`

Jump to content

(update เนื้อหาใหม่ ver.2.4 )Ryu ga Gotoku: Ishin! (Yakuza PS4) ถึงไหนแล้ว + ถ้วย

120 replies to this topic

#41 sk8er boi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 11 March 2014 - 01:30 PM

ตอนแรกว่าจะไม่เล่นล่ะ หลงมาอ่านกระทู้นี้

เมื่อวานสั่งแผ่นเลย ใจง่ายจังเลย

#42 NooNui1

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 March 2014 - 01:51 PM

View Postsk8er boi, on 11 March 2014 - 01:30 PM, said:

ตอนแรกว่าจะไม่เล่นล่ะ หลงมาอ่านกระทู้นี้

เมื่อวานสั่งแผ่นเลย ใจง่ายจังเลย

ทำไมท่านนิสัยเหมือนผม

#43 LS_XB360_GO

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 March 2014 - 02:14 PM

ผมก็เป็นแบบนั้นครับ พอได้แผ่นผมอยากให้ท่าน ใจเย็นๆกับเกมส์นิดนึงช่วงแรก จะ งง บางคนพลานเบื่อ พอเข้าใจระบบ คุ้นๆกับภาษา คราวนี้ละยิงกันยาวเลย

#44 NooNui1

Posted 11 March 2014 - 05:40 PM

อ่านอัพเดตล่าสุดเลยสงสัยแล้วถ้าเราอัพไข่มุกไปแล้วเราสามารถเอาออกแล้วมาอัพใหม่ได้มั้ยครับ เพราะผมเห็นในรูปมีสีเทาปนอยู่ด้วย ถ้าเกิดตอนหลังได้สีฟ้ามาจะเอามาใส่ได้มั้ยครับ

#45 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 05:59 PM

View PostNooNui1, on 11 March 2014 - 05:40 PM, said:

อ่านอัพเดตล่าสุดเลยสงสัยแล้วถ้าเราอัพไข่มุกไปแล้วเราสามารถเอาออกแล้วมาอัพใหม่ได้มั้ยครับ เพราะผมเห็นในรูปมีสีเทาปนอยู่ด้วย ถ้าเกิดตอนหลังได้สีฟ้ามาจะเอามาใส่ได้มั้ยครับ

ตอบ : อัพไปแล้วเอาออกไม่ได้ครับ ยกตัวอย่างถ้าอัพสีแดงเราสามารถเอาสีเทาลงแทนได้ครับ ( สีเทาเป็นสีเดียวที่ลงแทนได้ทุกสีครับ ) พอเราได้สีแดงมาก็เอาไปแทน สีเทานั้นได้ครับ เราก็จะเหลือโคต้าสีเทาเพิ่ม ครับ

#46 NooNui1

Posted 11 March 2014 - 06:11 PM

View PostLS_XB360_GO, on 11 March 2014 - 05:59 PM, said:

ตอบ : อัพไปแล้วเอาออกไม่ได้ครับ ยกตัวอย่างถ้าอัพสีแดงเราสามารถเอาสีเทาลงแทนได้ครับ ( สีเทาเป็นสีเดียวที่ลงแทนได้ทุกสีครับ ) พอเราได้สีแดงมาก็เอาไปแทน สีเทานั้นได้ครับ เราก็จะเหลือโคต้าสีเทาเพิ่ม ครับ
คือถ้าอัพสีแล้วเอาออกไม่ได้แต่ถ้าลงเทาสามารถเอาสีมาอัพแทนได้ ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

#47 Elixir

Posted 11 March 2014 - 07:38 PM

View PostNooNui1, on 11 March 2014 - 06:11 PM, said:

คือถ้าอัพสีแล้วเอาออกไม่ได้แต่ถ้าลงเทาสามารถเอาสีมาอัพแทนได้ ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ
หลักการใช้ Skill Souls ของภาคนี้จะแบ่งออกเป็น

สีเทา Main Level เลเวลหลักของตัวเรา ซึ่งจะไม่รวมกับค่าประสบการณ์ของสายอื่นๆ จะได้ตลอด ไม่ว่าจะใช้อาวุธอะไร สามารถใช้อัพเสริมกับสายไหนก็ได้
สีฟ้า Sword Master เลเวลของการใช้อาวุธประเภทดาบ สามารถใช้อัพได้เฉพาะสายดาบ เท่านั้น
สีเขียว Sword & Gun เลเวลของการใช้อาวุธประเภทดาบปืน สามารถใช้อัพได้เฉพาะสายดาบปืน เท่านั้น
สีเหลือง Gunner เลเวลของการใช้อาวุธประเภทปืนเดี่ยว สามาถใช้อัพได้เฉพาะสายปืนเท่านั้น
สีแดง Physical Damage & Sub Weapon เลเวลของการใช้อาวุธประเภทหมัด และ Sub Weapon ประเภท หอก ขวาน ดาบใหญ่ ค้อน สามารถใช้อัพได้เฉพาะสาย Physical Page เท่านั้น

