`

Jump to content

Android Review: แกะกล่อง 3G Game Phone JXD S5800 จากเวป PDAMOBIZ ครับ

22 replies to this topic

#1 VirUs_God

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 April 2014 - 09:00 AM

Android Review: แกะกล่อง 3G Game Phone JXD S5800
http://www.pdamobiz....1029&PN=1&TPN=1
วันนี้ผมมาเอาใจคอเกมส์เมอร์กันบ้างครับ มาแกะกล่อง JXD S5800 เครื่องเกมส์ 3G Phone Game สายพันธ์ Android เหมาะสำหรับคอเกมส์เมอร์ทั้ง Emulator และเกมส์บน Android ทุกประเภท ด้วยจุดเด่นที่ออกแบบมามีปุ่มกดให้ครบ ทำให้การเล่นเกมส์สนุกกว่าเล่นบนหน้าจอทัชสกรีนเป็นไหนๆ แถมโทรได้อีกต่างหาก มาติดตามกันครับ https://www.facebook.com/JXDGamePad ให้ยืมเครื่องทดสอบ
สำหรับบรรดาคอเกมส์ผมเชื่อว่า 3G Phone Game จาก JXD รุ่นนี้โดนใจแน่นอน ด้วยปุ่มกดที่เรียกว่า ไม่ว่าสเปคจะแรงแค่ไหน หาก กดบนหน้าจอก็ทำให้เสียอรรภรสในการเล่นเกมส์อย่างแรง โดยที่งานนี้ออกแบบมาให้คอเกมส์โดยเฉพาะเกมส์อาเขต หรือแอคชั่นได้สนุกกันไม่มียั้ง ด้วย Emulator เกือบทุกเครื่องเกมส์คอนโซลสมัยเก่าก่อน ไม่เพียงแค่นั้นครับ ยังสามารถโทรได้อีกต่างหาก ก่อนจะมาแกะกล่องให้ชม มาดูสเปคกันดีกว่า ว่าจะแรงพอที่จะนำมาเล่นเกมส์ไหม?Posted Image[/FONT][/P]
[P]<FONT size=2 face="Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif">ดูจากสเปคคงไม่ใช่เรือธงที่เอาไว้เล่นเกมส์แรงๆ แต่แค่นี้ก็เล่นบรรดา Emulator ทั้งหลายได้แบบว่าฟินแล้วล่ะครับ ไม่แค่เล่นเกมส์ ใช้งานต่างๆ ได้ แถมยังโทรได้อีกต่างหาก ใส่ได้ 2 ซิม รองรับ 3G ทุกค่าย จะเอาอะไรกันอีกล่ะ Posted ImagePosted Image

ได้มาพร้อมกล่องแพ็คเกจขายกันเลยทีเดียว ต้องบอกว่าค่ายนี้ยังไม่มีตัวแทนจำหน่าที่แต่งตั้งจาก JXD อย่างเป็นทางการนะครับ ซึ่งอยากซื้อไปเล่นกันล่ะก็ต้องไปที่เพจ JXDGamepad อย่างเดียวเลย ราคาค่าตัวอยู่ที่ 5,xxx บาท ลองติดต่อกันดูเองนะ สำหรับรุ่นนี้ S5800 ครับPosted Image
แกะกล่องกันดีกว่า ตัวกล่องเหมือนจะทำมาจากวัสดุรีไซเคิล เทรนด์รักษ์โลก

อุปกรณ์ข้างในครับ มีให้ครบถ้วน มีสาย OTG ให้ด้วย สำหรับต่อพวกอุปกรณ์ USB ต่างๆ

เล่นเกมส์ก็คงกินแบต แต่สำหรับแบตที่ให้มาก็ 3000 mAh ซึ่งพอแน่นอน

มาดูหน้าตากันบ้างครับ สำหรับเจ้า S5800 รุ่นนี้มี 2 สี คือสีขาวและสีดำ เครื่องที่ได้มาทดสอบคือสีขาว สวยงาม ผมมองๆ ดูแล้ว มีส่วนคล้าย PSP อยู่เหมือนกัน คนที่ชอบเล่นเกมส์เหมือนผมก็คงจะรู้ จริงๆ ต้องออกตัวว่าหลังๆ เกมส์ console นี่ตามแบบห่างๆ แล้ว เนื่องจากสมัยนี้อย่างที่รู้กันว่า มีติดมือกันทุกคนเกมส์ส่วนใหญ่ก็เล่นกันบน iOS, Android เสียมากกว่า เพราะมันติดตัวเราไปทุกที่ อีกอย่างคือ เวลามีน้อยลง งานรัดตัวเหลือเกิน Posted Image กำลังว่าถ้าเอาเจ้า S5800 ติดตัวไปด้วยสงสัยไม่ต้องเป็นอันทำงานทำการกันล่ะ Posted Image

ด้านหลังครับ ก็ดีไซน์เอาไว้สวยงามดีนะ แต่ต้องบอกว่าด้วยราคานี้วัสุดที่ได้อาจจะไม่ใช่ว่าแข็งแรงมากมายนัก แต่ก็สมราคาซะมากกว่า ตัวเครื่องต้องบอกว่าใหญ่พอสมควร พกพาอาจจะยากกว่าบรรดา Android Phone ทั่วๆ ไป

สิ่งที่น่าสนใจที่สุดก็คงเป็นปุ่มหรือ joystick ที่ติดตัวมาด้วย เพราะว่าการเล่นเกมส์บนหน้าจอทัชสกรีน ยังไงอรรถรสในการเล่นก็ไม่เหมือนกับการเล่นบนปุ่มกดนะครับ โดยเฉพาะพวกเกมส์แอคชั่น หรือ fighting ยิ่งผมเป็นคอ street fighter, king of fighter , Garodensentsu (เก่าไปป่ะ) ด้วยแล้ว ยิ่งต้องใช้แบบนี้เลย สุดยอดครัช ขอบอก ชอบมาก

อีกด้านนึงก็มี จอยโยก พร้อม ปุ่มกด กรณีจอยโยกบังคับทิศทาง นี่สำหรับใช้บางเกมส์ที่เป็น analog ซึ่งผมว่าใช้น้อยล่ะ

ด้านข้างมีปุ่มเร่งลดเสียง แถมยังมีช่องสำหรับคล้องสายข้อมืออีกต่างหาก หรือจะแขวนคอก็ได้นะ แล้วแต่สะดวก

ที่สำคัญในการเล่นพวกเครื่องเกมส์ PS1 หรือเครื่องเล่นที่กลางเก่ากลางใหม่ จะมีปุ่ม L และ R อันนี้ก็มีให้ครบ มันส์แน่

อีกด้านนึงก็มีเช่นกัน และปุ่มปิดเปิเครื่องก็อยู่ด้านนี้นะครับ

อีกภาพกับปุ่มปิดเปิดเครื่อง

ส่วนด้านหลังก็เปิดฝาได้ แงะตรงนี้ล่ะ อาจจะแน่นไปนิด เวลาเปิดออกมามีเสียงเหมือนจะหักอีกต่างหาก แต่ไม่ต้องกลัว เสียงขู่เฉยๆ เพราะตัวล็อคพลาสติกเขาทำมาแน่นหนาครับ Posted Image

แกะออกมาแล้ว ก็เป็นดังภาพ

สิ่งที่จัดเต็มมาให้คือเรื่องการโทรศัพท์ ที่รองรับซิม 3G slot แรกแต่รองรับทุกค่าย ไม่ต้องกังวล รวมถึงรับซิมใหญ่ขนาดปกติและซิมขนาด micro ที่เรียกว่าเป็นมาตรฐานซิมในปัจจุบันไปแล้ว รวมถึงรองรับ microSD มากถึง 64 GB ลองใส่ดูแล้ว ได้ สเปคเห็นว่ารองรับ 32GB นะ

JXD แบรนด์นี้เป็นของฮ่องกง มิใช่จีนแต่อย่างใด และเค้าทำแบรนด์ และตลาดชัดเจน แต่ผมยังแอบสงสัยว่า อีมูกับตัวเกมส์นี่มันมีลิขสิทธิ์นี่นา เค้าเอามาให้ดาวโหลดกันแบบเปิดเผยแบบนี้ บรรดา nintendo หรือค่ายอื่นๆ จะว่ายังไงกันนะ Posted Image

[เค้าเลยเรียกตัวเองว่า 3G Phone Game ทั้งโทรทั้งเล่นทั้งทำงานได้หมดในเครื่องเดียว แต่อย่างว่า หากเป็นนักธุรกิจ คงพกแบบนี้โทรไม่ไหวมั้ง Posted Image

ตัวระบบเป็น Android 4.2 โดยแน่นอนว่าไม่ต้องหวังอัพเดทนะครับ คงไม่มีซัพพอร์ทแน่นอน คือซื้อมายังไงใช้ไปแบบนั้น แต่ว่าเรื่องความรวดเร็วหรือความเสถียรก็ได้แล้วล่ะสำหรับเวอร์ชั่นนี้ แต่ทว่ามีทางเลือกนะครับ มี Custom ROM ให้อัพเดทด้วย อันนี้ก็มีสิทธิ์ใช้ Android เวอร์ชั่นใหม่ๆ เหมือนกัน

ตัวแอพต่างๆ ก็พื้นฐานล่ะครับ

การใช้งานโทรศัพท์ก็ได้ปกติ คงเท่ห์น่าดูเอาเครื่องเกมส์มาโทรPosted Image
สรุปสักนิด สำหรับเครื่อง 3G Phone Game จาก JXD รุ่นนี้ ผมว่ายังไงก็ถูกใจคอเกมส์ เพราะว่ามีปุ่มกดชัดเจน เล่นสนุก มี Emulator พร้อมเกมส์ให้ดาวโหลดเพียบ (ไว้ต่อกันตอนถัดไป) ใช้งานต่างๆ ครบถ้วน โทรศัพท์ได้ เล่นเน็ท 3G ได้หมด ครบสูตร อยากทำอะไรก็ทำได้ในเครื่องเดียว สเปคก็อาจจะไม่ได้แรงมาก แต่จากราคาห้าพันกว่าบาท ผมว่าสเปคนี้ก็โอเคแล้วล่ะครับ เล่นเกมส์บน Android ก็ได้ ใช้วิธี map ปุ่มกดเอา สะดวกมาก อย่างนึงที่ต้องดูคือเรื่องบริการหลังการขายนะครับ ทางผู้ขายคงต้องลองดูจุดนี้ แต่เท่าที่คุยดูแล้ว ไม่ว่าจะเป็นบรรดาปุ่มกดหรือมีปัญหาเขาก็รองรับหมด ก็คงต้องลองใช้บริการกันดู หากสนใจก็ไปดูที่เพจเค้านะ https://www.facebook.com/JXDGamePad วันนี้ขอตัวก่อนล่ะครับ

Edited by VirUs_God, 13 May 2014 - 07:59 PM.

#2 Akun

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 19 April 2014 - 11:26 AM

เล่น fifa14 ใช้จอยกดได้ไหมคับ

#3 VirUs_God

Posted 19 April 2014 - 11:47 AM

View PostAkun, on 19 April 2014 - 11:26 AM, said:

เล่น fifa14 ใช้จอยกดได้ไหมคับ

Fifa 14 ของแอนดรอยใช่ไหมครับ สามารถใช้จอยได้เลยครับ

#4 onetwoshow

Party Party

• High Royal Executive Members

Posted 20 April 2014 - 02:32 PM

เล่น ro mobile เปนไงมั้งครับ

เล่นใช้จอยได้ไหม

Edited by onetwoshow, 20 April 2014 - 02:34 PM.

