`

Jump to content

เอาภาพKyushu มาฝาก หุหุ... (อู้ไปนาน... หวังว่าทางบ้านคงให้อภัยนะครับ หุหุ..)

9 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 06 May 2014 - 12:31 AM

หายหน้าหายตาไปนานเลยครับ หุหุ... ช่วงนี้ทริปถ่ายรูปแทบจะไม่ได้ออกซักครั้งเลย อันเนื่องจากเหตุผลทางหน้าที่การงาน และเหตุผลหลัก คือ ปีนี้จองคิวหยุดพักร้อนบริษัท
ไม่ทันครับ โดนลูกน้องซิวช่วงเวลาดีๆไปหมดเลย (T..T) (บังอาจแย่งวันหยุดลูกพี่ มันน่าจะประเมินให้เกรดC ยิ่งนัก... 555) และในที่สุดก็ต้องยอมกัดฟันไปช่วงที่คนเยอะที่สุด
ค่าตั๋วแพงสุดโหด โรงแรมหายากที่สุด นั่นคือช่วงสงกรานต์ครับ... ถ้าจะไปลุยญี่ปุ่น ผมไม่แนะนำเลยนะครับช่วงสงกรานต์เนี่ย.. ไปช่วงกันยายนสามารถเซฟตังเราได้10000-15000
เลยน่ะครับ (เอาเงินที่ประหยัดได้ไปซื้อฟิกเกอร์น้อง มิคุดาโย่ ตัวเป้งๆหลายตัวเลยทีเดียว) หรือไม่ก็ไปหน้าร้อนก็จะดีไปอีกแบบ ร้อนแห้งจบตับแลบแปร๊บๆ แต่ก็มีสาวๆในชุดสั้นเดิมมา
ให้ชมตลอด เพลิดเพลินไปอีกแบบครับ ฮี่ๆ.... มาดูรูปกันดีกว่า

สถานที่แรกครับ ศาลเจ้า Dazaifu Tenmangu Shrine...
เป็นศาลเจ้ายอดนิยมทางด้านการเรียนครับ ใครจะสอบเข้าหรือ ชิงทุน ไปเลยครับที่นี่... (มีดินสอ 2Bปลุกเสกไว้ใช้ทำข้อสอบด้วยนะเออ..) ส่วนในภาพ ทั้งผู้ใหญ่ทั้งเด็กมาขอรับพรที่ศาลเจ้าครับ

Beppu Gikoku... นั่นก็คือบ่อนรกทั้ง 8 ของเมืองเบปปุครับ ( เมืองเบปปุเป็นเมืองออนเซ็นขึ้นชื่อของญี่ปุ่นน่ะครับ ทั้งนี้เพราะมีปริมาณแหล่งน้ำแร่เป็นมากอันดับต้นๆ ผมไปมาสามรอบ
แล้วยังไม่เคยแช่น้ำกับเค้าซักที..) ในรูปนี้เป็นนรกบ่อที่ 6 ครับ น้ำจะเป้นสีฟ้าเทอคอยท์ สังเกตในรูปจะเห็นว่าฝนตกหนักมากครับ ฝนยิ่งตกไอน้ำยิ่งเยอะ ถ่ายรูปก็ไม่ได้ กล้องก็เปียก
รองเท้าก็เปียกชุ่มตั้งแต่วันที่สองของทริป ฮ่วย เซ็งเป็ดครับ หุหุ... (ทั้งหมดได้มารูปเดียวนี่แหละครับ 555)

Kumamoto...熊=คุมะ=หมี , 本=โมโตะ=ต้นกำเนิด ด้วยความรู้ภาษาญี่ปุ่นระดับต่ำมากของกระผม ขอเดาว่าเมืองนี้คงเป็นต้นกำเนิดของหมีแน่นอน ที่ชัวร์ๆมีอยู่ตัวนึงน่ะครับ นั่นคือ
เจ้าหมี kumamon นั่นเอง เจ้านี่มาจากเมืองนี้... สาวๆร่วมทริปของกระผมโดนพิษสงของเจ้าหมีคุมาม่อนกันคนละหลายพันบาทเลย มีผลิตภัณฑ์กระชากเงินออกจากกระเป๋าเรามากมาย
ตั้งแต่ขนมยันกุงเกงลิง จำหน้ามันเอาไว้ครับ โปรดหลีกเลี่ยง!!! 555

Posted Image credit: http://en.wikipedia.org

สถานที่ขึ้นหน้าขึ้นตาของเมืองคุมาโมโตะ คือ ปราสาทคุมาโมโตะ ชื่อเดียวกับเมืองเลยครับ ตัวปราสาทเป็นปราสาทสร้างใหม่
โดยสร้างจากการรีเซอร์จซากปราสาทหลังเก่า ตัวปราสาทจะสีดำคล้ายๆปราสาทอีกาดำแถบๆภูมิภาคจูบุน่ะครับ ดูรูปเลยละกัน หุหุ...

Nagasaki...

1. Huis Ten Bosch สถานที่แห่งนี้... ถ้ากระผมไม่ไป กระผมคงโดนผู้ร่วมทริปกระตื๊บตายคาคิวชูเป็นแน่ เฮาส์เทนบอซเป็นFun Park ในรูปแบบของเมืองในฮอลแลนด์ ข้างในมีกิจกรรม
ให้ทำหลากหลาย เช่น เท๊ดดี้มิวเซียม จอ3D บ้านผีสิง ชิงช้าสวรรค์ บลาๆๆ (อีกเยอะ แต่ไม่มีเครื่องเล่นแบบสวนสนุกนาครับ) ในวันที่ไปเป็นวันอังคาร หลังเทศกาลดอกทิวลิปพอดีครับ เลยยัง
มีดอกทิวลิปให้เห็นอยู่เยอะ ใครอยากมาที่นี่แนะนำให้เช็คปฎิทินกิจกรรมดูก่อนนะครับ อ้อ... อีกอย่าง ตั๋วเข้าที่นี่แบ่งเป็น 2 รอบ คือ 1.ช่วงเช้า-16.00น. 2.หลัง16.00-20.00น. ใครมาช่วงบ่าย
อาจไม่คุ้มน่ะครับ เพราะต้องเสียค่าตั๋วตอน 16.00น.อีกรอบ ( แต่บางทีอาจจะมีตั๋วควบนะ ลองเช็คดูก่อนไปละกัน)

Gunkanshima (หรือ เกาะHashima ) เกาะร้างที่เราๆท่านๆเห็นกันในหนัง 007 Skyfall หรือหนังไทยเรื่อง Hashima นี่แหละครับ... (ไม่แน่ใจว่า Battel Royal ถ่ายทำที่นี่รึเปล่า?)
ที่นี่เป็นเป้าหลักของกระผมในทริปนี้เลยก็ว่าได้ จองทริปไปเกาะตั้งแต่ประเทศไทยเลยแหละ เห็นภาพจากในเน็ทแล้วที่นี่แหละหลอนได้ใจจริงๆ ถึงแฟนไม่ยอมไปด้วยก็ช่าง(มัน อิอิ..)
ชีวิตนี้ต้องไปให้ได้
.
.
.
.
แต่ในความเป็นจริง.... มันช่างโหดร้าย

