`

Jump to content

SONY A7r Test… Album: My Birthplace in B&W (รูปเยอะนะครับ หุหุ...)

17 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 02 December 2013 - 09:50 PM

ได้ SONY A7r มาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วครับ หุหุ… แต่ไม่มีโอกาสได้ลองซักครั้ง
มาวันนี้ได้ฤกษ์ทดสอบกล้องใหม่ซะที สถานที่ถ่ายเป็นบ้านเกิดของกระผมเองครับ
เป็นตึกแถวเก่าๆที่ผมย้ายออกมาประมาณ 30 ปีแล้ว ตอนนี้เป็นใช้สถานที่เก็บของ
สิ่งของต่างๆในสมัยที่ผมยังเด็กก็ยังคงมีเหลืออยู่บ้าง แต่ก็เก่าผุพังไปตามกาลเวลาครับ
ผมก็เลยได้คอนเซปท์ของภาพถ่ายชุดนี้ ให้เป็นแนวดูทึมๆ เก่าๆ แต่ก็แฝงความ
สวยงามของบ้านยุคเก่าอยุู่ด้วยครับ

Gear : SONY A7r + Zeiss 35mm f2.8
Mode : Manual in B&W
Process : LR5 in raw mode

หลังจากการที่ได้ลองใช้งาน รู้สึกว่ากล้องตัวนี้ เมื่อรวมกับเลนส์ zeiss ที่ออกมาพร้อมกัน มันเหมาะกับการถ่ายภาพขาวดำมาก
โดยเฉพาะเมื่อตั้งค่าcontrast เพิ่มไปถึง+3 โทนดำโหดสะใจมากๆ รูปที่ได้หลังกล้องแทบจะไม่ต้องปรับแต่งเลยทีเดียวครับ
โฟกัสที่กลัวว่ามันจะช้ากลับไม่ช้าอย่างที่คิด รู้สึกประทับใจจริงๆ หลังผิดหวังพอสมควรกับ X Pro1 ที่ไฟล์ดีแต่ใช้งายลำบากเหลือเกินครับ...

#2 หุหุหึหึ...

Posted 02 December 2013 - 10:00 PM

อ่อๆ… แถมรูปนกบางปูด้วยละกัน ชุดนี้ใช้ D800Eครับ...

Posted ImagePosted Image

รูปหมดแล้วครับ ขอบคุณที่มาชมนะครับ... หุหุ

#3 donutpla2

ヌルヌル大好き

• High Royal Executive Members

Posted 02 December 2013 - 10:06 PM

ยอดเลยครับ สวยมาก

#4 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 03 December 2013 - 12:50 PM

รูปนกสวยมาก ๆ ครับ ตั้ง speed shutter ยังไงครับเนี่ยถ่ายภาพพวกวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ ให้คมแบบนี้

ส่วนรูปบ้านเก่าผมว่าออกแนวหลอนนะครับ ดูมันเก่า ๆ ทึม ๆ น่ากลัวอ่ะ

#5 หุหุหึหึ...

Posted 03 December 2013 - 02:02 PM

ขอบคุณครับ...

การถ่ายนกบิน
- สปีด 1/650 ขึ้นไป... แต่สามารถปรับลดได้ถ้าต้องการภาพที่มีแอคชั่นที่ปีกนก (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสปีดการบินของนก)
- ปรับfให้มีระยะชัดลึกเพิ่มขึ้นอีกหน่อย เพื่อที่จะได้ระยะชัดลึกในส่วนที่เราต้องการ
- AF Continuous เวลาถ่ายให้แพนกล้องตั้งแต่แรกจนเมื่อนกถึงจุดที่เหมาะสมจึงกดชัตเตอร์
- ตั้งยิงรัวจะเพิ่มโอกาสได้ภาพที่ดี
- CPL ลดแสงสะท้อนจากขนสีขาวของนก

Edited by หุหุหึหึ..., 03 December 2013 - 02:04 PM.

#6 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 03 December 2013 - 05:23 PM

รูปนกรูปสุดท้ายได้ใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

#7 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 December 2013 - 06:33 PM

จาก D800E มันสุดยอดมากครับ.... แม่เจ้าาาา :r19:

#8 TazzKung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 03 December 2013 - 07:47 PM

หืมม พลังของ a7r... จากภาพ D800Eจะได้ใจไปมากเลย
สรุป.ชอบ น้องนก มาเลยครับ :r18:

#9 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 03 December 2013 - 09:50 PM

ชอบเซตa7rครับ ขนาด+3conแล้วโทนยังสวยมาก ผมว่ามันเกิดมาเพื่อสตรีทจริงๆ อยากรู้ฟิลลิ่งการจับถือและการคอนโทรลครับว่าเป็นยังไง

ชอบใบที่สิบห้องว่างอะครับ ถ้าหานางแบบนู๊ดไปนอนขวางกลางห้องแล้วให้แสงเน้นสัดส่วนเว้าโค้งนะงามหยด

#10 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 03 December 2013 - 11:04 PM

รูปที่ 4 กับรูปสุดท้าย เห็นอะไรแปลกๆมั้ยครับ :afraid:

#11 หุหุหึหึ...

Posted 04 December 2013 - 04:17 PM

ฟิลลิ่งการจับ A7r คงจะประมาณว่า SONY ได้ให้ความเป็น SLR ลงไปในในกล้อง Mirrorless อยู่พอสมควรครับ

1. กริพจับต่างๆออกแบบให้จับเข้ากระชับมือเหมือน SLR (แต่ผมมือใหญ่จับแล้วรู้สึกเล็กไปหน่อย หุหุ)
2. อาจเป็นเพราะน้ำหนักของกล้องที่ค่อนค่างมีน้ำหนัก ไม่เบาโหวงเหมือนฟูจิน่ะครับ
เมื่อมีน้ำหนักกำลังดี มันก็จะช่วยเพิ่มความสามารถในการถ่ายสปีดต่ำได้พอสมควรครับ
3. ออกแบบให้สามมารถใช้มือเดียวได้ ปุ่มทั้งหลายแหล่ย้ายไปฝั่งขวาหมดเลยครับ
ถ้าถนัดซ้ายคงเซ็งไม่น้อย
4. มีปุ่ม Fn ตั้งหน้าที่เองได้ 3 ปุ่ม ตากล้องชอบชอทคัททั้งหลายคงจะพอใจนะครับ
5. Interface เข้าใจง่ายแต่ยังสู้ Nikonไม่ได้ (หรือผมชินกับ Nikon หว่า??)
6. ผมชอบวิวไฟน์เดอร์อิเล็กโทรนิกจริงๆ ให้ข้อมูลในช่องมองเพียบ ค่าสปีด ค่าเอฟ ตัวเป้งๆ สะใจคนแก่ อิอิ...

ข้อเสีย

1. ใครหวังฟิลลิ่งกล้องเก่า/กล้องฟิลม์ในเวลาถ่าย หรือ Rangefinder ข้ามมันไปเลยครับ มันคืออิเล็คโทรนิคทุกขั้นตอน
2. เสียงชัตเตอร์ โคตรไล่แขก (อ่ะนะ.. ความเห็นส่วนตัว)
3. เปลืองแบต เหลือเกิน... มีทั้งจอหลัง ทั้งวิวอิเล็กโทรนิก wifi ก็สมควรแหละครับ.. (มิน่าแถมแบต 2 ก้อน)
4. แยกที่ชาร์จแบตขาย โห... ช่างคิดมาได้เน๊อะ (หวังว่าอีกไม่นานคงจะขายรวม)
5. ซีลกล้องแบบเด็กน้อย... กล้องตัวนี้โฆษณาว่าซีลป้องกันสภาพภูมิอากาศครับ แต่เอาไปทริปโหดๆแบบSLR มีหวังเจ๊งคามือแน่
ถ้าฝนปรอยๆ หิมะเกล็ดๆ คงจะพอรอดได้ครับ

สรุป.. A7r เหมือนมีดสั้นอาบยาพิษอำนาจการทำลายรุนแรง โดนแทงทีเดียวดิ้น..
แต่ถ้าเอาไปสู้เป็นอาวุธหลักตัวต่อตัว ก็อาจโดนไม้พลองธรรมดาฟาดหัวแบะได้น่ะครับ...
แปลว่า ถึงไฟล์จะเทพ เทคโนโลยีสุดยอด แต่ถ้าคิดจะเอามาใช้แทน SLR คงจะลำบาก

#12 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 04 December 2013 - 07:59 PM

View Postหุหุหึหึ..., on 04 December 2013 - 04:17 PM, said:

ฟิลลิ่งการจับ A7r คงจะประมาณว่า SONY ได้ให้ความเป็น SLR ลงไปในในกล้อง Mirrorless อยู่พอสมควรครับ

1. กริพจับต่างๆออกแบบให้จับเข้ากระชับมือเหมือน SLR (แต่ผมมือใหญ่จับแล้วรู้สึกเล็กไปหน่อย หุหุ)
2. อาจเป็นเพราะน้ำหนักของกล้องที่ค่อนค่างมีน้ำหนัก ไม่เบาโหวงเหมือนฟูจิน่ะครับ
เมื่อมีน้ำหนักกำลังดี มันก็จะช่วยเพิ่มความสามารถในการถ่ายสปีดต่ำได้พอสมควรครับ
3. ออกแบบให้สามมารถใช้มือเดียวได้ ปุ่มทั้งหลายแหล่ย้ายไปฝั่งขวาหมดเลยครับ
ถ้าถนัดซ้ายคงเซ็งไม่น้อย
4. มีปุ่ม Fn ตั้งหน้าที่เองได้ 3 ปุ่ม ตากล้องชอบชอทคัททั้งหลายคงจะพอใจนะครับ
5. Interface เข้าใจง่ายแต่ยังสู้ Nikonไม่ได้ (หรือผมชินกับ Nikon หว่า??)
6. ผมชอบวิวไฟน์เดอร์อิเล็กโทรนิกจริงๆ ให้ข้อมูลในช่องมองเพียบ ค่าสปีด ค่าเอฟ ตัวเป้งๆ สะใจคนแก่ อิอิ...

ข้อเสีย

1. ใครหวังฟิลลิ่งกล้องเก่า/กล้องฟิลม์ในเวลาถ่าย หรือ Rangefinder ข้ามมันไปเลยครับ มันคืออิเล็คโทรนิคทุกขั้นตอน
2. เสียงชัตเตอร์ โคตรไล่แขก (อ่ะนะ.. ความเห็นส่วนตัว)
3. เปลืองแบต เหลือเกิน... มีทั้งจอหลัง ทั้งวิวอิเล็กโทรนิก wifi ก็สมควรแหละครับ.. (มิน่าแถมแบต 2 ก้อน)
4. แยกที่ชาร์จแบตขาย โห... ช่างคิดมาได้เน๊อะ (หวังว่าอีกไม่นานคงจะขายรวม)
5. ซีลกล้องแบบเด็กน้อย... กล้องตัวนี้โฆษณาว่าซีลป้องกันสภาพภูมิอากาศครับ แต่เอาไปทริปโหดๆแบบSLR มีหวังเจ๊งคามือแน่
ถ้าฝนปรอยๆ หิมะเกล็ดๆ คงจะพอรอดได้ครับ

สรุป.. A7r เหมือนมีดสั้นอาบยาพิษอำนาจการทำลายรุนแรง โดนแทงทีเดียวดิ้น..
แต่ถ้าเอาไปสู้เป็นอาวุธหลักตัวต่อตัว ก็อาจโดนไม้พลองธรรมดาฟาดหัวแบะได้น่ะครับ...
แปลว่า ถึงไฟล์จะเทพ เทคโนโลยีสุดยอด แต่ถ้าคิดจะเอามาใช้แทน SLR คงจะลำบาก

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมชอบรูปทรงมันพอสมควร ส่่วนเรื่องจะเอามาใช้แทนตัวหลักมันคงไม่ได้ถูกออกแบบมาแนวนั้น
อยากที่คุณ จขกท.ว่า มันคือมีดสั้นที่เอาไว้พก เจอเหยื่อก็ชักออกมาจ้วงแทง555+ ต้องรอดูเลนซ์ eเม้าท์ฟลูเฟรมว่าจะทำมาได้ดีแค่ไหน แต่ราคาเลนซ์อาจจะโหดตามอารยะธรรมโซหมีก็ได้ อิอิ

#13 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 December 2013 - 08:16 PM

เลนส์ถ่ายนกนี่อะไรอ่ะครับ ชอบรูปนกทุกรูปเลยครับ

#14 หุหุหึหึ...

Posted 04 December 2013 - 10:01 PM

nik 28-300 เลนส์ครอบจักรวาลครับ...
ช่วงกว้างดี เลยพกบ่อยครับ

#15 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 December 2013 - 08:21 PM

View Postหุหุหึหึ..., on 04 December 2013 - 10:01 PM, said:

nik 28-300 เลนส์ครอบจักรวาลครับ...
ช่วงกว้างดี เลยพกบ่อยครับ

ขอบคุณครับ คนถ่ายเก่งอ่ะครับ ครอบจักรวาลก็คมได้ จังหวะดีมากด้วยครับ ผมกำลังพยายามหัดถ่ายแมวแทนนกอยู่ครับ นกมันเร็วเกิน

#16 หุหุหึหึ...

Posted 05 December 2013 - 11:47 PM

View Postlunartear, on 05 December 2013 - 08:21 PM, said:

ขอบคุณครับ คนถ่ายเก่งอ่ะครับ ครอบจักรวาลก็คมได้ จังหวะดีมากด้วยครับ ผมกำลังพยายามหัดถ่ายแมวแทนนกอยู่ครับ นกมันเร็วเกิน

โอย.. ยังไม่เก่งครับ หุหุ ผมว่าถ้าเราใช้เลนส์ๆเดียวกันอย่างสม่ำเสมอ
เราจะเข้าใจและใช้มันได้เต็มประสิทธิภาพมากขึ้นครับ
ถ้าผมเปลี่ยนเลนส์ใช้งาน หรือให้ผมไปถ่ายพรอทเทรท ผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ หุหุ...

#17 Wizu

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 11 December 2013 - 08:18 AM

สวยครับ รูปขาวดำนี่่ได้อารมณ์ศิลปะมากๆๆๆครับ สุดยอดจริงๆ

#18 joejoe999

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 14 December 2013 - 11:49 AM

กล้องในฝันผมทั้งสองตัวเลยครับ แต่ไม่มีสิทธิ์เป็นเจ้าของเพราะเกินเอื้อม

มุมมองน้าน่าสนใจดีครับ ชอบมากครับ ถ่ายมาให้ชมอีกนะครับ :r05: