`

Jump to content

วิธีการแชร์เกม, plus, dlc ใน ps4

24 replies to this topic

#1 sido_bomm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 December 2013 - 09:08 PM

เนื่่องจากระบบการแชร์เกมใน ps4 ได้เปลี่ยนแปลงไปจาก ps3 รวมถึงการที่จะเล่นออนไลน์ บังคับว่าต้องสมัคร psn plus วันนี้ผมก็เลยจะเอารายละเอียดคร่าวๆของระบบใหม่ กับวิธีการแชร์มาบอกต่อกันนะครับ

ระบบการแชร์ใน ps4 สามารถอธิบายง่ายๆได้แบบนี้
1. 1 id สามารถ activate เครื่อง 1 เครื่อง ให้เป็นเครื่องหลัก (primary console) สำหรับไอดีนั้น

วิธี activate ดูตามคลิปนี้นะครับ

2. เครื่อง 1 เครื่อง จะactivate กี่ไอดีก็ได้ (แต่ข้อนี้ไม่สำคัญเท่าไหร่ ช่างมัน)
3. id ที่ actvate แล้ว หาก id นั้นๆ มี plus หรือเกม หรือ dlc จะสามารถแชร์สิ่งที่ตัวเองมีให้ทุกๆไอดีบนเครื่องได้
4. id ที่ไม่ได้ทำการ activate หรือการที่เอา id ไปเล่นบนเครื่องอื่น จะสามารถเล่น content ต่างๆ ได้ด้วย id ตัวเองเท่านั้น (แชร์ให้ใครไม่ได้) โดยย้ายไปกี่เครื่องก็ได้ แต่จะเปิดเล่นพร้อมกันได้แค่ 2 เครื่องเท่านั้น

อธิบายง่ายๆ นาย ก มีไอดี A+ ซึ่งมีเกม BF4 กับ psn+ แล้ว activate บนเครื่องตัวเอง ก็จะแชร์ bf4 กับ plus ให้กับไอดีอื่นๆในเครื่องได้

แต่ถ้านาย ก เอา id A+ ไปเล่นเครื่องเพื่อน ก็จะเล่น BF4 กับใช้สิทธิ์ plus ได้แค่ใน id ตัวเองเท่านั้น

จบหลักการทั่วไป
----------------------------

ทีนี้ เรามาเริ่มวิธีการแชร์เกมกัน
อย่างที่รู้คือ จะเปิดเกมเล่นพร้อมกันได้แค่ 2 เครื่องเท่านั้น เพราะฉะนั้นในวงแชร์ จะมีได้ 2 เครื่อง

เริ่มจาก สิ่งที่ต้องมีก่อนนะครับ
0. จับคู่ครับ ใครรักใครชอบใครจับคู่ซะ แชร์แบบนี้อาจจะยาวนานตลอด gen ได้
1. ไปซื้อ PS4 2 เครื่อง (คนละเครื่อง)
2. id psn 2 id โดยต้องเป็นไอดีที่ใช้เล่นเกมทั้งคู่ ไม่ใช่ไอดีที่สร้างขึ้นมาลอยๆ
3. 1 ไอดี จะต้องเป็น playstation plus และไอดีนี้ จะต้องเป็นคนซื้อเกม พลัส และ DLC ไปตลอดการแชร์ (แนะนำพลัสของ US เนื่องจากของแถมดีกว่า และเดี๋ยวนี้ซื้อบัตรเติมเงินเติมพลัสผ่าน amazon หรือพ่อค้าที่ไม่โขกราคามากได้แล้ว)

จบจากสิ่งที่ต้องมี เรามาดูขั้นตอนนะครับ
สิ่งที่เราจะทำจากนี้ คือการ "สลับเครื่อง" กัน

สลับยังไง ส่งผลยังไง?

ยกตัวอย่างว่า นาย ก กับ นาย ข มี ps4 คนละเครื่อง
ก ใช้ไอดี A+ (มีพลัส)
ข ใช้ไอดี B (ไอดีเปล่า)

สิ่งที่ต้องทำคือ

1. เอาไอดี A+ ไป activate บนเครื่องของ ข (ทำตามคลิปด้านบนเลยครับ)

ส่งผลให้ เครื่องและid B ของนาย ข สามารถใช้ และเล่น สิทธิ์พลัส เกม dlc ต่างๆ ที่ นาย ก ซื้อบนไอดี A+ ได้เลย

2. นาย ก ก็เอาไอดี A+ ซึ่งมีพลัส และเกมทั้งหมดอยู่แล้ว กลับมาเล่นเครื่องตัวเอง โดยไม่ต้อง activate
3. หลังจากนี้ไปเวลาซื้อเกม หรือ DLC ก็ให้ซื้อบน ID A+

เพียงเท่านี้ ราคาทั้งหมดก็จะ หาร 2 ไม่ว่าจะเป็น เกม พลัส dlc นะครับ

แต่มีข้อได้เปรียบเสียเปรียบกันนิดหน่อยตรงที่ คนที่มี + จะเล่นทุกอย่างได้ไอดีเดียว เนื่องจากไม่ได้ activate เครื่อง ส่วนคนรับแชร์ แชร์ให้อีก 16 ไอดีในเครื่องตัวเองได้หมด ตรงนี้ก็คุยกันดีๆครับ น่าจะตกลงกันได้ว่าใครจะยอมเสียสละ

ผมแนะนำให้คนที่นิยมเล่นไอดีเดียวเป็นคนเติมพลัสนะครับ

จบหลักการแชร์เพียงเท่านั้นครับ
--------------------------
คำถาม

1. ถ้าเผลอ activate เครื่องด้วยไอดีพลัสของตัวเองไปแล้ว อยากจะเริ่มแชร์แบ่งให้เพื่อน ทำไง
ตอบ - กด deactivate วิธีเดียวกับในคลิป แต่เลือก deactivate แทนครับ เสร็จแล้วเอาไอดีเราไปให้เพื่อน activate ซะ

2. ถ้าเปลี่ยนคู่ล่ะ
ตอบ - วิธีทำก็เหมือนกัน คือไป deactivate จากคนรับแชร์ แล้วเอาไป activate ให้คู่ใหม่

คนรับแชร์เดิมเกมหายหมด เจ้าของพลัสเกมอยู่พลัสอยู่ และเอาไปโยนให้คนรับแชร์ใหม่ได้

3. มีพลัสทั้งคู่ได้ไหม
ตอบ - ได้ครับ แล้วก็ activate ทั้งสองเครื่องไปเลย สลับกัน เครื่อง ก เป็น B+ เครื่อง ข เป็น A+

ถ้าทำกรณีนี้ก็แนะนำให้เป็น plus คนละโซน เผื่อเลือกได้ว่าสินค้าโซนไหนถูกกว่า แล้วตัดปัญหาเรื่องเกมของคนใดคนหนึ่งหายหมดตอนแยกกันด้วยครับเพราะแบ่งกันซื้อ

4. สิทธิ์ plus แชร์ข้ามโซนไหม ( activate id plus us ในเครื่อง id ไทย ในเครื่องจะใช้พลัสได้ด้วยไหม)
ตอบ - ได้ครับ

#2 Namsakum

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 19 December 2013 - 09:09 PM

กะทู้มีสาระมาก ขอบคุณครับ

#3 BALL_KL

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 19 December 2013 - 09:21 PM

มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณมาก

#4 testdrive01

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 19 December 2013 - 09:23 PM

ขอบคุณครับ

#5 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 19 December 2013 - 09:24 PM

ขอบคุณกระทู้ดีดีแบบนี้คับ :snake:

#6 พลฯ ดอกรัก ณ วังเดิม

FIFA FAN BOY

• Interests:DGO FIFA GO GO!!! ROAD TO 2015

Posted 19 December 2013 - 10:19 PM

ขอบคุณครับ

ระบบแชทเป็นยังไงมั้งครับ

#7 tum_ps3

• Freshy

Posted 19 December 2013 - 10:24 PM

ข้อ1 ถ้าที่บ้านผมมี เพล3 2เครื่อง เพล4 1เครือง ใช่ id เดียวlogin 3เครื่องเลยได้ไหมครับ

ข้อ 2 ถ้ามีเพล3 1 เครื่อง เพล4 1เครื่อง วีต้า1เครื่อง login ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ ผมถามเองยัง งง เอง 55

#8 plzkillme

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 December 2013 - 10:55 PM

ขอบคุณมากครับ

#9 kie_online

FIFA 15 : SiAM FC

• High Royal Executive Members

Posted 19 December 2013 - 11:21 PM

ระบบใหม่โซนี่ พามึนจริงๆ

#10 sido_bomm

Posted 19 December 2013 - 11:38 PM

View Posttum_ps3, on 19 December 2013 - 10:24 PM, said:

ข้อ1 ถ้าที่บ้านผมมี เพล3 2เครื่อง เพล4 1เครือง ใช่ id เดียวlogin 3เครื่องเลยได้ไหมครับ

ข้อ 2 ถ้ามีเพล3 1 เครื่อง เพล4 1เครื่อง วีต้า1เครื่อง login ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ ผมถามเองยัง งง เอง 55

ได้ทั้งสองข้อนะครับ

View Postพลฯ ดอกรัก ณ วังเดิม, on 19 December 2013 - 10:19 PM, said:

ขอบคุณครับ

ระบบแชทเป็นยังไงมั้งครับ

ระบบแชทสะดวกดีครับ สร้างเป็น party ขึ้นมา invite เพื่อนเข้ากลุ่ม แล้วคุยกันข้ามเกมเลย

