`

Jump to content

ไม่รู้เบื่อกันยัง เอา graphics mod ล่าสุด Watch_Dogs มาฝาก

30 replies to this topic

#1 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 June 2014 - 10:35 AM

http://forums.guru3d...ad.php?t=390114

เจอมาจาก kotaku.com ครับ

ส่วนตัวเทสแล้ว ลื่นขึ้นอีกแม้จะปรับ Ultra เลย สวยสุดๆครับ
(R9 280x)

Edited by gasimos, 17 June 2014 - 10:37 AM.

#2 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 17 June 2014 - 11:11 AM

โห โคตรสวยเลยครับ

#3 Bommm

Posted 17 June 2014 - 03:37 PM

เอาลงยังไงน่ะครับ
แตกไฟล์มามี 3 folder อ่านในกระทู้บอกให้ ก้อป patch ไปวาง แต่ในfolder ทั้ง3 อันก็มีไฟล์นี้เหมือนกันหมด งงน่ะครับ

ถามต่อผมใช้ 760 oc อยู่มันได้ประมาณ 40-45 fps แถว ๆ นี้ จะปรับอะไรลงดีให้มันได้สัก 50 fps โดยไม่กระทบความสวยงามมาก ขอบคุณครับ

#4 gasimos

Posted 17 June 2014 - 04:32 PM

แค่เอาไฟล์ 2 ไฟล์นั้นลงไปfolder แค่นั้นครับ (3 folder นั้นคือการเลือกมุมกล้องเอาว่าจะใช้แบบไหน) จากนั้นไปแก้ในไฟล์ xml ให้เป็น ultra แล้วจะเห็นความต่างครับ ลื่นขึ้นด้วย คนทำสุดยอดจริง

ปล. ผมใช้ sweetfx ด้วย ลองดูหน้าหลังๆ เค้าทำconfig ไฟล์มาให้ ยิ่งสวยขึ้นอีกเค้าปรับ contrast ได้งามจริง

#5 gasimos

Posted 17 June 2014 - 04:49 PM

แถม (ผมไม่ได้ cap นะ แต่เห็นว่าสวยดี)

#6 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 17 June 2014 - 08:44 PM

เห็นแล้วอยากเปลี่ยนการดจอ

#7 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 18 June 2014 - 10:04 AM

ยังไม่ได้ลองเลยครับ แต่โหลดมาแล้วเมื่อคืนนี้

ลองไปตามอ่านข้อมูลดู เหมือนกับว่าทาง คุณ TheWorse ในเว็บ guru3d เค้าเกิดความสงสัยว่าทำไมกราฟริคถูกลดคุณภาพลงได้ขนาดนี้

ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ในงาน E3 2013 ที่ผ่านมา มันสวยอลังการมาก ๆ เค้าก็เลยลองไปค้นไฟล์ในเกมส์ดู

ปรากฎว่าไปเจอไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับการทำงานของระบบกราฟริคภายในเกมส์ ที่ถูกซุกซ่อนอยู่ เค้าจึงเอาออมาปรับเปลี่ยนแก้ไขได้ออกมาราว ๆ นี้ครับ

เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านไปผมขอไปลอง แล้วจะ cap ภาพมาฝากกันนะครับ

ขอบคุณ คุณ [[[PEE]]] มากนะครับที่เอาข้อมูลมาแบ่งปัน :cat_dance:

#8 cobra

Posted 18 June 2014 - 02:54 PM

View Postgasimos, on 17 June 2014 - 04:32 PM, said:

แค่เอาไฟล์ 2 ไฟล์นั้นลงไปfolder แค่นั้นครับ (3 folder นั้นคือการเลือกมุมกล้องเอาว่าจะใช้แบบไหน) จากนั้นไปแก้ในไฟล์ xml ให้เป็น ultra แล้วจะเห็นความต่างครับ ลื่นขึ้นด้วย คนทำสุดยอดจริง

ปล. ผมใช้ sweetfx ด้วย ลองดูหน้าหลังๆ เค้าทำconfig ไฟล์มาให้ ยิ่งสวยขึ้นอีกเค้าปรับ contrast ได้งามจริง

หา sweetfx ไม่เจอครับ นั่งค้นตาลายแล้ว :o_worry:

อยู่หน้าไหนรบกวนชี้จุดทีครับ ขอบคุณมาก ๆ จ้า

#9 [[[PEE]]]

เซียนเกม

Posted 18 June 2014 - 03:36 PM

ไม่เป็นไรครับ

#10 gasimos

Posted 18 June 2014 - 04:16 PM

View Postcobra, on 18 June 2014 - 02:54 PM, said:

หา sweetfx ไม่เจอครับ นั่งค้นตาลายแล้ว :o_worry:

อยู่หน้าไหนรบกวนชี้จุดทีครับ ขอบคุณมาก ๆ จ้า
เข้าเวบนี้
http://sweetfx.thelazy.net/?p=137

แล้วโหลด
SweetFX Configurator withSweetFX 1.5.1

มันจะเป็น Gui ให้ใช้งานง่ายๆครับ

ส่วนตัว preset ผมใช้ของคนนี้
http://sfx.thelazy.n...es/preset/1785/

อันนี้ cap ของผมเอง ได้เท่านี้ (ฮาๆ)

Edited by gasimos, 18 June 2014 - 04:27 PM.

#11 [[[PEE]]]

เซียนเกม

Posted 18 June 2014 - 04:36 PM

แค่นี้ก็งามกว่า ps4+x1 แล้วที่สำคัญ สบายกระเป๋าระยะยาว

#12 cobra

Posted 18 June 2014 - 04:49 PM

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะรีบไปลองปรับดูครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะ cap ภาพมาให้ครับ

แต่กลัวว่า sweetfx preset ตัวนี้จะใชักับโปรแกรม Reandonpro ไม่ได้แหะ เพราะมันต้องใช้คู่กับ sweetfx 1.4

เพราะตัว sweetfx 1.5 มันใช้ร่วมกับ Reandonpro + window 8.1 64bit ไม่ได้ครับ

ยังไงก็ตาม ถ้าได้ หรือ ไม่ได้ ผมจะมาบอกอีกทีนะครับ :love2:

#13 madkai

Posted 18 June 2014 - 05:31 PM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ผมเปิดมาลองๆนิดเดียวก็ไม่ได้เล่นต่อละ

แอบๆคิดเองว่า ที่ทำภาพให้ drop ลงเพราะจะได้ดูไม่เกินหน้าพวก console หรือเปล่าหว่า

#14 Telememo

Posted 18 June 2014 - 05:51 PM

ชอบเอฟเฟค Bokeh มากครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าแค่ DOF เฉยๆไม่พอต้องมี Bokeh ด้วยถึงจะแจ่ม(ชอบตั้งแต่ตอนเล่น mod enb ของ GTA IV แล้ว)
เบลอระยะภาพที่อยู่ไกลๆ เวลาถ่าย SS จะสวยมากครับ หน้าชัดหลังเบลอ เหมือนถ่ายผ่านกล้องสำหรับมืออาชีพ

edit : ลงแล้วไม่มี impact กับ performance แต่อย่างใดครับ ใช้ร่วมกับ sweetfx ด้วย ได้เฟรมเรท ประมาณ 75 fps+
(780ti 1080p Ultra preset, Ultra texture, 2xTXAA)

หลังเบลอได้ใจครับ ชอบๆ

ปล.เกมนี้มันซ่อน hud ยังไงนะครับ?

Edited by Telememo, 19 June 2014 - 05:20 AM.

#15 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 19 June 2014 - 09:42 AM

ของผมมันกระตุกเป็นพักๆอ่ะครับเครื่องไหวนะ แต่มันกระตุกแบบหยุด 2-5 วิแล้วเล่นต่อ เป็นบ่อยจนขี้เกียจเล่นเลย

#16 cobra

Posted 19 June 2014 - 11:19 AM

เมื่อวานไปลองแล้วครับ กราฟริคดีขึ้นมาก ชอบระบบ DOF วัตถุระยะใกลจะเบลอ สวยดีครับ

แต่ผมเจอปัญหาใช้งานร่วมกับ sweetfx เพราะผมใช้สาย HDMI ต่อกับจอคอม มันเลยดำจมไปเลยครับทีนี้ ไปไล่ปรับ contrast ในเกมส์ก็กลายเป็นส่วนที่มีแสงก็สว่างจ้าจนรายละเอียดหายไป เลยต้องยอมเล่นแบบไม่ใช้ sweetfx ครับ

สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นอีกอย่าง คือผมรู้สึกว่าการเคลื่อนไหวของตัวละครมันพริ้วขึ้น เวลากระโดดข้ามสิ่งกีดขวาง มันไม่ดูอืดอาดยืดยาดแบบเก่า

ไม่น่าเชื่อว่าไฟล์ patch แค่ 40กว่า kb เปลี่ยนเกมส์ให้ดูดีขึ้นได้ขนาดนี้เลย โลกเรานี่คนเทพเยอะจิง ๆ :r18:

#17 Telememo

Posted 19 June 2014 - 12:06 PM

มันมี mod อีกเจ้าครับจากเว็บเดียวกัน เป็น mod ของ Kadzait24

http://forums.guru3d...ad.php?t=389848

เจ้านี้เค้าจะ tweak ไฟล์ GamerProfile.XML ปรับปรุงเอฟเฟคต่างๆในเกมได้สุดยอดขึ้น

ล่าสุดผมเห็นเค้ากำลังพัฒนาเวอร์ชั่น 5.0 อยู่ (WIP)
(ผมหาโหลด 3.0 - 4.0 ไม่เจอ)
ฟีเจอร์ที่เค้าบอกว่าจะมี อ่านแล้วอลังการเว่อร์ครับ
(กระทู้ปิดอยู่ครับ คาดว่ารอเจ้าของกระทู้กลับมาพัฒนาต่อแล้วถึงจะเปิดต่อ)

http://forums.guru3d...ad.php?t=390092

ตัวอย่างที่เค้าใช้ mod ของ Kadzait24 3.0 ร่วมกับ mod ของ TheWorse

เท่าที่ตามดู ผมเข้าใจว่า Goal ของ modder แต่ละคนพยายามจะปรับปรุงคุณภาพตัวเกม
ให้ได้ใกล้เคียงตอนที่โชว์ E3 ที่สุดครับ(หรืออาจจะดีกว่า)

#18 cobra

Posted 19 June 2014 - 04:55 PM

นี่แหละครับโลกของ PC มันมีตัวเลือกให้ปรับแต่งเยอะมาก

รอดู Mod Kadzait24 V.5.0 ด้วยคนครับ ว่ามันจะอลังการขนาดไหน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ปล. วันนี้ลองนั่งหาข้อมูลของไฟล์กราฟริคที่ถูกซ่อนของ Watchdogs มาเยอะครับ อ่านไปอ่านมา เริ่มสงสัยว่า หลังจากที่ GTA V ประกาศจะลง PC ในงาน E3 ที่ผ่าน

เจ้าไฟล์เจ้ากรรมใน Watchdogs ก็บังเอิญไปเจอกันโดยมิได้นัดหมาย เหมือน Ubisoft จะงัดเอาลูกเล่นไม้ตายออกมาสู้กันซึ่ง ๆ หน้า

เหมือนจะทำตีเนียนว่ามี modder ฝีมือดีมาเจอ ก็เลยเผยพลังกราฟริคที่เคยเอาออกมาโม้ไว้เยอะตอน E3 2012 ให้ชาวโลกได้เห็น ว่าจริง ๆ นะ มันมีอยู่นะ

ผมมโนไปตามเรื่องตามราวนะครับ โปรดอย่าได้ถือสา :r03:

Edited by cobra, 19 June 2014 - 05:27 PM.

#19 Telememo

Posted 19 June 2014 - 07:08 PM

กรณีคล้ายกันนี้เคยเกิดขึ้นแล้วบ้างเหมือนกันครับ
ที่ว่า modder ดึงพลังจากเอนจิ้นของตัวเกมได้ดีกว่า developper
(หรือ developper จงใจกั๊กไว้ก็แล้วแต่)

ยกตัวอย่างเช่นเกม Dark Souls : prepare to die PC
แรกเริ่มเกม port มาจากคอนโซลเป๊ะ (ปรับ res ได้สูงสุดแค่ 720P , AA ในเกมมีให้ปรับก็กาก แถม ลิมิตไว้ที่ 30 FPS อีกต่างหาก)

แต่พอ modder ลงมาแก้ คราวนี้ล้วงลูกลงไปถึง engine เกมเลย
คราวนี้จัดเต็มเลย custom res ตามใจชอบ(จะทำ downsampling ก็ได้) ใส่ SSAO ใส่ DOF ที่สำคัญคือยกเลิกลิมิตที่ 30 fps ออก เจ๋งมาก
ผมก็หวังไว้ว่า GTAV จะมี modder ลงมาเล่น มาแก้ให้ได้ภาพสุดยอดกว่าต้นฉบับเหมือนกันนะครับ :)

ปล.ไปๆมาๆ ผมจะเล่น mod มากกว่าเล่นเนื้อเรื่องซะอีกนะครับ เช่น เดินกินลมชมวิวในเกม เสพกราฟิคสวยๆ แต่เนื้อเรื่องไม่คืบหน้าเลยครับ 55

#20 cobra

Posted 19 June 2014 - 07:33 PM

พูดถึงการทำ down sampling แล้ว ใน watchdogs ผมไม่สามารถทำ res ได้เหมือนเกมส์อื่น ๆ เลยครับ

คือผมปรับ res ไว้ที่ 3200x1800 ไว้สำหรับทำ down sampling ในเกมส์โดยเฉพาะ

แต่กับเกมส์ watchdogs กลับทำไม่ได้ พอปรับ res ไปที่ 3200x1800 ปุ๊ป กระตุ๊กเป็นลิงเลย

สุดท้ายเลยต้องปรับไว้ที่ 1920x1080 แทน

ว่าแต่เจ้าพ่อ Open world อย่าง GTA V มาเนี่ย จะรับประทาน spec ขนาดไหนเนี่ย

สงสัยต้องไปทำ 770 sli แล้ว เพราะไม่มีตังค์ซื้อ 780 :o_cry: