`

Jump to content

(PS4)ถามคนที่เล่น FIFA 14 เก่งๆหน่อยครับ

17 replies to this topic

#1 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 29 December 2013 - 02:38 AM

คือผมเล่นไม่เก่งเลย มีคำถามสงสัยตามนี้ครับ

- เวลาแย่งบอลนี่ แย่งยากมากไม่ได้ดั่งใจเลย แพ้เพราะแย่งไม่ได้
ปกติเวลาจะแย่งกด L2 ค้าง + X ป่าวครับ หรือมีเทคนิคอะไรมั๊ย

- พวกออพชั่นที่ให้ปรับตรง Custom tactics ใช้กันป่าวครับ

- ผมเลี้ยงไม่ค่อยเปน จำวิธีกดไม่อยได้ ส่วนใหญ่แล้วต้องใช้มั๊ย - -"

- Training mode ถ้าฝึกเล่นทั้งหมดดูจะช่วยให้เก่งขึ้นปะครับ

- มีคลิปตัวอย่างคนที่เล่นเมพๆให้ดูมั๊ยครับ

#2 BussY

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 29 December 2013 - 08:10 AM

รอเซียนมาตอบละกัน
ผมกดเหมือน จขกทเลยแย่งได้มั่งไม่ได้มั่ง

#3 DeeZ

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 December 2013 - 08:21 AM

การเข้าบอลมีสองอย่างครับคือ
Tactical จะเข้าบอลประกบห่างๆแล้วค่อยกดแย่งอีกที
Lagacy จะยกระบบแบบภาคเก่าคือเบียดแย่งบอล
ทั้งสอง option ปรับได้ใน controller setting นะครับ

ผมแนะนำให้ลองปรับใช้แบบ lagacy ดูครับ เผื่อจะง่ายขึ้น :r18:

#4 sanook

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 December 2013 - 08:27 AM

ก็เล่นได้ไม่เก่งมากครับ แต่ช่วยตอบ..เวลาแย่งบอล ผมจะใช้วิธี กด r1+x ครับมันจะไล่บอลเอง แล้วอีกอัน r2+ทิศทาง เป็นการสปีดไปไล่บอล...ส่วนการหลอก ผมใช้อนาลอค ขวา สับขา ยกบอล..อันนี้ขึ้นกับความสามารถนักเตะด้วยครับ... ลองดูครับแล้วจะสนุกขึ้นมากมาย

#5 fifa1000

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 29 December 2013 - 10:06 AM

1. ผมใช้แบบ legacy ตลอด ไม่ถนัดใช้แบบเก่า แต่ถ้าเล่นแบบ pro club ต้องใช้แบบ Tactical นะ เพราะมันบังคับเลย ฝึกแบบใหม่ไว้ก็ดีนะครับ เพราะในอนาคตไม่แน่อาจจะบังคับให้ใช้แบบใหม่แบบเต็มตัวแล้ว :r15:

2. ส่วนเรื่องปรับ custom tactic นั้น ผมว่า ถ้าเราปรับได้เข้ากับรูปเกมส์ที่เราถนัด มันช่วยได้เยอะเหมือนกัน ลองใช้ดูไปเรื่อย ๆ ครับ เดี๋ยวก็รู้ว่าแบบไหนเหมาะกับเรา อย่างผมนั้นชอบแบบ บีบเร็ว เล่นสั้น การเข้าทำภาคนี้เน้นเปิดบอลด้านข้างเหมาะมาก รู้สึกว่าเข้าง่ายเหลือเกิน 555+ :r38:

3. การเลี้ยงบอลครับ บ่องตง ต้องจับจังหวะให้เก่ง ๆ ก่อน แล้วค่อยมาใช้พวกลูกเล่นท่าต่าง ๆ เข้าช่วย เพราะถ้าจับจังหวะได้แล้วใช้กดท่าต่าง ๆ เข้าช่วย ฝั่งตรงข้ามมีหลงบ่อย ๆ ได้เลยนะเออ แต่ภาคนี้ทำสมจริงขึ้นเยอะ บางครั้งตัวสกิลดี ๆ ขนาดเราเลี้ยงคล่อง ๆ ยังมีพลาดบ่อย เพราะมันขึ้นอยู่กับความกดดันล้วน ๆ อย่างเช่น ถ้าโดนนำอยู่ บางครั้งเลี้ยง ๆ ไป แมร่งบอลหลุดจากเท้าเฉย ยืนเอ๋อก็มี สะดุดกันหัวทิ่ม ชนกันเอง ฯลฯ 555+ :r38:
4. พวก Training mode ภาคนี้ผมไม่ค่อยได้เข้าไปเล่นเท่าไหร่ ก็ไม่รู้สินะ มันเฉย ๆ :r18: แต่ผมว่ามันก็ช่วยได้นะเรื่องการเลี้ยงอย่างเดียว ส่วนเรื่องการยิง การเปิดบอล (อาจช่วยได้นิดหน่อยมั้ง) มันน่าจะทำมาให้เล่น ๆ กันเฉย ๆ เพราะเวลาแข่งจริง มันใช้ไม่ได้หรอก ใครจะมานั่งเล็งแม่นขนาดนั้น 55+ ไม่มีเวลาหรอก มัวแต่เล็งยิง เล็งเปิดบอล โดนแย่งไปจากเท้าพอดี ภาคนี้เวลาจะยิงนี่ต้องตัดสินใจให้เร็วกว่าภาคที่แล้วครึ่งจังหวะ เพราะกองหลังแมร่งรู้ทัน จังหวะดีตลอด บางทีง้างเท้่าจะยิงก็เข้ามาหมาหมู่ โบกปูน ฉาบกำแพง ติดตลอด 555+

5. youtube ผมไม่ค่อยดูพวกการปรับแต่งหรอก ส่วนใหญ่ดูแต่ลูกยิงสวย ๆ สำหรับผมมีไว้ดูกระตุ้นต่อมความอยากเล่นแค่นั้นเองครับ เพราะดูไปแล้ว เวลาเปิดเกมส์เล่น ลืมหมดแล้ว อยากจะเล่น ๆ ๆ อย่างเดียว มันเสี่่ยนนนน 555+ :r38:

View Postfifa1000, on 29 December 2013 - 10:05 AM, said:

1. ผมใช้แบบ legacy ตลอด ไม่ถนัดใช้แบบใหม่ แต่ถ้าเล่นแบบ pro club ต้องใช้แบบ Tactical นะ เพราะมันบังคับเลย ฝึกแบบใหม่ไว้ก็ดีนะครับ เพราะในอนาคตไม่แน่อาจจะบังคับให้ใช้แบบใหม่แบบเต็มตัวแล้ว :r15:

2. ส่วนเรื่องปรับ custom tactic นั้น ผมว่า ถ้าเราปรับได้เข้ากับรูปเกมส์ที่เราถนัด มันช่วยได้เยอะเหมือนกัน ลองใช้ดูไปเรื่อย ๆ ครับ เดี๋ยวก็รู้ว่าแบบไหนเหมาะกับเรา อย่างผมนั้นชอบแบบ บีบเร็ว เล่นสั้น การเข้าทำภาคนี้เน้นเปิดบอลด้านข้างเหมาะมาก รู้สึกว่าเข้าง่ายเหลือเกิน 555+ :r38:

3. การเลี้ยงบอลครับ บ่องตง ต้องจับจังหวะให้เก่ง ๆ ก่อน แล้วค่อยมาใช้พวกลูกเล่นท่าต่าง ๆ เข้าช่วย เพราะถ้าจับจังหวะได้แล้วใช้กดท่าต่าง ๆ เข้าช่วย ฝั่งตรงข้ามมีหลงบ่อย ๆ ได้เลยนะเออ แต่ภาคนี้ทำสมจริงขึ้นเยอะ บางครั้งตัวสกิลดี ๆ ขนาดเราเลี้ยงคล่อง ๆ ยังมีพลาดบ่อย เพราะมันขึ้นอยู่กับความกดดันล้วน ๆ อย่างเช่น ถ้าโดนนำอยู่ บางครั้งเลี้ยง ๆ ไป แมร่งบอลหลุดจากเท้าเฉย ยืนเอ๋อก็มี สะดุดกันหัวทิ่ม ชนกันเอง ฯลฯ 555+ :r38:
4. พวก Training mode ภาคนี้ผมไม่ค่อยได้เข้าไปเล่นเท่าไหร่ ก็ไม่รู้สินะ มันเฉย ๆ :r18: แต่ผมว่ามันก็ช่วยได้นะเรื่องการเลี้ยงอย่างเดียว ส่วนเรื่องการยิง การเปิดบอล (อาจช่วยได้นิดหน่อยมั้ง) มันน่าจะทำมาให้เล่น ๆ กันเฉย ๆ เพราะเวลาแข่งจริง มันใช้ไม่ได้หรอก ใครจะมานั่งเล็งแม่นขนาดนั้น 55+ ไม่มีเวลาหรอก มัวแต่เล็งยิง เล็งเปิดบอล โดนแย่งไปจากเท้าพอดี ภาคนี้เวลาจะยิงนี่ต้องตัดสินใจให้เร็วกว่าภาคที่แล้วครึ่งจังหวะ เพราะกองหลังแมร่งรู้ทัน จังหวะดีตลอด บางทีง้างเท้่าจะยิงก็เข้ามาหมาหมู่ โบกปูน ฉาบกำแพง ติดตลอด 555+

5. youtube ผมไม่ค่อยดูพวกการปรับแต่งหรอก ส่วนใหญ่ดูแต่ลูกยิงสวย ๆ สำหรับผมมีไว้ดูกระตุ้นต่อมความอยากเล่นแค่นั้นเองครับ เพราะดูไปแล้ว เวลาเปิดเกมส์เล่น ลืมหมดแล้ว อยากจะเล่น ๆ ๆ อย่างเดียว มันเสี่่ยนนนน 555+ :r38:

#6 NottosanG

Posted 29 December 2013 - 11:20 AM

แย่งบอลผมก็วิ่งดักทางมันอ่ะ เดาว่ามันจะไปทางไหน ไล่บอลมันก็จะหันหลังหนี เราก็วิ่งตาม กดสี่เหลี่ยมเบาๆถี่ๆ หรือได้จังหวังต่อหน้ากดสี่เหลี่ยมไปเลย

FIFA มันไม่ง่ายเหมือน Winning ตรงที่แค่กดปุ่มค้างมันก็แย่งบอลให้ แต่เราต้องแย่งเอง

FIFA มีแต่กดปุ่มค้างและวิ่งตามประครองๆ แต่ไม่แย่งนะ ต้องไปแย่งเอง เข้าไปให้ใกล้บอลมากที่สุด กดสี่เหลี่ยมหรือวงกลมก็ว่าไป :r31:

ปล.ผมกากนะ :r38:

#7 pariwat_77

• Royal Executive Members

Posted 29 December 2013 - 12:35 PM

ผมเล่นฟีฟ่ามาตั้งแต่ภาค 11 แล้ว ทุกวันนี้ยังสู้คอม World Class ไม่ได้เลย T-T

#8 Frank

• Royal Executive Members

Posted 29 December 2013 - 04:59 PM

ถามนิดนึงครับเวลาเล่นออนไลน์มันใช้แบบ legacy ไม่ได้ใช่ไหมครับ
เหมือนมันบังคับเป็น tatical

#9 joe-limited

Posted 29 December 2013 - 06:21 PM

ถามด้วยคน อยากให้รุมแย่ง ต้องกดอย่างไรครับ เห็นคอมมันรุมแย่งได้ แต่เราเข้าแย่งได้มทีละคน

#10 Hakkinen

• High Members

Posted 29 December 2013 - 08:28 PM

รุมแย่ง กดสี่เหลี่ยมครับ

#11 NottosanG

Posted 29 December 2013 - 08:31 PM

ผมว่านะ ปุ่มกดตั้งไม่เหมือนกันหรอก ผมตั้งเหมือน winning นะ

#12 fifa1000

• Freshy

Posted 29 December 2013 - 08:38 PM

ออนไลน์ ถ้าเป็นแบบ head to head ปรับเป็น legacy ได้ครับ แต่ถ้า pro club บังคับเป็น tactical :r05:

#13 GodSlaYeRz

Posted 29 December 2013 - 08:55 PM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เมื่อคืนลองซ้อมแย่งดูสนุกดี แต่ยากมากๆ

#14 NottosanG

Posted 29 December 2013 - 09:43 PM

View PostGodSlaYeRz, on 29 December 2013 - 08:55 PM, said:

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เมื่อคืนลองซ้อมแย่งดูสนุกดี แต่ยากมากๆ

เดี๋ยวก็สนุกไปเองครับ และก็จะเพลียง่ายด้วย เพราะเกมรับก็ต้องบังคับอย่างเหนื่อย ฮาๆ

แต่ก็สนุกจนฟินไปเลย เล่น 9.00 เฮ้ย 16.00 แล้วข้าวยังไม่ได้กิน :r38:

#15 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

Posted 29 December 2013 - 10:40 PM

Fifa 14 ps4 head to head ปรับ legacy ไม่ได้แล้วครับ
ปล.ถ้าเป็นของเจ็นที่แล้วปรับได้เฉพาะแบบ unranked ครับ

Edited by teddyman, 29 December 2013 - 10:42 PM.

#16 MafiaGirl

• Freshy

Posted 30 December 2013 - 05:27 PM

รุมแย่ง ผมกด R2 ค้างนะครับ
ปล.ผมปรับปุ่มแบบวินนิ่งนะ R1วิ่ง

#17 MafiaGirl

• Freshy

Posted 30 December 2013 - 05:32 PM

ตอนแย่งบอล กด R2 ฮะคือประคองตามแล้วกะจังหวะ กดปุ่ม สี่เหลี่ยมแย่งเลยฮะ ปุ่มวิ่งใช้บ้าง แต่ที่สำคัญกะจังหวะบอลให้ดีครับ ไม่งั้ยว่าวบ่อยมากอ่ะ 55555 แล้วเวลาเลี้ยงก็ ดูจังหวะกระชากเลยฮะ หยุดบ้างหลอกบ้างแล้วแต่ฮะ

ผมเล่นไม่เก่งนะแต่อยากตอบอ่ะ 5555

#18 GodSlaYeRz

Posted 31 December 2013 - 04:08 PM

ผมไปฝึกใน Skill games มา เพิ่งรู้ว่ากดสี่เหลี่ยมแย่งง่ายมากๆ
แต่กดมั่ว กดค้างไม่ได้ ไม่งั้นหลุดยาวเลย

ปล.ผมปรับวิ่งเปน R1 เหมือนกัน เพิ่งรู้ว่ากด R2 คือ เรียกเพื่อนมาบีบ
ผมยังติดวินนิ่งอยู่จริงๆ - -" ชอบกดสี่เหลี่ยม