ซึ่งสีเทานั้นจะสามารถเอาไปใช้ร่วมกะสายไหนก็ได้ เพราะว่าสายอื่นๆนั้นจะอัพเลเวลค่อนข้างช้ามาก (ตั้งแต่เลเวล 15 เป็นต้นไป) เพราะฉะนั้นจะอัพสายอะไร คิดให้ดีก่อนอัพนะครับ

ตัวอย่างการอัพเลเวลของผม ผมเล่น Hard ถ้าไม่เล่นสายดาบ จนถึงสุดทาง ผมว่าจบโคตรลำบากแน่ๆ เพราะท่า 閃の太刀 (จากภาพ อยู่สุดสาย ที่ผมใช้ Soul สีฟ้าอัพ เป็นท่า Counter

ใครจะอัพอะไร คิดให้ดีนะครับ ไม่งั้นหลังๆจะลำบาก

ส่วนพวกสกิลที่เขียนว่า 封 คือถูกปิดผนึกไว้อยู่ครับ จะต้องทำเงื่อนไขตามที่สำนักต่างๆต้องการไว้ก่อน

สายดาบ > สำนักดาบ / ดาบปืน สถานที่อยู่ที่ ด้านบนของทางเข้าเขตชินเซนกุมิ

เงื่อนไขการปลดท่าใหม่ๆคือ เจ้าสำนักจะชื่นชอบดาบที่สวยงาม เขาบอกให้เราหาดาบใหม่ๆมาให้เขาชื่นชม นั่นก็หมายความว่า ต้องไปตีดาบใหม่ มาให้ดูนั่นเอง (ดาบใหม่นะครับ ไม่ใช่อัพเกรด)

และวิชาของสายดาบปืน ก็จะได้มาด้วย ถ้ากรณีเรียนแล้วไม่ผ่าน แสดงว่าคุณจบการต่อสู้ไม่สวย เจ้าสำนักจะไม่ให้ผ่านครับ

สายปืน > ร้านปืน คาคาชิยะ อยู่ด้านบนของทางเข้าซ่องโจร

เงื่อนไขคือ ช่วยเหลือเจ้าของร้าน ทำเนื้อเรื่องแก้แค้นคนๆนึง (ค่อนข้างยาก) เมื่อสำเร็จ จะสามารถเรียนวิชาปืนได้ครับ

สายหมัด > สำนักโคมากิ อยู่ด้านข้างของโรงเตี้ยมเทราดะ

เงื่อนไขคือ ช่วยเหลือผู้คน หรือทำ Event อะไร 3 ครั้ง 5 ครั้ง แล้วกลับมาใหม่ จะสอนให้

Edited by Elixir, 11 March 2014 - 07:56 PM.

#48 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 07:46 PM

View PostElixir, on 11 March 2014 - 07:38 PM, said:

หลักการใช้ Skill Souls ของภาคนี้จะแบ่งออกเป็น

สีเทา Main Level เลเวลหลักของตัวเรา ซึ่งจะไม่รวมกับค่าประสบการณ์ของสายอื่นๆ จะได้ตลอด ไม่ว่าจะใช้อาวุธอะไร สามารถใช้อัพเสริมกับสายไหนก็ได้
สีฟ้า Sword Master เลเวลของการใช้อาวุธประเภทดาบ สามารถใช้อัพได้เฉพาะสายดาบ เท่านั้น
สีเขียว Sword & Gun เลเวลของการใช้อาวุธประเภทดาบปืน สามารถใช้อัพได้เฉพาะสายดาบปืน เท่านั้น
สีเหลือง Gunner เลเวลของการใช้อาวุธประเภทปืนเดี่ยว สามาถใช้อัพได้เฉพาะสายปืนเท่านั้น
สีแดง Physical Damage & Sub Weapon เลเวลของการใช้อาวุธประเภทหมัด และ Sub Weapon ประเภท หอก ขวาน ดาบใหญ่ ค้อน สามารถใช้อัพได้เฉพาะสาย Physical Page เท่านั้น