.
.
.
ด้วยความทรุดโทรมของอาคาร และโครงสร้างต่างๆบนเกาะ ที่ต้องฝ่าสภาพอากาศเลวร้ายมานานนับสิบๆปี ทำให้ตอนนี้นักท่องเที่ยวไม่สามารถเข้าไปภายในอาคาร หรือ บริเวณใกล้ๆอาคารได้
เนื่องจากเหตุผลด้านความปลอดภัยครับ นักท่องเที่ยวจะอยู่บนเกาะได้ก็แต่เฉพาะบริเวณที่กำหนดให้เท่านั้นครับ ซึ่งก็เป็นที่โล่งซะเป็นส่วนใหญ่ หามุมหลอนๆถ่ายรูปได้ไม่ง่ายนัก หรือถ้าจะถ่ายก็
คงต้องใช้เลนส์ซูมระดับ 300mm ขึ้นไปน่ะครับ
( แล้วใครมันจะแบกฟระ!!! :o_shout: ) แต่ไม่เป็นไร ณ.เวลานี้ ความหลอนของเกาะHashima ได้ถูกนำมาเสริฟท่านถึงบ้านแล้ว... หุหุ เพียงแค่ท่านเข้าไปที่ Google Map เซอร์จ Hashima Island
แล้วเข้าไปที่ Street View ท่านก็สามารถเดินเล่นบนเกาะร้างแห่งนี้ได้เหมือนมาด้วยตัวเอง ไม่ซิ... ดีกว่ามาเองอีกตะหาก ไปดูรูปกัน...

จริงๆยังมีรูปอีกนะครับ แต่ยังโพรเซสไม่เสร็จ... ตอนเอากล้องไปลืมดูว่ามันเซ็ทไฟล์เอาท์พุทไปที่ jpg กลับมาถึงบ้านเพิ่งรู้ แทบช๊อค!!! ถ่ายเผื่ออันเดอร์ไว้เพียบเลย T..T เศร้า

#2 capello

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members
  • Interests:liverpool

Posted 06 May 2014 - 01:39 AM

ภาพสวยมากครับ โดยเฉพาะ ภาพบ่อน้ำพุร้อน ชอบมาก :ohnut03:

#3 หุหุหึหึ...

Posted 06 May 2014 - 07:30 AM

เห็นโลโกหงส์แดงในรูปประจำตัวคุณ Capello แล้วปวดใจผลบอลเมื่อคืนจริงๆครับ หุหุ...

#4 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2014 - 10:16 PM

วางองค์ประกอบภาพได้งามมากครับ ดูรูปคุณแล้วผมรู้สึกว่าคุณต้องการให้คนดูรู้สึกยังไงเลย

ว่าแต่มันรู้สึกไงอ่ะ :ohnut10:

#5 หุหุหึหึ...

Posted 07 May 2014 - 10:52 AM

ขอบคุณครับ หุหุ...

อัลบัมชุดนี้ส่วนใหญ่เป็นภาพท่องเที่ยวครับ ไม่ได้คิดอะไรมาก คมชัด สีแน่น คอนทราสจัด น่าสนใจไว้ก่อนคับ หุหุ...
แต่บางรูปอาจจะมีเพิ่มการจับคาแรกเตอร์สถานที่ กิจกรรม หรือ ช่วงเวลา แล้วก็เลือกว่าจะให้ภาพเป็นแบบไหน เช่น หนัก เบา ใส ทึม
ดูแล้วรู้สึกบวกหรือลบ เข้าไปด้วยครับ... เพื่อที่จะสื่ออารมณ์ภาพออกมาให้ชัดเจนยิ่งขึ้น และต่อด้วยการถ่ายรูปเพื่อง่ายต่อการโพรเซสที่สุด
และสุดท้ายก็คือโพรเซสให้ได้ตามที่คิดไว้น่ะรับ... (ขั้นตอนสุดท้ายยากสุด ผมยังทำไม่ค่อยจะสำเร็จเลยน่ะครับ)

#6 Uncensor

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 May 2014 - 11:59 AM

สวยครับ... ขอบคุณครับ มีโอกาสจะไปบ้าง

#7 pro4Rmz

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 28 May 2014 - 04:13 PM

สวยทุกรูปครับ

สวยทุกรูปครับ

#8 hinotori

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 04 June 2014 - 06:39 PM

งาม

#9 Jakk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 July 2014 - 10:17 AM

สวยมากๆครับ

#10 strikerzap

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 11 September 2014 - 10:00 AM

ถ่ายรูปงามมากครับ