`

Jump to content

ว่าด้วยสายชาร์ต ps4 ครับ

10 replies to this topic

#1 Frank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 03 January 2014 - 05:01 PM

สายชาร์ตที่แถมมามันสั้นๆ
เวลาเล่นไปชาร์ตไปสายมันลากไม่ถึงจุดที่ผมนั่ง
ผมเลยทำการไปซื้อสายชาร์ตโทรศัพท์แอนดรอย์แบบยาวๆมาใช้แทน
มีเพื่อนๆคนไหนทำแบบผมบ้างไหมครับ

ไม่ทราบว่าทำอย่างงี้มีผลอะไรกับตัวจอยหรือเปล่าครับ?

#2 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 January 2014 - 05:05 PM

ไม่น่าจะมีครับผม เพราะมันจ่ายไฟเท่ากัน ไม่ได้มีหม้อแปลงอะไรนี่ครับ ไฟมาจาก Port USB เฉยๆ

ถามต่อครับ ดูยังไงว่าแบตเต็ม ถ้าเป็น PS3 ไฟมันจะหยุดกระพริบ แต่ PS4 ผมงง

#3 bozz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 03 January 2014 - 05:12 PM

ผมใช้ที่ชาตแบตสำรอง ไอโฟน เสียบชาตเลย นั่งเล่นไปด้วย

เวลาแบตมันจะหมดจะขึ้นเตือนที่จอครับ เวลาดูว่าแบตเต็ม ถ้าเปฺิดเครื่องเล่นอยู่ ก้อกดปุ่มps ค้างไว้ จนเมนูมันขึ้น มันจะมีขีดของแบตจอยเราให้ดูว่ามี กี่ขีด ถ้า ชาตอยู่มันจะวิ่งๆ ถ้ามันเต็มมันก้อหยุดวิ่ง ถ้าปิดเครื่องแล้วชาต ไฟมันจะวาบๆ เป็นสีส้ม ถ้ามันเต็มมันก้อไม่วาบ ประมาณนี้อะคับ ประสบการส่วนตัวนะครัช

#4 BussY

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 03 January 2014 - 06:01 PM

View Postbozz, on 03 January 2014 - 05:12 PM, said:

ผมใช้ที่ชาตแบตสำรอง ไอโฟน เสียบชาตเลย นั่งเล่นไปด้วย

เวลาแบตมันจะหมดจะขึ้นเตือนที่จอครับ เวลาดูว่าแบตเต็ม ถ้าเปฺิดเครื่องเล่นอยู่ ก้อกดปุ่มps ค้างไว้ จนเมนูมันขึ้น มันจะมีขีดของแบตจอยเราให้ดูว่ามี กี่ขีด ถ้า ชาตอยู่มันจะวิ่งๆ ถ้ามันเต็มมันก้อหยุดวิ่ง ถ้าปิดเครื่องแล้วชาต ไฟมันจะวาบๆ เป็นสีส้ม ถ้ามันเต็มมันก้อไม่วาบ ประมาณนี้อะคับ ประสบการส่วนตัวนะครัช
วิธีนี้ดีนะครับน่าเอาไปใช้มั่ง
แต่ว่าแบตสำรองไอโฟน มันปล่อยไฟเท่าไหร่ครับมันสูงไปมั้ยกลัวแบตที่จอยจะเสื่อมรึเปล่า
เผื่อท่านใดทราบบอกทีนะครับผม

#5 MafiaGirl

• Freshy

Posted 03 January 2014 - 07:38 PM

ผมซื้อสาย USB แบบยาวมากๆมาต่อครับ เสียบกะคอมแล้วต่อกะ สาย PS 4 ที่ให้มา แหล่มเลยครับผม