ซึ่งสีเทานั้นจะสามารถเอาไปใช้ร่วมกะสายไหนก็ได้ เพราะว่าสายอื่นๆนั้นจะอัพเลเวลค่อนข้างช้ามาก (ตั้งแต่เลเวล 15 เป็นต้นไป) เพราะฉะนั้นจะอัพสายอะไร คิดให้ดีก่อนอัพนะครับ

สุดยอดครับ ผมก็อัพตามเท่าที่รู้แต่ท่านแน่นกว่าด้านภาษายังได่ ว่างๆช่วยเข้าเสริมจะเยี่ยมยอดเลยครับ ขอบคุณครับ

#49 aiekung

Posted 11 March 2014 - 07:50 PM

ผมหาทางไปกระท่อมไม่เจอแล้วอ่ะครับ ขอแผนที่หน่อยครับ

#50 Elixir

Posted 11 March 2014 - 07:54 PM

View PostLS_XB360_GO, on 11 March 2014 - 07:46 PM, said:

สุดยอดครับ ผมก็อัพตามเท่าที่รู้แต่ท่านแน่นกว่าด้านภาษายังได่ ว่างๆช่วยเข้าเสริมจะเยี่ยมยอดเลยครับ ขอบคุณครับ
อัพเดทวิธีปลดวิชา ให้ที่โพสด้านบนละครับ

#51 Elixir

Posted 11 March 2014 - 07:58 PM

View Postaiekung, on 11 March 2014 - 07:50 PM, said:

ผมหาทางไปกระท่อมไม่เจอแล้วอ่ะครับ ขอแผนที่หน่อยครับ
เนื้อเรื่องตอนไหนครับ หมายถึงกระท่อมไหน ถ้าบ้านของเราที่ซื้อช่วยเหลือฮารุกะล่ะก็ ต้องนั่งเรือไปครับ อยู่ด้านซ้ายล่างสุดเลย

Edited by Elixir, 11 March 2014 - 08:16 PM.

#52 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 08:11 PM

คุณ Elixir ผมอยากถามเรื่องการ์ดเกมส์ในสำนักดาบครับ
ว่ามีผลกับการอัพเดพขีดพลังชีวิต ให้ยาวขึ้นไหม ?

Edited by LS_XB360_GO, 11 March 2014 - 08:12 PM.

#53 Elixir

Posted 11 March 2014 - 08:13 PM

สำหรับการใช้ค่าคุณธรรม อัพในช่วงเล่นเนื้อเรื่อง ส่วนที่ผมแนะนำก็จะเป็น หมวดของ 機能 (ความสามารถเฉพาะ)

หมวดนี้จะมีหลักๆที่ควรอัพก่อนเลยคือ

ダッシュ機能強化 = ทำให้วิ่งได้นานยิ่งขึ้น โดยไม่เหนื่อย
アイテム所持所持数増加 = ทำให้จุของได้มากขึ้น

ส่วนการอัพเกรดพื้นที่แปลงปลูกผักนั้นจะอยู่ใน

หมวด 畑 ที่นา
จะมีพวก ซื้อขยายที่แปลงปลูก ทำให้ผลผลิตปลูกขึ้นเร็วขึ้น ซื้อหุ่นไล่กา และอื่นๆ

หมวด 別宅 บ้าน
จะสามาถซื้อพวกบ้านหมา เพิ่มความสามารถทำอาหาร เพื่อทำให้สำเร็จง่ายขึ้น

จะอัพอะไรคิดให้ดีก่อนนะครับ แต่ผมแนะนำให้อัพวิ่ง กับ ช่องเก็บของเพิ่มก่อนจะดีกว่านะครับ

Edited by Elixir, 11 March 2014 - 08:14 PM.

#54 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 11 March 2014 - 08:14 PM

ขอบคุณ จขกท ขอบคุณท่านอื่นๆด้วยนะครับ

กระทู้นี้เยี่ยมมาก

#55 Elixir

Posted 11 March 2014 - 08:15 PM

View PostLS_XB360_GO, on 11 March 2014 - 08:11 PM, said:

คุณ Elixir ผมอยากถามเรื่องการ์ดเกมส์ในสำนักดาบครับ
ว่ามีผลกับการอัพเดพขีดพลังชีวิต ให้ยาวขึ้นไหม ?
ไม่มีผลครับ แต่ในการ์ดเกมนั้น จะเป็นพวก ให้เราลงไปหาของทำของระดับสุดยอดมากกว่า

พวกการ์ดที่เป็นขุนพลเรา จะแค่ช่วยในมิชชั่นเฉยๆ เช่น โยนระเบิดโจมตี เพิ่มเกราะให้เรา เพิ่มการโจมตี หรือ ฮีลเรา เมื่อเราใกล้ตาย ในมิชชั่นเท่านั้นครับ

*** เวลาเดินในฉากแล้วเจอพวกกุ๊ย ที่มีผ้าปิดหน้าเป็นสีๆ ให้เข้าไปสู้นะครับ พยายามหาการ์ดที่เป็นสาย Defense มาให้ได้ เพราะมันหายากมากๆๆๆๆๆๆ ผมได้มา แล้วไปลงมิชชั่นโหดๆ ตายรัวๆ จนการ์ด Defense มันหนีไปเลย

แถม... ชุดชินเซนกุมิ ที่ได้หลังจบเกม

Edited by Elixir, 11 March 2014 - 08:18 PM.

#56 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 08:25 PM

คุณ Elixir เมื่อวันก่อนมี เพื่อนนักเล่นเกมส์ท่านนึง ถามคำถามนึงมาว่า ท่าไม้ตายที่กด R2 แล้วตัวเราจะตั้งท่าเป็นสีแดง พอเวลาปล่อยทำไหมตัวเราถึงดึงดาบกลับไม่ยอมใช้ถ้าไม้ตาย

แต่เท่าที่ผมลอง ต้องรอให้ลูกแก้วพลังเต็ม ตัวเรามีออร่าสีฟ้าก่อนถึงจะใช้ได้

คุณ Elixir จะช่วยรบกวนเน้นชัดหน่อยครับ เพราะผมใช้ R2 ติดบ้างไม่ติดบ้าง ปัจจัยมันคือแบบที่ผมคิดไว้ใช้ไหม รบกวนหน่อย?

#57 Elixir

Posted 11 March 2014 - 08:27 PM

มันต้องชาร์จให้ถึงระดับนึงก่อนครับ ถึงจะปล่อยได้ ต้องมีเกจค่อนข้างเยอะเลย และท่านี้ไม่ได้ดีอย่างที่คิด XD ฆ่าศัตรูด้วย Heat Action ธรรมดา ยังจะดีกว่า

ผมหยุดเล่นไปเป็นสัปดาห์ละ เริ่มจะลืมๆไปบ้างแล้ว

Edited by Elixir, 11 March 2014 - 08:28 PM.

#58 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 08:33 PM

View PostElixir, on 11 March 2014 - 08:27 PM, said:

มันต้องชาร์จให้ถึงระดับนึงก่อนครับ ถึงจะปล่อยได้ ต้องมีเกจค่อนข้างเยอะเลย และท่านี้ไม่ได้ดีอย่างที่คิด XD ฆ่าศัตรูด้วย Heat Action ธรรมดา ยังจะดีกว่า

ผมหยุดเล่นไปเป็นสัปดาห์ละ เริ่มจะลืมๆไปบ้างแล้ว

ขอบคุณมากครับ เรื่อง Skill เนื่องจากผมเล่นเก็บ Trophy ด้วย เล่นนั้งเล่นเก็บทุกเม็ด อัพให้เต็มทุกจุดครับเลยจบช้า แต่เกมส์นี้มันสนุกจริงๆ

#59 Elixir

Posted 11 March 2014 - 08:35 PM

จริงๆพวกเลเวล ผมแนะนำให้เล่นจบเกมไปเล้วค่อยไปเล่นโหมด Free ต่อจากเซฟเก่า แล้วไปทำมิชชั่นดีกว่า เพราะจบเกมจะได้เงิน 200 เรียว เผื่อเอาไปสุ่มการ์ดดีๆ มาใช้ลงมิชชั่นเอา จะสบายกว่า เก็บถ้วยก่อนจบครับ

**ถ้าเล่น hard จะได้ของแรร์ดีกว่า

#60 LS_XB360_GO

Posted 11 March 2014 - 08:45 PM

View PostElixir, on 11 March 2014 - 08:35 PM, said:

จริงๆพวกเลเวล ผมแนะนำให้เล่นจบเกมไปเล้วค่อยไปเล่นโหมด Free ต่อจากเซฟเก่า แล้วไปทำมิชชั่นดีกว่า เพราะจบเกมจะได้เงิน 200 เรียว เผื่อเอาไปสุ่มการ์ดดีๆ มาใช้ลงมิชชั่นเอา จะสบายกว่า เก็บถ้วยก่อนจบครับ

**ถ้าเล่น hard จะได้ของแรร์ดีกว่า

555+ เอาไว้รอบ 2 ละกันครับ Hard รอบนี้ไม่ทันละจะจบละ

Edited by LS_XB360_GO, 11 March 2014 - 08:46 PM.