`
←  DGO Photo Club
Logo
»

-- ขอคำแนะนำ Mirrorless ครับ --

Charlotte's Photo Charlotte 16 Nov 2013

ไม่ได้ติดตาม Mirrorless มาซะนาน

แต่ว่าตอนนี้อยากได้ไว้ท่องเที่ยวซักตัวครับ

เมื่อก่อนเคยใช้ E-P1 แล้วติดใจ ตอนนี้เลยมองๆ E-P5 ไว้ครับ :r05:

แต่ก็มีคู่แข่งที่มาวนเวียนอยู่ในหัวคือตระกูลpanasonic ซึ่งเข้าใจว่า ณ เวลานี้คงจะเป็น GX7 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

ซึ่งแนวโน้มกะไว้ว่าซื้อมาก็จะติดฟิกซักตัว อาจจะเป็น zuiko 17mm 1.8 หรือ pana 20mm 1.7

อาจจะเป็นตัวอื่นได้อีกแต่จะดูความคล่องตัวเป็นหลักครับ

เลยอยากทราบความเห็นพี่ๆน้องๆในบอร์ดครับผม

:cat_yes:

ปล.ตอนนี้กล้องหลักใช้ MkIII ครับ

kiou911's Photo kiou911 16 Nov 2013

AR7 ดีไหมครับเป็น fullframe ด้วย ^^

lunartear's Photo lunartear 16 Nov 2013

ผมอยากขยับไป 5D อย่างท่านจัง MLC ถ้า FF คงต้องsony พวก A7, A7r อย่างท่านบนว่าหล่ะครับ เห็นreview แล้วชัดขนาดเห็นไรขนบนหน้านางแบบเลยอ่ะครับ
ถ้า 4/3 นี่ผมชอบ OMD EM1 อ่ะครับ ถ้าเอาแบบกลาง-ประหยัดเลยนี่ผมชอบ NEX 6กับ FUJIครับ ตัว XM-1 สวยดีด้วย

ปล. ผมใช้6Dหลักๆ mirrorless เป็น NEX5Nครับ compact ผมใช้ FUJI XF1ไปทำงานนี่เอาตัวนี้ไปตลอดเลยครับ เล็กและไม่เตะตา ถ่ายRAW ได้ ไฟล์กำลังดี

pikaouy's Photo pikaouy 16 Nov 2013

http://www.autofourt...orums/index.php

ลองเข้าไปศึกษาดูครับผม

ส่วนตัวผมว่า FF ถ้าไม่ได้โปรแบบว่าสุดๆไม่ต้องไปยุ่งกับมันหรอกครับ

ส่วนGX7 ที่ท่านมองไว้ก็มีแต่ EM1 ที่เป็นคู่เปรียบกันครับ ราคาก็แอบสูงอยู่รวมlens ก็เฉียด 50000 mount m4/3 แบบเดียวกัน

แต่ยอมรับคือศูนย์ oly กากกว่าเยอะ ถ้าสบายใจจัด pana ไปดีกว่า

ส่วนผมใช้ oly EM5 อยู่ผมกำลังโอกับมัน ใช้ยังไม่ครบคุณภาพกล้องเลย :r05:

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 16 Nov 2013

จอง A7rไปแล้วครับ.. ถ้ายังอดใจรอได้ เดี๋ยวอีก 2อาทิตย์ ผมจะเอารูปมาฝากให้พิจารณา

Charlotte's Photo Charlotte 18 Nov 2013

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

สรุปแล้วตอนนี้ผมกำลังเลือกระหว่าง GX7 กับ E-P5 ครับผม 55555

:r18:

bestnaja's Photo bestnaja 19 Nov 2013

ผมใช้ GX7 ครับ จับถนัดมือดี
view finder ที่ยกขึ้นมาได้ก็สะดวกดีครับ
ภาพที่ได้สีจะไม่ค่อยสด ผมใช้วิธีปรับภาพให้เป็นแบบ Vivid ก็โอเคครับ อยู่ในระดับที่รับได้
ตอนนี้กำลังรอเลนส์ 12-35 f2.8 อยู่ครับ ฝากน้องซื้อจากญี่ปุ่น :hi:

EP5 ตอนแรกผมก็สนใจนะ แต่ต้องเพิ่มเงินอีกเพื่อ EVF ผมเลยเลือก GX7 ดีกว่า ประหยัดเงินไปซื้อเลนส์ :o_worry:

rufast's Photo rufast 19 Nov 2013

ไม่มอง NEX บ้างเหรอครับ
:r05:

แต่เลนส์แพงได้ใจเหมือนกัน

Jackzaaa's Photo Jackzaaa 22 Nov 2013

GX7 ครับแจ่มจริง ๆ

xten's Photo xten 22 Nov 2013

ผมใช้ gx7 เหมือนกันครับ ep5 เนี่ยถ้าติด evf ด้วยคงพกลำบากกว่า อยากได้ 12-35 อยู่เหมือนกันครับ

Pry's Photo Pry 10 Dec 2013

ตอนนี้สำหรับผมอยากขายทุกอย่างไปจับ Nikon DFมากครับ ผมใช้canon 5DIII และไม่เคยสนใจนิคอนเลย มาเจอDFที่เป็นmirrorless fullframeมาที นอกใจเลยทีเดียว

esslife's Photo esslife 10 Dec 2013

DF ไม่ใช่ mirrorless นะครับ

เป็น DSLR ที่มีขนาดเล็ก

pikaouy's Photo pikaouy 10 Dec 2013

^
^
^
ตามนั้น mirrorless FF มีsony เจ้าเดียวเองมั้งนะตอนนี้

Pry's Photo Pry 13 Dec 2013

อ้าวเหรอครับ ผมไปจับที่โฟโต้แฟมา ก็นึกว่ามันใช่

ขอโทษสำหรับข้อมูลด้วยครับ

ปล.อยากได้จริงจัง 555

lunartear's Photo lunartear 13 Dec 2013

มาอัพเพิ่มครับ Df ของ Nikon นี่ เซ้นเซอร์ D4 แถมน้อยส์เมืองนอก ดันกัน 51200 เลยครับ น่ากลัวมากเพราะน้อยส์รับได้เลย
ไปดูมาเหมือนกัน ชอบสีดำทั้งตัวมากกว่าแพนด้าครับ ดูเข้ากับ Fm2 ที่มีอยู่มากเลย แต่เลนส์เก่าผมมีแค่ตัวเดียว 35-105 ก็เลยไม่อินเท่าไหร่
แต่พี่ๆแฟน Nikon จับจองกันตรึม