#6 bozz

• Freshy

Posted 03 January 2014 - 07:42 PM

ผมว่า ถ้ามันเกินหรือมันขาดมันจะไม่ยอมชาตนะครับ เพราะผมลองมาหลายแบบ เอาเต้าปลักเสียบไฟชาตไอโฟนมา เสียบแล้วเสียบไฟดูมันไม่ยอมชาตให้ เอาที่ชาต psvita มาเสียบหัวเสียบ usb ก้อ เสียบไม่เข้า ไม่รู้ทำไม ใช้ที่ชาต ไฟสำรอง ดันชาตให้ เลย ชอบสะดวกดี แต่ระยะยาวไม่รู้อะครับ ประสบการส่วนตัวนะครัช

#7 BussY

• Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 03 January 2014 - 08:24 PM

View Postbozz, on 03 January 2014 - 07:42 PM, said:

ผมว่า ถ้ามันเกินหรือมันขาดมันจะไม่ยอมชาตนะครับ เพราะผมลองมาหลายแบบ เอาเต้าปลักเสียบไฟชาตไอโฟนมา เสียบแล้วเสียบไฟดูมันไม่ยอมชาตให้ เอาที่ชาต psvita มาเสียบหัวเสียบ usb ก้อ เสียบไม่เข้า ไม่รู้ทำไม ใช้ที่ชาต ไฟสำรอง ดันชาตให้ เลย ชอบสะดวกดี แต่ระยะยาวไม่รู้อะครับ ประสบการส่วนตัวนะครัช
เคครับ ขอบคุณครับผม

#8 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 04 January 2014 - 01:29 AM

วิธีสังเกตว่าชาร์จเต็มหรือยัง (stanby) ขณะชาร์จ ไฟที่จอยจะเป็นสีส้มและเมื่อเต็มแล้วไฟจะดับไปครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ^^

#9 MafiaGirl

• Freshy

Posted 04 January 2014 - 04:07 AM

View PostDavidMegadeth, on 04 January 2014 - 01:29 AM, said:

วิธีสังเกตว่าชาร์จเต็มหรือยัง (stanby) ขณะชาร์จ ไฟที่จอยจะเป็นสีส้มและเมื่อเต็มแล้วไฟจะดับไปครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ^^

ถูกต้องครับ ชาร์ตเสร็จแล้วดับเลยฮะ ถ้าไม่ได้เล่นอยู่อ่ะนะ ในกรณีชาร์ตจาก คอมอ่ะครับผม

#10 jeffs

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 January 2014 - 10:07 AM

จอยPS4 มี 2 อย่างที่ต้องจำไว้
1. ไฟจอย 2ขีด1ขีด ถึงชาร์จไฟเข้าได้ สถานะจอยมี 4ขีด 2ขีด 1ขีด
2. ไฟจอย 4ขีด จอยจะไม่ชาร์จไฟต่อ(เอามาชาร์จต่อ Standby หรือ ต่อPC ก็ชาร์จไฟไม่เข้า จนกว่าจะใช้ให้ไฟเหลือ2ขีด)

#11 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 04 January 2014 - 03:50 PM

View PostBussY, on 03 January 2014 - 06:01 PM, said:

วิธีนี้ดีนะครับน่าเอาไปใช้มั่ง
แต่ว่าแบตสำรองไอโฟน มันปล่อยไฟเท่าไหร่ครับมันสูงไปมั้ยกลัวแบตที่จอยจะเสื่อมรึเปล่า
เผื่อท่านใดทราบบอกทีนะครับผม

ได้ฟังเค้าบอกมาว่า สิ่งที่ทำให้แบตเสื่อมคือ
การชาร์ตไปเล่นไป
แต่อันนี้ได้ยินมาเกี่ยวกับพวกมือถือและแท็บเล็ต
เค้าบอก ถ้าชาร์ตไปเล่นไป แล้วแบตเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ อันนี้ไม่เป็นไร
แต่ถ้าแบตไม่เพิ่ม อันนี้ต้องระวัง
ส่วนการจ่ายไปมากกว่า เท่าที่เคยได้ยิน จะทำให้แบตเต็มเร็วกว่า
แต่เท่าที่เล่น ps3 มานาน ไม่เคยเจอแบตเสื่อม เจอแต่จอบพังไปซะก่อน