เสาอากาศรับอะไรไม่ได้เลย
ใช้เสาอากาศดิจิตอลครับ ลองเอาเสาวางไว้นอกบ้านชั้น 2 ขึ้นไปจะรับได้ดีครับ

#10 WheatherMan

Posted 30 June 2014 - 10:00 PM

View Postgenie, on 29 June 2014 - 06:51 PM, said:

ใช้เสาอากาศดิจิตอลครับ ลองเอาเสาวางไว้นอกบ้านชั้น 2 ขึ้นไปจะรับได้ดีครับ

ต่างจังหวัดยังไม่มีนะท่าน ดิจิตอลทีวีอ่ะ

#11 genie

Posted 06 July 2014 - 08:18 PM

จังหวัดใหญ่ๆเช่น เชียงใหม่ พิษณุโลก อุดรธานี ขอนแก่น อุบลราชธานี นครราชสีมา สิงห์บุรี ระยอง สุราษฎร์ธานี สงขลา มีกันแล้วนะครับ
ถ้าใช้โทรศัพท์ Android ให้โหลดแอพ Thai Digital TV มาเช็คพื้นที่ที่รับชมได้ดูสิครับ

#12 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 06 July 2014 - 09:01 PM

มีร้านที่ขายแนะนำไหมครับ แบบ ปณ

#13 genie

Posted 08 July 2014 - 12:37 AM

View Postpikaouy, on 06 July 2014 - 09:01 PM, said:

มีร้านที่ขายแนะนำไหมครับ แบบ ปณ
digilifegadget.com

#14 num12num12

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 08 July 2014 - 12:45 PM

ใช้ดีจริงครับเพื่อนซื้อมารองแล้ว

#15 ThePug

HD Player ส่งถึงมือใน 3 ชั่วโมง

Posted 10 July 2014 - 02:00 PM

ใครสนใจติดต่อได้นะครับ ผมขายอยู่ อิอิ

#16 asuji

Posted 24 July 2014 - 12:09 PM

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ ผมสนใจ

#17 ThePug

HD Player ส่งถึงมือใน 3 ชั่วโมง

Posted 25 July 2014 - 03:03 AM

2690 บาทครับ

#18 soludack

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 03 August 2014 - 12:46 PM

ขอบคุณที่ review ครับ น่าสนใจมากรุ่นนี้ แล้ว share movie หรือ share clip iphone ผ่าน wifi ได้ไหมครับ

#19 genie

Posted 03 August 2014 - 04:01 PM

View Postsoludack, on 03 August 2014 - 12:46 PM, said:

ขอบคุณที่ review ครับ น่าสนใจมากรุ่นนี้ แล้ว share movie หรือ share clip iphone ผ่าน wifi ได้ไหมครับ
ลองกับ iPad แล้วได้ครับ แต่ตัวเครื่องควรต่อด้วยสายแลน

#20 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2014 - 05:46 PM

มันสามารถเป็น Air Play ทำงานเหมือน AppleTV ได้ด้วยเหรอครับ