`

Jump to content

สอบถามข้อมูลกล้องและร้านหน่อยครับ ... ว่าด้วยเรื่องจะซื้อ NEX-...

9 replies to this topic

#1 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2014 - 03:25 PM

เนื่องด้วยผมเป็นมือใหม่(มาก) มีแผนจะซื้อกล้องดีๆซักตัวนึง (เน้นที่ Mirrorless)
ปัจจุบันใช้ Compact และ iphone4 อยู่
ก็ได้ลองหาข้อมูล ถามเพื่อน จนได้ตัวเลือกเหลืออยู่ 2-3 รุ่น ของ SONY ทั้งหมด
คือ NEX-5T ,NEX-5R และ NEX-F3
(เนื่องจากเป็น Series ที่เพื่อนๆในกลุ่มผมใช้กันเยอะที่สุด น่าจะปรึกษากันได้ ยืมเลนส์กันได้)
จึงรบกวนสอบถามหลายๆท่านที่มีข้อมูลดังนี้ครับ

1. ไม่ทราบว่า F3 นี่แตกต่างจาก 5R/5T มากมั้ยครับ
ทั้งเรื่องของสเปคเครื่อง(เช่น พวกเซ็นเซอร์ ISO จอ ฯลฯ)และคุณภาพของรูปที่ได้
(พอดีเพื่อนๆผมที่ใช้ ก็ไม่เคยเอา 2 รุ่นนี้มาเปรียบเทียบกันจะๆด้วย และก็ไม่ใช่มือโปรมาก)

2. รบกวนแนะนำร้านที่ราคาถูกๆ(ประกันศูนย์) บริการโอเค
ผมเจอใน pantip บอกว่ามีร้านที่ NEX-5T ราคาประมาณ 2 หมื่นถ้วนๆ แต่ไม่รู้ร้านไหน
(NEX-5R น่าจะ 18-19k แล้ว)
เน้นแถวๆแฟชั่นไอส์แลนด์ รามอินทรา ไกลสุดก็เดอะมอลล์บางกะปิ/เซ็นทรัลลาดพร้าวพอไปได้ครับ(ถ้าราคาถูกกว่าร้านอื่นเป็นหลักพัน)

3. ช่วงนี้หรือภายใน 1-2 เดือนนี้มีที่ไหนจัดงานกล้อง(งาน Exhibition/Fair)บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :r05:

Edited by Dragonfly, 09 January 2014 - 03:27 PM.

#2 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 09 January 2014 - 08:47 PM

งานไม่รู้แฮะ เหมือนจะยังไม่มีนะครับ ถ้าไม่รีบรอในงานก็ได้ เผื่อมีโปรแรงๆแบบงานครั้งที่แล้วที่ CTW nex ลดราคาแบบว่า

ไม่ถึงวันของหมด โหะๆๆ เสียดายไม่ได้ซื้อมาปล่อย

#3 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 09 January 2014 - 09:43 PM

NEX ทั้งกลุ่มเป็น E Mount ครับ ดังนั้นท่านซื้อตัวไหนก็ยืม สลับเลนส์กับเพื่อนเล่นได้ครับ ผมใช้5N ตัวก่อนนู้น
ตัว 5R ก็ไม่น่าจะหาได้แล้ว เห็นในงานที่CTW เค้าขายยังกะแจกฟรี ดังนั้นผมเชียร์ 5Tครับ เพราะน้องเต้ย อุ้ยส์ เพราะมันน่าจะจับถือ ควบคุมถนัดกว่า

ถ้างบประมาณเพียงพอก็อยากให้ไปลองเล่น NEX6ครับ เพราะผมติดการมี view finder ครับ กลางวันแดดจัดๆจอLCD มันสู้แสงไม่ไหวอ่ะครับ จอมืดไปเลย อาจจะลำบากในการถ่ายบ้างเหมือนกัน
ถ้าไม่เน้นเล็ก SONY A3000ครับ หน้าตาเหมือน DSLR แต่ใช้เลนส์ E Mountของ NEX ครับ แต่มันใหญ่ขึ้นเยอะนะครับ
แฟชั่นร้านกล้องใหญ่ หรือ กระท่อมก็ได้ครับ NEX หาร้านของหิ้วประกันร้านยากหน่อย ผมเจอแต่ประกันศูนย์ ราคาก็แตกต่างกัน เงื่อนไขผ่านบัตรน่าจะดีกว่า
อ้า แถวเซ็นทรัลลาดพร้าวมีร้านต้นไม้ กับโลกกล้องด้วยครับ