#5 VirUs_God

Posted 20 April 2014 - 10:19 PM

View Postonetwoshow, on 20 April 2014 - 02:32 PM, said:

เล่น ro mobile เปนไงมั้งครับ

เล่นใช้จอยได้ไหม

Ro Mobile ใช้จอยได้ครับ มันแหล่มจริง ๆ ครับ :ohnut01:

#6 paper003

Posted 21 April 2014 - 11:56 AM

รองบสิ้นเดือนก่อน
ถ้าเหลือจัดไป

#7 VirUs_God

Posted 21 April 2014 - 02:34 PM

View Postpaper003, on 21 April 2014 - 11:56 AM, said:

รองบสิ้นเดือนก่อน
ถ้าเหลือจัดไป

อีก 4 วันของเข้าครับ อิอิ

#8 kim10

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 21 April 2014 - 02:48 PM

อันนี้ที่ใช้เป็นโทรศัพท์
ใช้แนบหูได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเปิดลำโพง,Bluetooth ครับ

#9 VirUs_God

Posted 21 April 2014 - 03:21 PM

View Postkim10, on 21 April 2014 - 02:48 PM, said:

อันนี้ที่ใช้เป็นโทรศัพท์
ใช้แนบหูได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเปิดลำโพง,Bluetooth ครับ

ใช้แนบหูเลยครับผม มาลองเล่นเครื่องได้นะครับ หรือดูรีวิวได้ที่เพขเลยจ้า

#10 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 21 April 2014 - 04:51 PM

มันมีระบบสั่นเหมือนมือถือทั่วไปหรือเปล่าครับ

#11 VirUs_God

Posted 21 April 2014 - 05:26 PM

View PostJulong, on 21 April 2014 - 04:51 PM, said:

มันมีระบบสั่นเหมือนมือถือทั่วไปหรือเปล่าครับ

มีระบบสั่นครับ เล่นเกมก็สั่นด้วยครับ

#12 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Royal Executive Members
  • Interests:Iron throne

Posted 22 April 2014 - 09:13 AM

GTA san ไหวไหมครับ แล้วพวก emu ds psp ไหวไหมครับ

#13 VirUs_God

Posted 22 April 2014 - 09:21 AM

View PostXbox360_MAN, on 22 April 2014 - 09:13 AM, said:

GTA san ไหวไหมครับ แล้วพวก emu ds psp ไหวไหมครับ

GTA San เล่นไหวครับ Emu NDS สมบูรณ์แล้วครับ ส่วน PSP ได้บ้างครับเกม ดูได้ที่เพจเลยจ้าลงคลิปไว้ครับ
https://www.facebook.com/JXDGamePad

Edited by VirUs_God, 22 April 2014 - 09:21 AM.

#14 Hugsama

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 22 April 2014 - 10:14 AM

ถามตรงๆเลยครับ เล่น SFC มีกระตุกไหมครับ อยากได้แบบลื่นๆเลยเอ่ะ

#15 VirUs_God

Posted 22 April 2014 - 10:25 AM

View PostHugsama, on 22 April 2014 - 10:14 AM, said:

ถามตรงๆเลยครับ เล่น SFC มีกระตุกไหมครับ อยากได้แบบลื่นๆเลยเอ่ะ

ไม่มีกระตุกเลยครับ มาทดลองเล่นเครื่องได้เลยครับผม

#16 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 April 2014 - 01:05 PM

emu psp กะ bravefrontie กระตุกไหมครับ?
ใส่ sd card เพิ่ม mem ได้ไหม?

Edited by ait1988, 22 April 2014 - 01:06 PM.

#17 VirUs_God

Posted 22 April 2014 - 01:55 PM

View Postait1988, on 22 April 2014 - 01:05 PM, said:

emu psp กะ bravefrontie กระตุกไหมครับ?

เดี๋ยวผมลองให้ครับ Mem เพิ่มได้สูงสุด 32GB ครับ

#18 2bit

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2014 - 01:48 PM

เห็นแล้วนึกถึง โนเกีย เอนเกจ

#19 VirUs_God

Posted 23 April 2014 - 02:54 PM

View Postait1988, on 22 April 2014 - 01:05 PM, said:

bravefrontie ลองให้แล้วครับ ลื่นเลยครับ ส่วน Emu PSP ยังไม่สมบูรณ์ครับ ต้องรอพัฒนาครับ

#20 VirUs_God

Posted 25 April 2014 - 01:08 PM

คลิปเล่น Emu PS1 Final 7 จ้า
]

Edited by VirUs_God, 25 April 2014 - 01:08 PM.