`
←  DGO Photo Club
Logo
»

รบกวนแนะนำ วิธีวัดแสง หน่อยครับ

dy_break's Photo dy_break 18 Nov 2013

ใช้dslr เวลาตอนกลางคืน หรือสถานที่มืด ๆ เขาวัดแสงกันตรงไหนครับ
แล้วถ้าคนโดนแสงไฟสีแดง ส่งใส่ทั่วตัว (อย่างเช่นผับ) ผมอยากทราบว่าเขาวัดแสง โดยเล็งไปจุดไหนครับ
ขอบคุณครับ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 18 Nov 2013

กล้องดิจิตอลสมัยใหม่ยิงนำไปก่อนจะสะดวกกว่าครับ...
หรือถ้าพอวัดแสงได้ก็ใช้สปอทเช็คจุดอ้างอิง ซัก 2-3จุด
ว่าจุดไหนควรขาว ควรดำ ควรเทา...

Maxi`_'s Photo Maxi`_ 03 Dec 2013

ปกติที่แสงน้อยผมใช้วัดแสงแบบจุด ส่วนถ้าไฟแดงๆที่วัตถุผมว่าบาวซ์แฟลชน่าจะช่วยได้

dy_break's Photo dy_break 13 Dec 2013

งง ครับ สงสัยคงงมเรื่องวัดแสงไปอีกนาน

Charlotte's Photo Charlotte 30 Dec 2013

ถ่ายอะไรก็วัดตรงนั้นอ่ะครับ

ถ่ายคนก็วัดที่หน้าตัวแบบครับ แล้วก็ชดเชยแสงตามความเหมาะสม อาศัยประสบการณ์เป็นหลัก :r05: