`

Jump to content

เปลี่ยนจอคอมธรรมดา ๆ ให้เป็นจอ 75้hz กันครับ

11 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2014 - 05:12 PM

เมื่อวานมีโอกาศได้เข้าไปนั่งหาข้อมูลเกี่ยวกับจอ monitor

เหตุกำลังสงสัยว่าจอคอมของตัวเองนี่มันกี่ hz กันแน่

ก็บังเอิญไปเจอกับความรู้ดี ๆ ในการ overclock จอ monitor ของเรา

เพิ่งรู้ว่าปกติเรา oc กันแต่พวก VGA , RAM , CPU แต่นี่ดันไป oc จอคอมได้ด้วย

เลยลองศึกษาดู และกลับไปลองทำเองที่บ้านครับ

ปรากฏว่าใช้งานได้จริง ( จอของผมเป็น LG 23 IPS Full HD )

จากข้อมูลเบื้องต้น แนะนำว่าต้องเป็นจอที่มีช่อง HDMI เท่านั้น

แต่ผมได้ลองทำ โดยเชื่อมต่อผ่าน DVI แทนครับ เพราะช่อง HDMI ผมใช้ต่อสำหรับเล่น Xbox ONE

ถ้าใช้การ์ดจอค่ายเขียว สามารถเข้าไปปรับแต่งได้ง่าย ๆ เลยครับ

แค่คลิ๊กขวาที่หน้าจอ Destop และเลือกไปที่ Nvidia Control Panel

เลือกไปปรับที่ Resolution แล้วทำตามขั้นตอนตามนี้ครับ

( ลืมบอกไปว่า เข้าไปกด Customize Resolution ก่อนแล้วจะเจอเมนูดังภาพด้านล่างนะครับ )

Credit : HardForum

เมื่อปรับเสร็จแล้ว จะมี Resolution แบบใหม่โผล่ขึ้นมาให้เราเลือกใช้ครับ ดังภาพด้านล่าง

** ไม่ใช่แค่ปรับ Hz เท่านั้นนะครับ ต้องปรับ Timing ตามในกรอบแดงๆ ด้วย ถ้าจะเอา 75 (ผมคิดว่า 70-72 แบบไม่ปรับ Timming ลื่นกว่าครับ)
** Port ในการเชื่อมต่อ Monitor มีผลด้วยนะครับ HDMI น่าจะดีที่สุดครับ
** ไม่มีผลต่อ Max FPS ของ Game นะครับ ไม่ได้ทำให้รันเกมส์ FPS สูงขึ้นแต่อย่างใด ตราบใดทีมัน ยัง V-Sync ตาม Default Profiles

Nvidia จะมีให้ปรับใน Control ของมันอยู่ครับแล้ว ส่วน ATi ใช้โปรแกรมนี้แทนได้ http://www.monitortests.com/forum/Th...on-Utility-CRU

ด้านล่างนี้ ขออนุญาติคัดลอกบทความจากเจ้าของกระทู้มาให้ได้อ่านประกอบการตัดสินใจในการทำนะครับ

1. ทำไปทำไม

- ใครเคยเล่นจอ 120Hz มาแล้วจะต้องบอกว่า กลับมาเล่นจอ 60Hz แทบไม่ได้ ความ smooth หายเรียบ

2. ทำแล้วจอจะเสียไหม

- ไม่รู้ครับ แต่มีคนลองปรับไป 100Hz แล้วภาพแตก (เหมือน Overclock เยอะไปก็แต๊บ)
ส่วนผมใช้มา 1 อาทิตย์ละ ยังไม่เห็นมีผลใดๆ สบายดี

3. ทำไมต้อง 75Hz **(ผมทดสอบแล้วว่า 72hz แบบไม่ปรับ Timming เลยจะดีกว่า 75hz นะครับ)