เมื่อกี้ใน party ผม มี fifa 2 คน resogun คนนึง bf4 2คน คุยกันได้ไม่มีปัญหาครับ

#11 djtank

Posted 20 December 2013 - 01:08 AM

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

#12 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

• High Royal Executive Members

Posted 20 December 2013 - 02:10 AM

โดนถามบ่อยจนต้องตั้งมู้ ช่างน่านับถือและน่าเห็นใจชายคนนี้จิงๆ

#13 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 20 December 2013 - 06:34 AM

ผมอ่านแล้วยังมึนๆอยู่ แต่ก็ขอถามอีกข้อครับ

แล้วกรณีที่ไม่ได้แชร์กับใคร เล่นคนเดียวล้วนๆ แต่มีหลายไอดีล่ะครับ สมมติ

ผมมีไอดี zone ไทย
แต่ก็มีไอดี zone us และ zone jp สำหรับซื้อแหละโหลดคอนเทนท์ที่อยากได้
ถ้าผมซื้อ add on ที่ขายใน zone us แล้วกลับมาเล่นไอดี zone ไทย (โดยใช้แผ่นโซน us เล่น)

แบบนี้จะได้หรือเปล่าครับ?

#14 jeffs

Posted 20 December 2013 - 06:57 AM

เท่าที่ผมเข้าใจ สิทธิ์Plusไม่ว่าโซนไหร สามารถโหลดเกมได้ทุกโซนสินะ

#15 sido_bomm

Posted 20 December 2013 - 07:59 AM

View PostAyaka, on 20 December 2013 - 06:34 AM, said:

ผมอ่านแล้วยังมึนๆอยู่ แต่ก็ขอถามอีกข้อครับ

แล้วกรณีที่ไม่ได้แชร์กับใคร เล่นคนเดียวล้วนๆ แต่มีหลายไอดีล่ะครับ สมมติ

ผมมีไอดี zone ไทย
แต่ก็มีไอดี zone us และ zone jp สำหรับซื้อแหละโหลดคอนเทนท์ที่อยากได้
ถ้าผมซื้อ add on ที่ขายใน zone us แล้วกลับมาเล่นไอดี zone ไทย (โดยใช้แผ่นโซน us เล่น)

แบบนี้จะได้หรือเปล่าครับ?

ได้ครับ add on ขอให้ตรงกับโซนแผ่นก้พอ ใช้ไอดีไหนเล่นก็ได้ครับ

View Postjeffs, on 20 December 2013 - 06:57 AM, said:

เท่าที่ผมเข้าใจ สิทธิ์Plusไม่ว่าโซนไหร สามารถโหลดเกมได้ทุกโซนสินะ

ก็ไม่เชิงครับ แต่พลัสของโซนไหนก็ตามถ้าได้ activate เป็น primary ในเครื่องๆนึงแล้ว ไอดีอื่นในเครื่องจะได้ plus ไปด้วย ผลก็น่าจะเหมือนที่ท่านบอกครับ

#16 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 December 2013 - 08:45 AM

สงสัย 1ข้อครับ
ถ้า พลัส เป็นโซน us แล้วใช้ไอดีนี้เล่น
แต่แผ่นเกม เป็น โซน3 สามารถเล่นออนไลน์ได้มั้ยครับ

#17 sido_bomm

Posted 20 December 2013 - 10:52 AM

View PostA-No?, on 20 December 2013 - 08:45 AM, said:

สงสัย 1ข้อครับ
ถ้า พลัส เป็นโซน us แล้วใช้ไอดีนี้เล่น
แต่แผ่นเกม เป็น โซน3 สามารถเล่นออนไลน์ได้มั้ยครับ

ได้ครับ อย่างผมโหลด battlefield จากโซน US มา แล้วใช้ไอดีไทยเล่น ก็ไม่มีปัญหาครับ

#18 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 21 December 2013 - 05:16 AM

ถ้าเป็น ps3 1 id activate ps4 ได้ 2 เครื่อง แบบนี้ไม่เท่ากับว่าทำได้ 3 เครื่องหรือครับ ตามกฏนี้
หรือว่าของ ps4 ได้แค่เครื่องเดียวแล้ว

Edited by overtune, 21 December 2013 - 05:18 AM.

#19 BussY

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 21 December 2013 - 07:51 AM

ขอบคุณครับผม

ขอบคุณครับผม

#20 sido_bomm

Posted 22 December 2013 - 03:39 PM

View Postovertune, on 21 December 2013 - 05:16 AM, said:

ถ้าเป็น ps3 1 id activate ps4 ได้ 2 เครื่อง แบบนี้ไม่เท่ากับว่าทำได้ 3 เครื่องหรือครับ ตามกฏนี้
หรือว่าของ ps4 ได้แค่เครื่องเดียวแล้ว

ตามกฏได้สามเครื่องครับ ผมลองใน ps3 ps4 psvita อย่างละเครื่อง ไอดีเดียว ไม่มีปัญหาครับ

ผมไม่แน่ใจว่านับแยกมั้ยด้วยครับ บางทีอาจจะนับแยกกัน ps3 ได้ 2 ps4 ได้ 2 รวมสี่เครื่อง