`

Jump to content

รบกวนวิจารณ์ภาพให้ทีครับผม Portrait ครับ

10 replies to this topic

#1 Charlotte

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 11 January 2014 - 10:13 PM

ไม่รับคำวิจารณ์จากผู้สนใจในภาพถ่ายด้วยกันมานานครับ

เลยอยากเข้ามาขอคำชี้แนะครับผม :r05:

รูปที่หลุดเคิฟบ้างอะไรบ้างก็คือตั้งใจถ่ายมาแบบนั้นนะครับ ไม่ได้ถ่ายพลาดแต่อย่างใด

ทั้งหมดถ่ายด้วย 5D MkIII + 50 1.2 ครับ

# ยกเว้นรูป 1. ถ่ายด้วย 70-200 2.8 ISII และ 2. ถ่ายด้วย 24 1.4 ครับ

ปล. รูป 2. ถ่ายเอาฮาครับ 5555555555

ปล2. รูปใหญ่มาก 55555 กดตัวภาพเข้าไปดูรูปย่ออีกทีก็ได้ครับ

1. Posted Image

2. Posted Image

3. Posted Image

4. Posted Image

5. Posted Image

6. Posted Image

7. Posted Image

#2 pandora360

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 January 2014 - 11:32 PM

โหววววว ผมชอบการโปรเสสจัง สวยครับ โปรเสสในไลท์รูมเหรอครับ ผมชอบมากๆก็รูป 1,3,4 ส่วนรูป 5 น้องยิ้มสวยมาก ละลายเยย ^^ ภาพที่ 6 โอเวอร์ไปหน่อย แบบว่า รายละเอียดหายไปเลย ผมก็เดาๆอ่ะครับ แต่ทั้งหมด ชอบครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ 50 1.2 นี่โฟกัสช้ามั้ยครับ เวลาเปิด ที่ 1.2 ทั้งสภาพแสงน้อย และแสงเยอะ พอดีเล็งๆอยู่ครับ ชี้แนะที ตอนนี้ผมมี 35 sigma 1.4 เป็นเลนส์หากินเลย >< (เบี้ยน้อยหอยน้อย)

Edited by pandora360, 11 January 2014 - 11:37 PM.

#3 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 January 2014 - 03:20 PM

ผมชอบภาพที่ 5 นะ รูปอื่นๆผมรู้สึกว่า composition มันไม่ค่อย balance น่ะครับ

#4 Charlotte

Posted 12 January 2014 - 07:33 PM

View Postpandora360, on 11 January 2014 - 11:32 PM, said:

โหววววว ผมชอบการโปรเสสจัง สวยครับ โปรเสสในไลท์รูมเหรอครับ ผมชอบมากๆก็รูป 1,3,4 ส่วนรูป 5 น้องยิ้มสวยมาก ละลายเยย ^^ ภาพที่ 6 โอเวอร์ไปหน่อย แบบว่า รายละเอียดหายไปเลย ผมก็เดาๆอ่ะครับ แต่ทั้งหมด ชอบครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ 50 1.2 นี่โฟกัสช้ามั้ยครับ เวลาเปิด ที่ 1.2 ทั้งสภาพแสงน้อย และแสงเยอะ พอดีเล็งๆอยู่ครับ ชี้แนะที ตอนนี้ผมมี 35 sigma 1.4 เป็นเลนส์หากินเลย >< (เบี้ยน้อยหอยน้อย)

Process ขึ้นแรกด้วย dpp ครับ แล้วก็ต่อด้วย Aperture พอดีใช้แมคน่ะครับ

มีส่วนน้อยจริงๆที่จะไปต่อใน PSD

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขั้นแรกก็คือให้มันสวยที่สุดหลังกล้องก่อนอ่ะครับ

50 1.2 โฟกัสไม่ช้านะครับ แต่ก็ไปเทียบกับ 70-200 2.8 ไรงี้ไม่ได้นะครับ แต่เรื่องโฟกัสนี่ก็ขึ้นกับกล้องด้วยอ่ะครับผม MkIII มันโฟกัสเร็วพอสมควร

แสงน้อยไม่มีปัญหาครับ แต่แสงเยอะแบบย้อนแสงตรงๆแรงๆนี่ ก็จะมีหาโฟกัสไม่เจอบ้างครับ

แต่โดยรวมแล้วผมชอบมากครับ เดี๋ยวไว้เก็บตังซื้อ 85 1.2 อีกตัวก็น่าจะจบครับ 555555

View PostZon&Sun, on 12 January 2014 - 03:20 PM, said:

ผมชอบภาพที่ 5 นะ รูปอื่นๆผมรู้สึกว่า composition มันไม่ค่อย balance น่ะครับ

ขอบคุณครับผม ^^ ผมก็มั่วๆไปเรื่อยๆ กรั่กๆ

อาศัยว่านางแบบสวย คริคริ

:r13:

#5 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 12 January 2014 - 09:05 PM

ผมว่ามันแสงมัน Over ไปอ่า ไม่รู้สิผมอาจไม่ค่อยได้กดคนเท่าไหร่

#6 ain

Posted 12 January 2014 - 10:15 PM

อุ๊ตะ..!! อาวุธ แต่ละชิ้น..!!!!!