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ

#4 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2014 - 11:41 PM

ขอบคุณท่าน pikaouy และท่าน lunartear มากครับ
งานที่ CTW คราวนั้นผมก็ได้ผ่านไปเหมือนกันครับ แต่ไปสัมมนาที่โรงแรมเซ็นทราร่าแกรนด์
พอดีเดินผ่านในห้าง คนบึมเลย เห็น MC โปรโมทแข็งกันมันส์ทีเดียว
(ตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจกล้องเท่าไหร่)

วันนี้ไปเดินเล่นที่แฟชั่นมา ... เลยจัด NEX-5TL มาแบบงงๆครับ (ราคา 20,XXX) แต่ ....

ไม่มีสีดำซะงั้น ก็เลยรอรับของเป็นวันอื่น(น่าจะเสาร์นี้) มัดจำไว้เล็กน้อย แต่ ... (รอบ 2)
สามารถเปลี่ยนรุ่นได้ครับถ้าเปลี่ยนใจ
ใจนึงก็อยากได้ ์NEX-3N (NEX-F3 ของหมดแล้ว) เพราะประหยัดไปได้ ประมาณ 6,000 ได้ (NEX-3N ราคา 13,XXX ซึ่งผมว่าคุ้มมากๆ)
แต่ผมรู้สึกจับไม่ค่อยถนัดมือ (เห็นว่าไฟล์ภาพที่ได้คุณภาพไม่หนีจาก NEX-5T มาก)

ส่วนเซลล์ก็เชียร์ LUMIX GF6 ราคาเน็ตๆ 17,XXX ฟังก์ชั่นใกล้เคียง NEX-5T ครับ (จอทัช พลิกถ่ายได้ wifi nfc ครบ) ประหยัดไปเกือบ 3000
ผมได้ลองเล่นดูก็ชอบเรื่องการโฟกัสที่ไว และกดชัตเตอร์ได้รัวดีมาก (ผมว่าดีกว่า NEX)
แต่เป็นห่วงเรื่อง Noise ครับ เหมือนบางรีวิวบอกว่า Noise ทำได้ไม่ค่อยเด่นสำหรับรุ่นนี้
(ส่วน NEX-3N และ NEX-5T ปัญหาเรื่อง Noise ค่อนข้างน้อยครับ)
อ้อ อีกอย่าง ... ผมไม่ค่อยชอบวัสดุที่เป็นพลาสติกมันเงาด้วยครับ เป็นรอยง่าย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่ายังไงบ้างครับ เผื่อผมอาจจะเปลี่ยนใจ ช่วงนี้ก็ไล่หารีวิวของแต่ละรุ่นอยู่
หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำอีกมั้ยครับ งบไม่เกิน 20k (ไม่เอา SS นะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม :r05:

ส่วน NEX-6 ผมก็อยากได้ครับ เพราะชอบที่ใช้ตัว view finder ต่อได้ (รู้สึกราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน)
แต่ไม่สามารถพลิกจอ 180 องศาได้ครับ (ถ้าจำไม่ผิด) พอดีแฟนผมชอบถ่ายรูปตัวเองด้วย
อีกอย่าง ... เกินงบครับ แหะๆๆ :r38:

Edited by Dragonfly, 09 January 2014 - 11:41 PM.

#5 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 10 January 2014 - 10:35 AM

จากที่ดูข้อมูลเพิ่มเติม คิดว่าคงไม่ NEX-5T หรือ NEX-3N แล้วครับ

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมนิดหน่อย

- NEX-5T และ NEX-3N สามารถต่อ EVF ได้หรือไม่ครับ

- ถ้าต่อได้ ตอนใช้แฟลช สามารถต่อใช้ EVF พร้อมๆกันได้หรือไม่ครับ

(ผมถามเซลล์แล้วเรื่อง EVF ทั้ง 3T และ 3N ไม่สามารถใช้ได้ แต่ผมดู Review หลายๆที่บอกว่าใช้ได้ครับ
ก็ยังงงๆอยู่ อาจเพราะเซลล์คนนั้นเน้นขาย LUNIX ไป เลยไม่ทราบข้อมูลจริงๆ(หรือกั๊ก)ข้อมูลของ NEX หรือเปล่า)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ :r05:

