`

Jump to content

Sony A7 / A7r... The 1st FX Mirrorless (Spec & Price....) น่าโดนเหลือเกิน

9 replies to this topic

#1 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 04 November 2013 - 11:44 AM

ถือว่าเป็นกล้องที่น่าสนใจที่สุดของช่วงนี้เลยก็ว่าได้ครับ หุหุ....
ถึงแม้จะมี Nikon Pure (Slr) สอดแทรกมาเป็นคู่แข่งออกสเป็ค
มาในเวลาไล่เลี่ยกัน แต่ด้วยสเป็คอย่างโหดของ A7 / A7r
จึงทำให้รั้งอันดับหนึ่งของความน่าสนใจไว้ได้ มาดูสเป็คก็เลยดีกว่า....

พิธีกรหน้าคุ้นเน๊อะ แฟนร้านบางรักคงจำกันได้...

ดูตารางสเป็คอย่างละเอียดได้ที่นี่ครับ... (เทียบกับmirrorless ตัวอื่นแล้ว สเป็คเค้าโหดจริง)

http://www.dpreview....ny-alpha-7-7r/2

แล้วราคาล่ะ?? เป็นไงบ้าง...

*** จริงๆแล้วผมตั้งใจไว้ว่า ... จะหว ดA7r ฉลองปีใหม่นี้แน่นอน เพราะสามารถใช้ชุดเลนส์
Leica M ชุดเก่าของกระผมได้โดยใช้แค่อแดปเตอร์แปลง ประหยัดไม่ต้องเสียตังซื้อเลนส์ใหม่
แถมยังได้แสดงคุณภาพเลนส์ได้อย่างเต็มที่ แต่พออ่านเวบเมืองนอก ก็เกิดหวั่นใจนิดๆกับ
เรื่องปัญหา Color Shift / ขอบม่วง ที่เกิดขึ้นกับเลนส์ไวด์ เมาท์M ครับ.... ที่สำคัญมันไม่
ได้เกิดขึ้นน้อยๆด้วยนะครับม่วงกันทีเกือบครึ่งใบเลย ดังนั้นผมจึงหยุดโครงการดูสถานการณ์ก่อนดีกว่า หุหุ...

ดูปรากฎการณ์ฟ้าม่วงได้จากที่นี่ครับ...

https://www.flickr.com/photos/leo_roos/sets/72157636975598525/with/10497370683/

สรุป... อยากได้แต่ยังไม่ชัวร์ครับ รอรีวิวจากคนรู้จักก่อนถึงตัดสินใจ หุหุ...

Edited by หุหุหึหึ..., 04 November 2013 - 11:49 AM.

#2 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 04 November 2013 - 12:55 PM

เห็นราคาแล้ว อืมมมมมมมมม

เก็บเงินซื้อเลนส์ L ดีกว่า

#3 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 November 2013 - 09:27 PM

เป็นผมสนใจเจ้า a7 เฉยๆครับ 7R มันแปลกๆเรื่องระบบโฟกัสจากที่อ่านในต่างประเทศคุยกัน Body แพงกว่า แต่โฟกัสช้ากว่า และมีระบบโฟกัสแบบเดียว คือ contrast detection สงสัยจะกั๊กไว้นิดๆ ตลอดจนคำเล่าลือเรื่องไฟล์ FF ขนาด36 ล้าน ที่พาเครื่องคอมหน่วงกันทีเดียวจากพวก D800E บวกกับเห็นราคาเลนส์ Zeiss แล้วลมใส่อ่ะครับ ผมใช้ Mirrorless แบบ NEX เพียงพอแล้วครับ ผมชอบนะครับ เล็กได้ใจดี แต่ตอนนี้เสพย์ติด OVF มากๆ เท่าที่ลองๆจับๆเล่นมา EVF ดีๆก็มี แต่มันยังขาดนิดๆ รอดู Nikon DF ก่อนอ่ะครับ เห็นโฆษณา ผมถึงกับต้องเอา FM2n มาลูบๆคลำๆเลย

ท่านIndyhell ครับ เมื่อวานผมไปเดินๆร้านกล้อง เห็นน้องที่ร้านถือ 1D-X กับ70-200L 2.8IS แล้วน่ากลัวคอหักทีเดียว เลนส์ L ขาวนี่ยาวได้ใจจริงๆ แฮ่ๆ

#4 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 November 2013 - 07:36 AM

มารูปทรง OM-D เลย

งานนี้สนุกสนานแน่นอนกับตลาดกล้อง mirrorless

#5 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 05 November 2013 - 10:39 AM

nikon DF สวยอ่ะ แต่ราคา....เอิ่ม.... ใช้ 6D ต่อ

#6 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

Posted 05 November 2013 - 01:46 PM

ราคา Df แอบเผยมาแล้ว ทำใจดีๆนะครับ หุหุ...

" Nikon Df ส่วนราคาคาดว่าน่าจะอยู่ที่ body ประมาณ 8x,xxx สำหรับ body และ 9x,xxx บาทสำหรับชุดคิท"

ขอเซียงเพียวอิ๊วหน่อย... :confuse:

ที่มา.. FB AV CAMERA

#7 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 November 2013 - 12:26 AM

View Postหุหุหึหึ..., on 05 November 2013 - 01:46 PM, said:

ราคา Df แอบเผยมาแล้ว ทำใจดีๆนะครับ หุหุ...

" Nikon Df ส่วนราคาคาดว่าน่าจะอยู่ที่ body ประมาณ 8x,xxx สำหรับ body และ 9x,xxx บาทสำหรับชุดคิท"

ขอเซียงเพียวอิ๊วหน่อย... :confuse:

ที่มา.. FB AV CAMERA

แฮ่ๆ D800E แล้วกันฮะ DF ผ่านโลด ชุดคิทเป็น 50 มม.ตัวใหม่รึเปล่าครับ เพิ่มอีกสมมุติหมื่นนึงนี่ต้อง 50มม.1.4 VR II อ่ะสิครับ แฮ่ๆ

#8 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 06 November 2013 - 02:16 PM

nikon df เห็นแล้วเทใจให้เลยกล้องแห่งปี ผสมผสานระหว่างย้อนยุคกับโมเดิร์น น่าใช้มาก

#9 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 09 November 2013 - 09:34 AM

เหนราคา Nikon DF แล้ว ก้มหน้าก้มตาใช้ OMD กันต่อไป

#10 ViTT

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 13 November 2013 - 12:11 AM

รอไปจับตัวจริงในงานโฟโต้