มิบังอาจวิจารณ์เลย........อิอิ

#7 lunartear

Posted 12 January 2014 - 11:19 PM

ผมชอบรูปสีทุกรูปครับ ขาว-ดำไม่ค่อยถนัดก็เลยไม่รู้จะว่ายังไง เค้าเรียก Process แบบนี้ว่า High Key รึเปล่าครับ
โอ้ว เห็นจะกด85 1.2 ต่อด้วย กดมาแล้วมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ ผมเห็นตัวจริงแล้วไม่กล้าแตะจริงๆ เพราะไม่มีตังค์ ตอนนี้กด 85 1.8 มาใช้Happy สุดๆ แต่เปิด1.8นี่ผมพลาดเป้าบ่อยมาก มันเคลื่อนนิดนึงว่าจะหาวิธีปรับอยู่เหมือนกันครับ
อยากลอง135บ้างเหมือนกันเห็นว่าเลนส์เทพถ่ายคน แต่ราคาดุอยู่ก็เลยละวางอ่ะครับ

#8 omario

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 January 2014 - 04:25 PM

ชอบภาพแรกมากที่สุดครับ

#9 Silversmoke

ไอ้บ้า

• High Royal Executive Members

Posted 14 January 2014 - 08:38 PM

สีสะอาดมากครับ

#10 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 January 2014 - 02:21 PM

View PostCharlotte, on 11 January 2014 - 10:13 PM, said:

ไม่รับคำวิจารณ์จากผู้สนใจในภาพถ่ายด้วยกันมานานครับ

เลยอยากเข้ามาขอคำชี้แนะครับผม :r05:

รูปที่หลุดเคิฟบ้างอะไรบ้างก็คือตั้งใจถ่ายมาแบบนั้นนะครับ ไม่ได้ถ่ายพลาดแต่อย่างใด

นานๆห้องนี้จะขยับซะที 55

เท่าที่ระบุุมาเรื่อง over นี่ถ้าเป็นความตั้งใจก็จะไม่คอมเม้นในส่วนนี้นะครับ (ในทางกลับกันโดยตัวผมเองจะเป็นอีกแนวเลยคือ ที่ตัวแบบผมจะระวังไม่ให้มันหลุดเลย คือถึงจะแต่งโทนก็จะไม่ให้ผิวหลุด... แต่อันนี้เป็นความชอบที่แตกต่างกัน และถ้ามันหลุดแต่เสริมกับโทนภาพมากกว่า ก็ไม่มีอะไรผิดครับ)

จริงๆผมว่าก็สวยดีแล้วครับ ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรต้องตินะ นอกจากจะดูจับผิดหาจุดติ ซึ่งถ้าต้องการแบบนั้นก็บอกได้ครับ

แต่ในทุกภาพนี่ ภาพที่ชอบ "น้อย" กว่าภาพอื่น สำหรับผมเป็นภาพ 5 แฮะ เพราะโดยตัวผมเอง การจะมีแบบ 2 คนอยู่ในภาพมันต้องมีเหตุผลที่ดี มีการเล่าเรื่องที่ดีพอ การวางภาพแบบ แบบ 2 คนเหลื่อมกันแบบนี้ นอกจากคนหลังจะดึงความสนใจคนแรกที่ชัดแล้ว ยังดูเหมือนเป็นคนคู่ คือ 2 หัวแต่ body เดียวกัน (เพราะมุมซ้อนกัน) อีกด้วย

#11 Charlotte

Posted 15 January 2014 - 08:59 PM

View PostPrTv, on 15 January 2014 - 02:21 PM, said:

นานๆห้องนี้จะขยับซะที 55

เท่าที่ระบุุมาเรื่อง over นี่ถ้าเป็นความตั้งใจก็จะไม่คอมเม้นในส่วนนี้นะครับ (ในทางกลับกันโดยตัวผมเองจะเป็นอีกแนวเลยคือ ที่ตัวแบบผมจะระวังไม่ให้มันหลุดเลย คือถึงจะแต่งโทนก็จะไม่ให้ผิวหลุด... แต่อันนี้เป็นความชอบที่แตกต่างกัน และถ้ามันหลุดแต่เสริมกับโทนภาพมากกว่า ก็ไม่มีอะไรผิดครับ)

จริงๆผมว่าก็สวยดีแล้วครับ ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรต้องตินะ นอกจากจะดูจับผิดหาจุดติ ซึ่งถ้าต้องการแบบนั้นก็บอกได้ครับ

แต่ในทุกภาพนี่ ภาพที่ชอบ "น้อย" กว่าภาพอื่น สำหรับผมเป็นภาพ 5 แฮะ เพราะโดยตัวผมเอง การจะมีแบบ 2 คนอยู่ในภาพมันต้องมีเหตุผลที่ดี มีการเล่าเรื่องที่ดีพอ การวางภาพแบบ แบบ 2 คนเหลื่อมกันแบบนี้ นอกจากคนหลังจะดึงความสนใจคนแรกที่ชัดแล้ว ยังดูเหมือนเป็นคนคู่ คือ 2 หัวแต่ body เดียวกัน (เพราะมุมซ้อนกัน) อีกด้วย

ลองเป็นจับผิดมาเลยก็ได้ครับ ช่วงนี้อยากเปิดหูเปิดตาบ้างไรบ้างครับ TT^TT

ภาพ 5 เนี่ย รุ่นน้องผมจัดแบบสองคนถ่ายอยู่ ผมsnapเอา แต่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ไม่มีเรื่องราวใดๆทั้งสิ้น 5555555555555 แต่ดูแล้วก็จริงครับ เหมือนคนสองหัวเลย :r13:

ส่วนตัวเวลาถ่ายก็จะไม่ได้ทฤษฎีอะไรเท่าไหร่อ่ะครับ คือก็มีบ้างเป็นพื้นฐานที่ศึกษามาเอง แต่ก็ถ่ายจนชินแล้วก็ไม่ได้คิดอะไรมากแล้วอ่ะครับ จริงๆก็อยากได้คำแนะนำด้านนี้บ้างเหมือนกันครับ อิอิ