#6 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 10 January 2014 - 09:54 PM

อ้างอิงเรื่อง EVF จาก site sony นะครับ

http://www.sony.co.th/product/fda-ev1s
compat with E-mount Camera - NEX-5N, NEX-5R, NEX-5T

และจาก http://www.dpreview....s/post/39498596

มันใช้กับ nex-5รุ่นแรก nex-3 ไม่ได้ครับ

ส่วนเรื่อง flash ไม่น่าเสียบพร้อมกับได้ครับเพราะมันเสียบช่องเดียวกัน

#7 lunartear

Posted 10 January 2014 - 11:04 PM

ถ้าเห็นราคา EVF ของ SONY อาจมีหนาวๆร้อนๆครับ น่าจะ8000 กว่าบาท ผมเลยคิดว่าจะเชียร์ NEX6 EVF มันbuild in ,มาเลย อีกข้อเพราะช่วงก่อนแถมadapter แปลงA Mount มาลง E mount ด้วยครับ ท่านสามารถใช้LENS 3 party มาลงได้ครับ หรือจะใช้ A mount ของ Sony ALPHAเองก็ได้ครับ อ่า ผมไม่ค่อยได้ใช้ทัชโฟกัสนะครับ ถ้าท่านใช้มาก 5Tก็เหมาะกว่าหล่ะครับ
ตอนนี้ดูเหมือนทางSony จะดัน E Mount ด้วยครับ ออกตัวแบบ E กับ FE คู่ๆกัน
EVF NEX5 เฉยๆไม่น่าจะต่อได้ครับ มาเริ่มต่อได้ที่รุ่น 5N แบบผมนี่หล่ะครับ ซื้อHalfcase มาใส่ซะหน่อย จับถือถนัดมือขึ้นครับ แฟลชมีตัวแปลงให้ใช้พวกของ Nikon Canon ได้แบบ Manual Flashครับ ใช้ TTL ได้มีรึเปล่านี่ผมไม่ทราบเหมือนกัน Flash แถมนี่เอาไว้ Fill Inอย่างเดียวเลยครับ แสงมันแรงไม่พอเป็นแฟลชหลัก Lumix นี่เป็น เลนส์ M4/3นะครับ ยืมเพื่อนมาต่อไม่ได้เลย นอกจากหาเพื่อนคนที่เล่นอยู่พวก PANA OLYMPUS ผมเองยังชอบทรงของ E-m1 เลยครับ เล็ก สวย
เรื่องรัวชัตเตอร์ NEX ไม่น่าช้านะครับ พวก ML นี่รัวแหลกเลย 7-8fps กันทั้งนั้น จะช้าตอนเคลียบัฟเฟอร์หล่ะครับ เลือกSD เขียนเร็วๆ ไม่ต้องใหญ่มาก สบายใจกว่า ขนาดใหญ่ๆแต่เขียนช้านะครับ

ยินดีกับกล้องใหม่ครับ ถ่ายรูปให้สนุก มีคนถ่ายด้วยยิ่งสนุก ระวังโรคเลนส์งอกนะครับ ติดง่าย หายยาก

#8 AsimuZ

????

Posted 11 January 2014 - 06:23 PM

ถ้าจะเล่น sony แนะนำ www.fotorelax.com ครับ ส่วนตัวผมใช้ a77 กับ nex5 อยู่เลยแนะนำอะไรมากไม่ได้ แต่ลองหาข้อมูลจากเวปที่ผมบอกได้ครับ ส่วนเรื่อง noise sony ทำได้ดีมาตั้งแต่ nex ตัวแรกแล้วครับ

#9 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 13 January 2014 - 09:14 AM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตกลงผมจัด NEX-5T มาแล้วครับ
NEX-6 เกินงบไปนิดและพลิกจอมาถ่ายตัวเองไม่ได้ก็เลยตัดตัวเลือกนี้ไป
ส่วน EVF ก็พอรู้ว่าราคาแพง(มาก)ครับ อันนิดเดียว มือ 1 เกือบหมื่นเลย (แพงตรงไหนหนอ)
แต่เห็นมีคนปล่อยมือ 2 ประมาณ 4-5 พันอยู่
(แต่ก็ไม่ได้คิดจะซื้อมาใช้เลยนะครับ คือแค่อยากมีช่องต่อเอาไว้แค่นั้นเอง หากมีงบหรือได้โอกาสเหมาะก็ซื้อมาต่อได้ในอนาคต)

เว็บ www.fotorelax.com ผมไปสมัครสมาชิกแล้วครับ ^ ^
อ่านรีวิวของทางเว็บ ก็เลยตัดสินใจจัด 5T มาเลย (แต่ก็ลังเลกับ 6 หรือ 3N อยู่เหมือนกัน)

#10 Medt

Posted 17 January 2014 - 04:35 PM

View PostDragonfly, on 09 January 2014 - 11:41 PM, said:

ขอบคุณท่าน pikaouy และท่าน lunartear มากครับ
งานที่ CTW คราวนั้นผมก็ได้ผ่านไปเหมือนกันครับ แต่ไปสัมมนาที่โรงแรมเซ็นทราร่าแกรนด์
พอดีเดินผ่านในห้าง คนบึมเลย เห็น MC โปรโมทแข็งกันมันส์ทีเดียว
(ตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจกล้องเท่าไหร่)

วันนี้ไปเดินเล่นที่แฟชั่นมา ... เลยจัด NEX-5TL มาแบบงงๆครับ (ราคา 20,XXX) แต่ ....

ไม่มีสีดำซะงั้น ก็เลยรอรับของเป็นวันอื่น(น่าจะเสาร์นี้) มัดจำไว้เล็กน้อย แต่ ... (รอบ 2)
สามารถเปลี่ยนรุ่นได้ครับถ้าเปลี่ยนใจ
ใจนึงก็อยากได้ ์NEX-3N (NEX-F3 ของหมดแล้ว) เพราะประหยัดไปได้ ประมาณ 6,000 ได้ (NEX-3N ราคา 13,XXX ซึ่งผมว่าคุ้มมากๆ)
แต่ผมรู้สึกจับไม่ค่อยถนัดมือ (เห็นว่าไฟล์ภาพที่ได้คุณภาพไม่หนีจาก NEX-5T มาก)

ส่วนเซลล์ก็เชียร์ LUMIX GF6 ราคาเน็ตๆ 17,XXX ฟังก์ชั่นใกล้เคียง NEX-5T ครับ (จอทัช พลิกถ่ายได้ wifi nfc ครบ) ประหยัดไปเกือบ 3000
ผมได้ลองเล่นดูก็ชอบเรื่องการโฟกัสที่ไว และกดชัตเตอร์ได้รัวดีมาก (ผมว่าดีกว่า NEX)
แต่เป็นห่วงเรื่อง Noise ครับ เหมือนบางรีวิวบอกว่า Noise ทำได้ไม่ค่อยเด่นสำหรับรุ่นนี้
(ส่วน NEX-3N และ NEX-5T ปัญหาเรื่อง Noise ค่อนข้างน้อยครับ)
อ้อ อีกอย่าง ... ผมไม่ค่อยชอบวัสดุที่เป็นพลาสติกมันเงาด้วยครับ เป็นรอยง่าย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่ายังไงบ้างครับ เผื่อผมอาจจะเปลี่ยนใจ ช่วงนี้ก็ไล่หารีวิวของแต่ละรุ่นอยู่
หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำอีกมั้ยครับ งบไม่เกิน 20k (ไม่เอา SS นะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม :r05:

ส่วน NEX-6 ผมก็อยากได้ครับ เพราะชอบที่ใช้ตัว view finder ต่อได้ (รู้สึกราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน)
แต่ไม่สามารถพลิกจอ 180 องศาได้ครับ (ถ้าจำไม่ผิด) พอดีแฟนผมชอบถ่ายรูปตัวเองด้วย
อีกอย่าง ... เกินงบครับ แหะๆๆ :r38:

สอบถามร้านครับ อยากทราบว่าร้านไหน ราคาโดนมากเลยครับ