- เนื่องจาก HZ Refresh Rate ของ จอ CRT กับ LCD มันไม่เหมือนกัน LCD
จะเป็นการแสดงผลต่อ Pixel (ไม่ใช่ต่อ 1 Screen เหมือน CRT) จึงทำให้มันมีผลต่อ ความ Smooth โดยตรง
ค่าเฉลี่ยส่วนใหญ่ทำได้ที่ 70hz แต่จอรุ่นใหม่ๆ จะได้ 75hz เป็นค่า Max v , h จาก factory (รองรับได้สูงสุดแต่ไม่พร้อมกัน 2 แกน)
แต่เราสามารถลด Timming ให้เท่ากันสองแกนได้ ซึ่งเห็นผลชัดเจน Mouse Smooth ขึ้น การปิดเปิด Popup เนียนขึ้น

4. จอ รุ่นไหนทำได้มั้ง **(เท่าที่ผมลองทำจอใน office หลายตัวพบว่าใช้ hdmi ดีที่สุดครับปรับไป 70+ สบายๆ)

- ไม่รู้นะครับ รุ่นเก่าก็ไม่ต้องลองก็ได้ แต๊ป แล้วจะหาว่าไม่เตือน 5 5 5
ดูการทดสอบปรับจอต่างๆ ของ บอร์ดต่างประเทศได้ที่นี่
HD Displays with 75Hz

5. ข้อเสียที่พบ

- dot point บนจอจะเห็นชัดขึ้นนิดหนึ่ง (ถ้าไม่เอาหน้าไปจ่อก็ไม่เห็นครับ 55)

เป็นไงกันบ้างครับ หลังจากลองศึกษาแล้วอยากลองของกันไหมครับ ส่วนตัวผมลองไปเรียบร้อย สิ่งที่ผมพบว่ามีการเปลี่ยนแปลงคือ

- ภาพ smooth ขึ้นเยอะมาก การเคลื่อนไหวของวัตถุบนจอดูเรียบเนียนขึ้นครับ มีผลทำให้เล่นเกมส์สนุกขึ้น เพราะผมชอบภาพให้ไหลเนียน ๆ

- ภาพดูเนียนตาขึ้นคล้าย ๆ เราปรับฟังก์ชั่นแทรกเฟรมภาพบนหน้าจอ LED TV ครับ

ยังไงถ้าสนใจก็ลองทำกันดูได้นะครับ

ขอขอบคุณ คุณ Mazzard จากเว็บอร์ด overclockzone มา ณ ที่นี้ด้วยครับ :o_sorry:

#2 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 12 June 2014 - 05:42 PM

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจมากครับ

รบกวนถามว่า จอ 120 mhz นี่ มียี่ห้อไหนน่าสนมั่งครับ ราคาไม่แรงมากครับ

ปกติผมอยู่หน้าคอมวันละ 15 ชม++ ครับ ทั้งทำงาน + ไร้สาระ บางทีก็ล้าตามาก

จอ 120 mhz นี่มันจะช่วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

#3 cobra

• High Royal Executive Members

Posted 12 June 2014 - 05:46 PM

View Postmadkai, on 12 June 2014 - 05:42 PM, said:

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจมากครับ

รบกวนถามว่า จอ 120 mhz นี่ มียี่ห้อไหนน่าสนมั่งครับ ราคาไม่แรงมากครับ

ปกติผมอยู่หน้าคอมวันละ 15 ชม++ ครับ ทั้งทำงาน + ไร้สาระ บางทีก็ล้าตามาก

จอ 120 mhz นี่มันจะช่วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

จอ 120 hz นี่ไม่ทราบราคาจริง ๆ เลยครับ ขออภัยด้วยครับ

ส่วนเรื่องที่นั่งอยู่หน้าคอมนาน ๆ นี่ เรื่อง hz ไม่ได้ช่วยเลยนะครับ การปรับลดแสงหน้าจอจะช่วยได้มากที่สุดครับ

