`

Jump to content

พรุ่งนี้จะไปหวด Canon 6D + 24-105 f4 Kit ขอคำคอมเฟิรมรอบสุดท้ายครับ

8 replies to this topic

#1 Silversmoke

ไอ้บ้า

• High Royal Executive Members

Posted 29 December 2013 - 11:08 PM

สองจิตสองใจกับ A7 กับ 6D แต่ปกติเป็นคนมือใหญ่อยู่แล้ว เลยไม่ค่อยซีเรียสกับขนาด ที่กังวลคือคุณภาพของภาพ (เพราะนอกจาก Oly Ep3แล้ว ในตระกูล digital ยังไม่เคยจับอะไรมาเลย ครั้งสุดท้ายที่ใช้กล้องคือ Pentax K1000 กับ nikon FM2 )

จริงๆเพื่อนช่างภาพก็แนะนำ 6D (แต่เพราะมันใช้ D1 กับ D5mk2) แต่อีกใจก็นะ.. เงินหลายบาท...

เลยอยากลองถามความเห็นครั้งสุดท้ายดูครับ ว่า 6D หรือ A7 ในเรื่องของ ภาพและสี

เป้าหมายในการใช้ก็จะรับงานด้วยครับ

24-70 f2.8 type2 ก็อยากได้ด้วย แต่ไม่ไหว..

#2 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 December 2013 - 11:32 PM

ผมใช้ 6Dครับ มาช่วยแชร์ให้ คือ ถ้าเน้นโฟกัสจุดกลางจุดเดียว แล้วรีคอมโพสนี่ เทพเลยครับ น็อยส์น้อยมาก ถ้าให้กล้องจับจะขัดใจนิดนึงเพราะโฟกัส 11 จุด ครอสเฉพาะกลาง ระดับ-3EV ผมก็ไม่เคยถ่ายมืดขนาดนั้น เล่นแฟลชเลยครับ แต่7r นี่น็อยส์น้อยกว่าอีกครับ
เริ่มที่FM2 เหมือนๆกันเลยครับ พอมาดิจิตอลนี่ งงขนาด เพราะห่างไปนานมากแต่ยังรักเสียงกระจกตีอยู่เลยจัดมา แต่เสียงชัตเตอร์เงียบนิดนะครับ ไม่กระโชกโฮกฮากให้สะใจคนแก่ แต่น่าจะดีกับงานพิธี

เห็นว่าจะรับงาน เลือก6D ได้เลยครับ เพราะเลนส์คานอนเยอะมาก 24-70 ที่เล็งไว้ลองดูของ Tamron ครับ คุณภาพเกินราคาไปแล้วตอนนี้ แต่ความอึดยังมีคำถามอยู่เพราะเคยเห็นมีกระจกเลนส์ชิ้นหน้าหลุดออกมาด้วย แถมถ่านรั่วในล็อตแรกๆ แต่คุณภาพดีจริง มีกันสั่นราคาถูกกว่าของค่ายเองครึ่งนึง
เลนส์FE ของโซนี่นี่ยังน้อยอยู่มาก ครั้นจะลองZeiss ก็หมดปัญญาครับ ผมประเภทเลนส์ฟิกซ์ด้วยซูมเท้าเอา ตอนนี้เห็นอยู่ตัวเดียว ถามเรื่องภาพ ตอบตามความจริงว่าชอบA7r มากกว่าครับ ขุดหน้ากระจาย แต่สี เกลี่ยโทน สกินโทน ผมมาทางคานอนมากกว่า

จะยกเรื่องwifi โซนี่ก็มี แถม NFC มาด้วยเรื่องนี้เลยตกไป
ว่ากันที่ความอดทนก็ไม่น่าจะต่างกันมาก จับถือนี่ต่างกันเยอะเพราะกริ๊ปเลยครับ
กลับมาที่เดิม คือ เน้นรับงานด้วย ecosystemของคานอนท่าจะมีภาษีกว่าครับ ซื้อง่ายขายคล่อง ของเล่นเยอะแยะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ยินดีกะกล้องใหม่ด้วยนะครับ เพราะมันดีทั้งคู่เลย

Edited by lunartear, 29 December 2013 - 11:32 PM.

#3 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 December 2013 - 01:54 AM

6D ผมใช้อยู่เหมือนกัน ตามที่ท่านข้างบนว่ามาเลยครับ แต่ผมว่าเอา kit 24-70 F4 L ตัวใหม่ดีกว่าครับ น่าจะได้ภาพดีกว่านะ 24-105 ผมว่ามันเป็นเลนส์ยุคเก่าไปแล้วอ่ะ

sony ไม่เคยจับ แต่ก้อคงเทพจิง ยิ่งพี่แกให้ระบบจับโฟกัสที่ตาแบบมาด้วย ทีนี้เนียนเลย เปิด F กว้างๆถ่าย รีคอมโพสยังไงก้อไม่หลุด มันได้เปรียบตรงนี้แหละ ยิ่งเอามาประกบ 85 1.2 ของ canon นะ โอยยยยยยยยยย

#4 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 30 December 2013 - 09:43 AM

กำลังจะมาบอกให้เปลี่ยน 4 เป็น 2.8 อยู่พอดี

#5 Silversmoke

ไอ้บ้า

• High Royal Executive Members

Posted 30 December 2013 - 01:37 PM

ใจผมเองอยากได้ 2.8 แต่.. งบหมดครัฟ... ช่วงต้นอยากได้ที่มันครอบคลุม range ด้วยเพราะส่วนหนึ่งต้องตามถ่ายอิลูกเวลาทำกิจกรรม
24.70อาจจะข้ามไปแล้วไปเอา 10-24 ของ tamron ในปีหน้าครับ (ส่วนตัวผมชอบถ่าย wide angle เพื่อดัด tive , คือจริงๆผมชอบถ่าย architect มากกว่าคน ฮา )

ตอนนี้กำลังออกเดินทางไปเอา 6D ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ
อาจจะต้องโผล่มาขอคำแนะนำอีก เพราะพอเปลี่ยนจาก เข็มมาเป็นตัวเลขนี่ผมไปไม่เป็นเลย (แม่ยก z10 ของ pentax ให้ยังไม่ใช้เลยครับ..มันเป้น digital ผมชินกับวัดเข็มมากกว่า)

อ้อ แล้ว tamron กับ sigma นี่ดูยังไงครับว่ายัดได้กับ 6D (คือมันได้ ef กับ L แต่ไอ้ของ 3rd party ไม่รุดูยังไง)

Edited by Silversmoke, 30 December 2013 - 01:40 PM.

#6 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 30 December 2013 - 04:03 PM

ต้องดู mouth ฮะ เลนส์ 3rd party ส่วนจะบอกชัดเลยว่า mouth นิค หรือ หนอน

เลนส์ wide ผมเชียร์ 10-22 canon นะ รองลงมาก็ 11-16 f/2.8 tokina

#7 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 December 2013 - 10:37 PM

มาตอบเรื่อง ทำหล่นครับ เลนส์ Tamronที่เป็น full frame นี่ดูที่ตัวย่อ Diครับ ส่วนเมาท์ ก็เมาท์ใครเมาท์มัน Di IIนี่ของAPS-C Di III นี่ของmirrorlessครับ
ส่วน Sigma นี่ FF ให้ดูที่ DGครับ DC สำหรับ APS-Cจ้า
คานอนเองนี่ EFครับ ใส่ได้ทุกกล้องของคานอน ถ้า EF-S (Electro Focus short back) สำหรับตัว APS-C เท่านั้นครับ ใส่ FF ไม่ได้ครับ กระจกยกไปตีท้ายเลย มีบางท่านนำเลนส์คิทไปตัดก้นมาใส่แต่ผมว่างานมันหินมากเลย
ดังนั้น เล่น FF ของ คานอนทำใจครับ ซื้อ EF อย่างเดียวเลย wide zoom ของ EF นี่16-35ครับ ราคาลมจับเหมือนกัน ถ่ายwide เอา 17-40 ก็ได้ครับ f4 ยังไง ถ่ายตึก ถ่ายแลนด์ก็ต้อง เพิ่มf ไป 8-11 อยู่แล้ว ถ้า 8-15นี่ fish eye ไปแล้วครับ ราคาน่าจะถูกกว่า 16-35 ด้วยครับ ถ้าชอบ Fish Eye ก็จัดเลยครับ

ดีใจที่มีคนชอบถ่ายอาคารครับ ผมจบถาปัตย์มา ยังถ่ายรูปพวกนี้ไม่ได้เรื่องเลย
เลนส์เทพคานอนบางตัว ไม่มีขอบแดงนะครับ อย่าง 100 นี่เทพ ไม่มีL ถ้าชอบ 135 นี่ เทพLครับ

อ่านดูเหมือนจะกดชุดคิท 24-105 f4 มีกันสั่น ผมก็ใช้ครับ เป็นเลนส์ตัวแรกที่ซื้อเลยเพราะผมซื้อแยกbody มา เลนส์ดีนะครับ เหมาะสมกับราคา กันสั่นช่วยท่านได้มากเลย อย่างผมได้ ราว 2stopครับ มือมันสั่นระดับ 4 stop ถ้าจะไม่ไหว
มาเชียร์ให้ซื้อแฟลชต่อครับ มาถ่ายแฟลชกันครับ สมัยใช้FM2 ไม่เคยมีแฟลชเลย พอมาดิจิตัลนี่ติดใจแฟลชเลยครับ ใช้ง่ายดีกว่าแต่ก่อนเยอะแยะเลย

Edited by lunartear, 30 December 2013 - 10:43 PM.

#8 Silversmoke

ไอ้บ้า

Posted 31 December 2013 - 03:36 PM

ขอบคุณทุกความเห็นครั้บ
ไปจัดมาแล้วเรียบร้อย 6D 24-105f4 กันสั่นตามว่าเลยครับ ดูแล้วเข้ากับการถ่ายปกติ
ไม่เคยถ่ายรูปแล้วแฮ้ปปี้อย่างใจคิดเกือบสิบห้าปีแล้วครับ (ดิจิทอลมันจะมีแก้ปบางอย่างที่ผมไม่ชอบ พวกขุยๆแปลกๆที่ไม่ควรจะมี )
เลนซตัวต่อไปน่าจะเป็นหางแดง 16-35ครับ ราคาโหดหน่อยแต่ใช้ยาวๆ

แฟลชนี่จะบอกว่าไม่เคยใช้เลยครับ ฮา เคยแต่เซตสตูกับน้องช่างภาพ รู้แค่มุมแสงแต่ใช้แบบ on site ไม่เป็น อาจจะต้องค่อยๆหวดเพิ่มไปครับ

เดี๋ยวค่ำๆเอารูปลงครับ

#9 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 02 January 2014 - 10:40 AM

เลนส์ตัวต่อไปผมว่าลองคิดดูอีกทีหลังจากใช้เซทนี้สัก 1-2 เดือนครับ ให้แน่ใจว่าชอบแนวไหน
ส่วนตัวแนะนำ 35F1.4 , 85F1.4 , 135FL >>> ถ้าชอบถ่ายคน
ถ้าแลนก็คงมีตัวเดียว 16-35L

ปล.ผมว่าว่า 24-105L ไม่ขี้เหล่เลยน่ะถ้าดูจากคุณภาพและราคา(เทียบกับตัวใหม่) ระยะยืดหยุ่นความคม