#4 madkai

Posted 12 June 2014 - 07:25 PM

ขอบคุณมากครับบ

#5 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 13 June 2014 - 11:23 AM

ผมใช้ samsung s27a750d อยู่ครับ เป็นจอ 120hz และมี 3d ด้วย เลยแพงหน่อย 20K ต้นๆ ถ้าซื้อของ benq น่าจะถูกกว่าเยอะนะครับ
หลังจากใช้แล้วสายตาจะเสียไปเลยครับ คุณจะกลับไปเล่นจอ 60hz ไม่ได้อีกเลย (ปานนั้น)

120hz ไม่ได้ช่วยเรื่องสบายตานะครับ มันช่วยให้ภาพดูไหลลื่นมากขึ้นครับ
สังเกตง่ายๆ จอ 60hz เวลาคุณเลื่อนเคอร์เซอร์เมาส์ซ้ายขวาช้าๆ คุณจะเห็นเคอร์เซอร์มันสั่นๆ หรือมีเงาตามเป็นหางนิดนึง (เมื่อเทียบกับตอนมันหยุดนิ่ง)
ทีนี้ลองใหม่ ไม่ต้องมองจอ แต่ยกนิ้วชี้ขึ้นมา แล้วค่อยๆ เลื่อนไปซ้ายขวา คุณจะไม่เห็นนิ้วชี้คุณสั่น หรือมีเงาตามเลยใช่ปะครับ
ผมจะบอกว่า จอ 120hz มันสามารถทำให้การเคลื่อนไหวของเคอร์เซอร์เมาส์บนจอ ลื่นไหลเหมือนของนิ้วชี้ที่ตาคุณเห็นได้น่ะครับ
แค่ลองไปดูจอ 120hz แล้วขยับเมาส์ดู คุณจะเห็นความแตกต่างจนต้องอุทานเลยล่ะครับ

Edited by silapakorn, 13 June 2014 - 11:28 AM.

#6 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 13 June 2014 - 05:47 PM

120 hz ตัวธรรมดา 23 นิ้ว ก็เป็นหมื่นอยู่ดี นะ เห็นแล้วลมจับทันที

#7 Telememo

Posted 13 June 2014 - 09:06 PM

เทคนิคคล้ายๆกันนี้(ทำใน nvidia control panel เหมือนกัน)
จะสามารถสร้าง custom res ที่ใหญ่กว่า native ของจอได้
ตัวอย่าง เช่น native ของจออยู่ที่ 1920*1080
แต่เราสามารถสร้าง custom res ให้ใหญ่กว่า native เช่น 3200*1800 หรือสูงกว่านี้ได้อีก แล้วแต่การ์ดจอและมอนิเตอร์จะไหว
เป็นเทคนิคที่เรียกว่า downsample เหมือนเป็นการย่อภาพใหญ่ๆลงมาในจอเล็กกว่าภาพ
ให้ผลเหมือนการเปิด AA แต่กินสเปคน้อยกว่าเปิด AA ในเกมโดยตรงพอตัว
เหมาะสำหรับพวกเกมเก่าๆที่ AA ในเกมปรับได้ไม่เยอะ อย่าง GTA IV ถ้าใช้เทคนิค down sample แล้วภาพจะดูดีขึ้นมากกว่าใช้ AA ในเกมเดิมๆ
หรือถ้าเครื่องใครเปิด AA แล้วเล่นไม่ไหว ไม่ลื่น ลองใช้เทคนิคนี้แทนการใช้ AA ในเกมก็ช่วยได้ประมาณนึงเหมือนกัน
เทคนิคนี้เป็นที่นิยมในตปท.พอดู อย่าง neogaf ก็โชว์ screen shot จากการ down sample มาโชว์กันบ่อยๆ
ถ้าสนใจลองอ่านบทความนี้ดูครับ

http://www.neogaf.co...ad.php?t=509076

Edited by Telememo, 13 June 2014 - 09:15 PM.

#8 madkai

Posted 14 June 2014 - 10:05 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข้างบนมากครับ สุดยอดเลย

แบบนี้แสดงว่า การใช้ AA นี่กินแรง ยิ่งกว่าการเพิ่ม resolution อีกหรือนี่

พออ่านๆเรื่อง จอ 60 mhz แล้วก็มาคิดว่า พวก การ์ดจอแรงๆ ที่ได้ framerate มากกว่า 60 เช่น 90

พอมาแสดงผล บน หน้าจอ ก็ไม่มีประโยชน์ใช่ไหมครับ เพราะสุดท้ายก็ออกมา 60 อยู่ดี ใช่ไหมครับ

#9 cobra

Posted 15 June 2014 - 06:53 PM

ลองทดสอบตามที่คุณ Telememo แล้วที่่ความละเอียดแบบ 3600x1800 ได้ที่ 60hz แต่เวลาใช้งาน destop ภาพมันเบลอ ๆ ครับ

ส่วนเวลาเล่นเกมส์แจ่มชัดกระจ่างทุกรูขุมขน :ohnut11:

#10 cobra

Posted 16 June 2014 - 03:37 PM

ผมลองใช้วิธีนี้ครับ รู้สึกว่าได้ผลดีแหะ

1. ให้เราสร้าง resolution มาสองอย่าง คือ อย่างแรกให้สร้างสำหรับความละเอียดของจอคอมที่เราใช้ เช่น 1920x1080 แล้วลาก hz ไปที่ 72 โดยไม่ต้องปรับค่า Timing ( วิธีนี้ต้องใช้สาย HDMI เท่านั้นครับ ภาพที่ได้จะสมูทมากขึ้น ดีกว่าแบบปรับ 75hz แต่ต้องไปปรับ Timing ) set ค่านี้ไว้สำหรับ destop คุณจะได้จอคอมที่ไหลลื่นขึ้นอีกระดับนึงเลยครับ

2. อย่างที่สอง ให้สร้าง resolution สำหรับที่จะไปปรับแต่งภาพภายในเกมส์ เช่นของผมสร้างไว้ที่ 3600x1800 60hz ( ขึ้นอยู่กับการ์ดจอเราว่าจะปรับได้ที่เท่าไหร่ครับ วิธีทำอยู่ในเม้นท์ของคุณ Telememo ด้านบนครับ )

3. เมื่อเวลาเล่นเกมส์ผมจะเข้าไปปรับความละเอียดภาพในเกมส์เป็น 3600x1800 ผลคือภาพจะละเอียดขึ้นเนียนตาขึ้นเยอะมาก เหมาะกับพวกเกมส์ที่ไม่มี AA ให้ปรับ อย่าง GTA IV ผมลองแล้วภาพสวยมาก ๆ ครับ + MOD เข้าไปอีกนิด นี่มันเกมส์ Gen นี้ชัด ๆ

ส่วนเกมส์ในปัจจุบันที่มี AA ให้ปรับอยู่แล้ว มันยิ่งสวยเข้าไปใหญ่ครับ เพราะรายละเอียดมันเยอะขึ้น ความคมชัดของ Texture มันก็เลยชัดเจนขึ้น

เป็นอีกหนึ่งแนวทางที่ผมลองแล้วว่าเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการเล่นเกมส์ได้เยอะทีเดียวครับ ที่สำคัญมันไม่กินทรัพยากรเครื่องเหมือนเราไปปรับ AA ภายในเกมส์ครับ :r03:

#11 gamer

きもちい

Posted 16 June 2014 - 08:53 PM

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

#12 southtown

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 June 2014 - 03:28 PM

ปรับตามแล้วปวดตาสุดๆ เหมือนจอคอมมันปล่อยรังสีออกมาแรงกว่าเดิม ตาผมรู้สึกได้เลย